sổ sách kế toán theo hình thức "Chứng từ ghi sổ"

• Thread starter tran minh hoa
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

tran minh hoa

Guest
10/1/05
44
0
0
Ha Dong
Ngành nghề kd của Cty mình là TM và DV, mình dùng hình thức "CTGS". Mình đã mở một số số như: Sổ QTM, Sổ TGNH, Sổ TSCĐ, Sổ theo dõi TSCĐ và CCDC tại nơi sử dụng, sổ đăng ký CTGS, chứng từ ghi sổ, sổ cái, sổ chi tiết các TK, sổ chi tiết VL SPHH, phiếu xuất- nhập, thu - chi, sổ theo dõi thuế GTGT. Vậy cho mình hỏi có cần phải mở sổ chi tiết bán hàng ko?
Và theo mình biết thì ở sổ chi tiết các TK thì mỗi TK được mở một sổ riêng nhưng mình thấy như thế thì thừa nhiều trang sổ quá vì không viết hết bởi vì các nghiệp vụ của cty mình cũng không phát sinh nhiều.
Đến ngày cuối tháng mình mới tập hợp tất cả các chứng từ gốc có cùng nghiệp vụ kinh tế phát sinh vào bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại. Ví dụ như Bảng tổng hợp phát sinh ghi nợ TK 111 và ghi có các TK và Bảng tổng hợp phát sinh ghi có TK 111 và ghi nợ các TK khác. Sau đó mình mới vào chứng từ ghi sổ. (VD: chứng từ ghi sổ TK 642 thì mình chỉ ghi những định khoản liên quan đến ghi nợ TK 642 và ghi có các TK khác). Tiếp theo thì mình lấy dòng tổng cộng của chứng từ ghi sổ để vào sổ đăng ký CTGS. Cùng lúc đó thì mình vào sổ chi tiết các Tk nên mình chỉ ghi tổng cộng số tiền của TK đó thôi (VD trong tháng mình nhập 2 lần hàng có giá trị là 15 tr và 20 triệu thì ở sổ chi tiết TK 156 mình chỉ ghi là nhập hàng: 35 tr. Và mình thấy sổ chi tiết các TK này ghi trùng với sổ cái. Không biết mình nói có đúng ko?
Các bạn cho mình hỏi mình ghi như vậy có được ko?
Trả lời cho mình với nhé.
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
tran minh hoa nói:
Ngành nghề kd của Cty mình là TM và DV, mình dùng hình thức "CTGS". Mình đã mở một số số như: Sổ QTM, Sổ TGNH, Sổ TSCĐ, Sổ theo dõi TSCĐ và CCDC tại nơi sử dụng, sổ đăng ký CTGS, chứng từ ghi sổ, sổ cái, sổ chi tiết các TK, sổ chi tiết VL SPHH, phiếu xuất- nhập, thu - chi, sổ theo dõi thuế GTGT. Vậy cho mình hỏi có cần phải mở sổ chi tiết bán hàng ko?
Và theo mình biết thì ở sổ chi tiết các TK thì mỗi TK được mở một sổ riêng nhưng mình thấy như thế thì thừa nhiều trang sổ quá vì không viết hết bởi vì các nghiệp vụ của cty mình cũng không phát sinh nhiều.
Đến ngày cuối tháng mình mới tập hợp tất cả các chứng từ gốc có cùng nghiệp vụ kinh tế phát sinh vào bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại. Ví dụ như Bảng tổng hợp phát sinh ghi nợ TK 111 và ghi có các TK và Bảng tổng hợp phát sinh ghi có TK 111 và ghi nợ các TK khác. Sau đó mình mới vào chứng từ ghi sổ. (VD: chứng từ ghi sổ TK 642 thì mình chỉ ghi những định khoản liên quan đến ghi nợ TK 642 và ghi có các TK khác). Tiếp theo thì mình lấy dòng tổng cộng của chứng từ ghi sổ để vào sổ đăng ký CTGS. Cùng lúc đó thì mình vào sổ chi tiết các Tk nên mình chỉ ghi tổng cộng số tiền của TK đó thôi (VD trong tháng mình nhập 2 lần hàng có giá trị là 15 tr và 20 triệu thì ở sổ chi tiết TK 156 mình chỉ ghi là nhập hàng: 35 tr. Và mình thấy sổ chi tiết các TK này ghi trùng với sổ cái. Không biết mình nói có đúng ko?
Các bạn cho mình hỏi mình ghi như vậy có được ko?
Trả lời cho mình với nhé.
Xin cảm ơn!

