Tính thuế, quyết toánthuế TNCN của HĐLĐ thời vụ, HĐLĐ trên 3 tháng...

• Thread starter huyenthuongly
  • Ngày gửi
huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
200
6
18
Hà nôi
Chào cả nhà,
Cả nhà vẫn khỏe vấn béo tốt và chém gió tốt chứ ạ?
Nay em liều mạng trốn lãnh đạo lên đây, trước là để hỏi thăm sức khỏe các bác, sau là xin một vài lời tư vấn về thuế thu nhập cá nhân 2012 từ các bác.
Công ty em có 1 trường hợp chị An công tác ở 2 nơi (công ty em khấu trừ 10% thuế của chị này). Theo thông lệ, thì bên em cứ thẳng tay khấu trừ 10% (do đã có mst). Nhưng 06 tháng cuối năm, nhà nước lại miễn thuế cho cá nhân có thu nhập chưa đến 9tr, và chị An công ty em thì lại rơi vào trường hợp: có thu nhập ở hai nơi khác nhau nhưng tổng thu nhập chưa vượt quá 9tr. Chị ấy đề nghị em không khấu trừ 10% thuế 06 cuối năm 2012 của chị ấy và chị ấy sẽ viết Cam kết chưa vượt quá 54tr/06 tháng cuối năm 2012 để gửi lại công ty em.
Theo các bậc tiền bối, chị ấy làm thế có hợp lý không ạ? Em thì sợ là không được vì theo em hiểu thì người có thu nhập chịu thuế bậc 1 mới được miễn, như vậy tức là trường hợp đóng thuế theo biểu thuế lũy tiến mới được miễn đúng không ạ?
Xin các bác cho em lời khuyên! Hiện em chưa có cách giải quyết cho trường hợp này!
Rất mong chờ hồi âm từ cả nhà! thanks all!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Có khẩu trừ 10% thuế của cá nhân có thu nhập hai nơi dưới 9tr không?

Chào cả nhà,
Cả nhà vẫn khỏe vấn béo tốt và chém gió tốt chứ ạ?
Nay em liều mạng trốn lãnh đạo lên đây, trước là để hỏi thăm sức khỏe các bác, sau là xin một vài lời tư vấn về thuế thu nhập cá nhân 2012 từ các bác.
Công ty em có 1 trường hợp chị An công tác ở 2 nơi (công ty em khấu trừ 10% thuế của chị này). Theo thông lệ, thì bên em cứ thẳng tay khấu trừ 10% (do đã có mst). Nhưng 06 tháng cuối năm, nhà nước lại miễn thuế cho cá nhân có thu nhập chưa đến 9tr, và chị An công ty em thì lại rơi vào trường hợp: có thu nhập ở hai nơi khác nhau nhưng tổng thu nhập chưa vượt quá 9tr. Chị ấy đề nghị em không khấu trừ 10% thuế 06 cuối năm 2012 của chị ấy và chị ấy sẽ viết Cam kết chưa vượt quá 54tr/06 tháng cuối năm 2012 để gửi lại công ty em.
Theo các bậc tiền bối, chị ấy làm thế có hợp lý không ạ? Em thì sợ là không được vì theo em hiểu thì người có thu nhập chịu thuế bậc 1 mới được miễn, như vậy tức là trường hợp đóng thuế theo biểu thuế lũy tiến mới được miễn đúng không ạ?
Xin các bác cho em lời khuyên! Hiện em chưa có cách giải quyết cho trường hợp này!
Rất mong chờ hồi âm từ cả nhà! thanks all!
1/ Theo TT 113/2011/TT-BTC ngày 04 tháng 08 năm 2011 thì:
Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm, tổ chức chi trả thu nhập vẫn phải cung cấp danh sách và thu nhập của những người chưa đến mức khấu trừ thuế cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
=> chị An có thu nhập 2 nơi thì ko còn là "duy nhất" nữa rồi nên ko thể làm mẫu 23

2/ Và theo TT 140 /2012/TT-BTC ngày 21 tháng 08 năm 2012
Điều 8. Miễn thuế và thời gian miễn thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công và thu nhập từ kinh doanh...
Miễn thuế thu nhập cá nhân từ ngày 01 tháng 7 năm 2012 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2012 đối với cá nhân, hộ kinh doanh có thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công và từ kinh doanh đến mức phải chịu thuế thu nhập cá nhân ở bậc 1 của Biểu thuế luỹ tiến từng phần quy định tại Điều 22 Luật Thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 ngày 21 tháng 11 năm 2007.
=> việc miễn thuế 6 tháng cuối năm 2012 chỉ áp dụng cho mức thu nhập tinh thuế bậc 1 cho biểu lũy tiến từng phần.

1 + 2 => bạn phải thực hiện khấu trừ 10% thôi.

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
200
6
18
Hà nôi

Vâng, em hiểu rồi! Cám ơn anh nhé! Chị Xuantham cũng đồng tình với anh thế này thì em yên tâm rồi! Vậy là em vẫn được viết chứng từ khấu trừ thuế và lên gặp anh ấn chỉ vào cuối quý 3 này rồi!
Thank you so much at once! :XXXX

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Em vẫn chưa hiểu rõ cách tính cho lắm, các anh chị có thể nói rõ hơn được ko ạ?
Ví dụ: chị An làm 2 cty
Cty A, mức thu nhập là 7tr
Cty B, mức thu nhập là 9tr. Cty là làm hợp đồng dài hạn
Vậy thì ở mỗi cty kế toán sẽ tính như thế nào?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Mỗi công ty tính như thế nào tùy thuộc vào loại hợp đồng chị An ký:
- HĐLĐ >= 3 tháng: tính theo biểu lũy tiến từng phần,
- HĐLĐ < 3 tháng hoặc ko có HĐ: tính 10%
Nếu cả 2 nơi đều tính theo lũy tiến thì lưu ý qui định sau của TT 62/2009/TT-BTC
Trường hợp đối tượng nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công thường xuyên, ổn định từ 02 nơi trở lên; hoặc vừa có thu nhập từ kinh doanh vừa có thu nhập từ tiền lương tiền công thường xuyên ổn định; hoặc có thu nhập từ kinh doanh thường xuyên ổn định từ 02 nơi trở lên thì đối tượng nộp thuế được lựa chọn nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh; cụ thể như sau:

- Về giảm trừ cho bản thân: đối tượng nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập; đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùng.

- Về giảm trừ cho người phụ thuộc: trường hợp, đối tượng nộp thuế có nhiều người phụ thuộc, mà số người phụ thuộc tính giảm trừ ở một nơi phát sinh thu nhập không đủ giảm trừ thì được đăng ký số người phụ thuộc chưa giảm trừ hết vào nơi phát sinh thu nhập khác để được giảm trừ.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Thế bạn ơi mình có trương hợp thế này, 1 người ký hợp đồng đều trên 3 tháng nghĩa là hợp đồng dài hạn, nhưng mà lại đóng BH ở cty A, còn cty B cũng làm hợp đồng dài hạn nhưng không đóng BH vậy thì trường hợp này tính thế nào mình băn khoăn quá, cũng đã có lần hỏi trên diễn đàn rồi nhưng chưa ai trả lời giúp

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Thế bạn ơi mình có trương hợp thế này, 1 người ký hợp đồng đều trên 3 tháng nghĩa là hợp đồng dài hạn, nhưng mà lại đóng BH ở cty A, còn cty B cũng làm hợp đồng dài hạn nhưng không đóng BH vậy thì trường hợp này tính thế nào mình băn khoăn quá, cũng đã có lần hỏi trên diễn đàn rồi nhưng chưa ai trả lời giúp

Tính gì vậy bạn?
Nếu tính thuế TNCN thì tính bình thường, HĐ > 3 tháng thì mỗi nới tính theo lũy tiến từng phần, giảm trừ thực hiện theo trích dẫn TT 62, cuối năm cá nhân đó tự quyết toán

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
200
6
18
Hà nôi
Re: Ðề: Có khẩu trừ 10% thuế của cá nhân có thu nhập hai nơi dưới 9tr không?

Tại công ty B, tạm thời chưa khấu trừ thuế của chị An. Tại công ty A, cứ thẳng tay mà khấu trừ 10% bạn ạ. Cuối năm chị An đi quyết toán, sẽ làm thủ tục hoàn thuế sau.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cảm ơn bạn nhiều, nghĩa là cả 2 cty đều có thể tính mức biểu lũy tiến từng phần ah, còn cuối năm thì đương nhiên là họ sẽ tự quyết toán rồi

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Giả sử chị An làm việc 2 nơi như trên nhưng chị An ko thông báo cho kế toán hoặc cơ quan thuế về tình hình làm việc của Chị, thì kế toán cũng ko biết mà tính thuế vì kế toán ở mỗi cty thì cứ nhìn vào mức thu nhập mà tính thuế, mà ở 2 mức đó thì đều ko phải nộp thuế theo thời điểm hiện tai.
Như vậy sẽ như thế nào?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Giả sử chị An làm việc 2 nơi như trên nhưng chị An ko thông báo cho kế toán hoặc cơ quan thuế về tình hình làm việc của Chị, thì kế toán cũng ko biết mà tính thuế vì kế toán ở mỗi cty thì cứ nhìn vào mức thu nhập mà tính thuế, mà ở 2 mức đó thì đều ko phải nộp thuế theo thời điểm hiện tai.
Như vậy sẽ như thế nào?
Thuế TNCN là loại thuế tạm khấu trừ/nộp theo tháng/quí và quyết toán năm.
Còn cuối năm quyết toán nữa mà bạn, thừa/thiếu thế nào thì sẽ rõ.
Còn trách nhiệm của DN là khấu trừ thuế trước khi chi trả thu nhập theo đúng qui định là ok.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Ðề: Re: Ðề: Có khẩu trừ 10% thuế của cá nhân có thu nhập hai nơi dưới 9tr không?