Chào bạn!
1. Bạn phải mở sổ chi tiết bán hàng, trong đó ghi từng loại mặt hàng bán. không phải như trong sổ cái, hoặc trong chứng từ ghi sổ chỉ ghi tổng số tiền.
2. Bạn ghi sổ chi tiết hàng hóa: phải ghi chi tiết từng loại hàng hóa, bạn ghi tắt theo dòng tổng cộng là sai, và vì vậy thấy sổ chi tiết thừa nhiều dòng quá.
3. Sổ chi tiết chi phí bạn cũng phãi ghi theo từng chứng từ phát sinh liên quan đến tài khoản chi phí
4. Việc hạch toán theo hình thức CTGS, bạn chỉ lập chứng từ ghi sổ, không phải lập bảng kê chứng từ cùng loại, bạn lập như vậy là bị lai hình thức Nhật ký chứng từ rồi. Hơn nữa theo hình thức chứng từ ghi sổ, chứng từ được kèm theo chứng từ ghi sổ, các bảng tổng hợp đó không có chứng từ và cũng không để làm gì cả. Việc đối chiếu: bạn xem sơ đồ hạch toán của hình thức này sẽ rõ hơn.
5. Góp ý thêm theo kinh nghiệm: Hình thức chứng từ ghi sổ nếu nghiệp vụ kinh tế ít, bạn cũng nên lập theo định kỳ, vào ngày 10, 20, và ngày cuối tháng, không nên lập cả tháng một lần.:friend:
Thân chào!

S

Song Huong

Cao cấp
levanton nói:
Chào bạn!
4. Việc hạch toán theo hình thức CTGS, bạn chỉ lập chứng từ ghi sổ, không phải lập bảng kê chứng từ cùng loại, bạn lập như vậy là bị lai hình thức Nhật ký chứng từ rồi. Hơn nữa theo hình thức chứng từ ghi sổ, chứng từ được kèm theo chứng từ ghi sổ, các bảng tổng hợp đó không có chứng từ và cũng không để làm gì cả. Việc đối chiếu: bạn xem sơ đồ hạch toán của hình thức này sẽ rõ hơn.
Lập bảng tổng hợp chứng từ kế toán cùng loại để lập chứng từ ghi sổ nhằm giảm bớt công việc ghi chép.
Sổ chi tiết ghi theo chứng từ gốc, các bảng phân bổ...Không ghi theo chứng từ ghi sổ.
Thân mến.

T

tran minh hoa

Guest
10/1/05
44
0
0
Ha Dong
Cảm ơn các bạn.
Theo mình thì các bạn nói như vậy có phải là ở sổ chi tiết các tài khoản (VD TK156) thì mình phải ghi theo chứng từ gốc (có nghĩa là ngày nào phát sinh nghiệp vụ mà có liên quan đến Tk 156 thì ghi luôn ngày đó à) chứ không được ghi tổng cộng phải ko?

levanton

levanton

Cao cấp
tran minh hoa nói:
Cảm ơn các bạn.
Theo mình thì các bạn nói như vậy có phải là ở sổ chi tiết các tài khoản (VD TK156) thì mình phải ghi theo chứng từ gốc (có nghĩa là ngày nào phát sinh nghiệp