Thiết nghĩ, các bác nhà nước tham ô hàng nghìn tỷ đồng tiền thuế do dân đóng góp thì chẳng ai đả động.
Nhưng người dân lao động làm ra đồng nào là các bác tìm đủ mọi cách để làm sao "phải thu được thuế"!? còn "Sống chết mặc bay"
Người lao động mình nộp thừa tiền thuế, tôi đố ai dám bảo "tôi đã được hoàn thuế" rồi đấy, nhưng nếu nộp thiếu thì đương nhiên sẽ bị đè cổ ra mà bắt nộp cho đủ, ngoài ra còn phạt vì tội nộp chậm.
Vì thế, cùng là người lao động với nhau, làm sao nghĩ ra để giúp nhau hạn chế được các khoản nộp trong ngắn hạn cho người lao động, mà có thể nếu có nộp thiếu thì nhiều năm sau mới bị truy thu (không khuyến khích với doanh nghiệp, chỉ khuyến khích là lao động).

Theo Thông tư 113/2011/TT-BTC quy định như sau:
- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo hợp đồng thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

Như vậy, nếu mình ký Hợp đồng lao động cho họ trên 12 tháng thì họ có được lợi gì ở đây không, đăng ký giảm trừ bản thân cho họ ở cả 2 cty (mà thực ra 1 cty bạn làm, còn cty còn lại người ta sẽ tự khai báo để có lợi nhất), còn việc tự quyết toán thuế như thế nào là việc của cá nhân người lao động đó làm việc, chắc chắn một điều là còn lâu mới bị thuế sờ đến, thuế họ để ý đến DN cơ, đó mới là con gà đẻ trứng vàng.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Vấn đề này vẫn còn nhiều đau đầu lắm các bác a, vấn đề là làm thế nào lợi nhất cho DN và người LĐ thôi, e đau đầu vụ này lắm

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Re: Ðề: Có khẩu trừ 10% thuế của cá nhân có thu nhập hai nơi dưới 9tr không?

Người lao động mình nộp thừa tiền thuế, tôi đố ai dám bảo "tôi đã được hoàn thuế" rồi đấy,
Câu này bác nên xem lại,
Thực tế thì được hoàn nhiều rồi bác ạh.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Công ty e đó năm 2011 2 người làm hồ sơ hoàn mà đến giờ này có thấy gì đâu

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Công ty tôi hơn 10 ng làm hồ sơ hoàn suốt từ năm 2010 đến giờ vẫn chờ duyệt hồ sơ là sao ta!?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Công ty e đó năm 2011 2 người làm hồ sơ hoàn mà đến giờ này có thấy gì đâu

Công ty tôi hơn 10 ng làm hồ sơ hoàn suốt từ năm 2010 đến giờ vẫn chờ duyệt hồ sơ là sao ta!?
Thực tế các trường hợp như trên là có thật, nhưng cũng ko thể vì thế mà khẳng định điều này:
Người lao động mình nộp thừa tiền thuế, tôi đố ai dám bảo "tôi đã được hoàn thuế" rồi đấy,

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Như chị phongthanhtp nói thì cũng đúng, mà những người được hoàn thế chỉ là số ít, để được hoàn thuế đó thì thủ tục rườm ra, tốn thời gian đi lại, chờ đợi, thôi thì người ta bỏ đi để làm việc khác, chứ nếu cứ theo để hoàn được thuế thì chắc có ngày bị stress nặng

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Như chị phongthanhtp nói thì cũng đúng, mà những người được hoàn thế chỉ là số ít, để được hoàn thuế đó thì thủ tục rườm ra, tốn thời gian đi lại, chờ đợi, thôi thì người ta bỏ đi để làm việc khác, chứ nếu cứ theo để hoàn được thuế thì chắc có ngày bị stress nặng
Khà...khà...
Không cần qua Thái mà cũng được đổi giới...
Kiểu này lấy nick theo mrvanthuc quá, là mr phongthanhtp...:004:

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
200
6
18
Hà nôi
Re: Ðề: Re: Ðề: Có khẩu trừ 10% thuế của cá nhân có thu nhập hai nơi dưới 9tr không?

Chết! Giờ em mới mở mắt ra, đọc luật mà lại quên luật. Em ký hợp đồng với 1 công chức nhà nước, hợp đồng là 6 tháng. Chị có 1 con, giảm trừ gia cảnh ở cơ quan nhà nước. Thế là em ko nghĩ ngợi gì, khấu trừ luôn 10% thuế TNCN, được 2 tháng rồi các anh chị ạ. Từ các tháng sau, em cứ tính thuế theo biểu thuế lũy tiến được không các bác?

Như vậy, nếu mình ký Hợp đồng lao động cho họ trên 12 tháng thì họ có được lợi gì ở đây không, đăng ký giảm trừ bản thân cho họ ở cả 2 cty (mà thực ra 1 cty bạn làm, còn cty còn lại người ta sẽ tự khai báo để có lợi nhất), còn việc tự quyết toán thuế như thế nào là việc của cá nhân người lao động đó làm việc, chắc chắn một điều là còn lâu mới bị thuế sờ đến, thuế họ để ý đến DN cơ, đó mới là con gà đẻ trứng vàng.

Liệu làm thế có được ko bác valentino?:043::043::043:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA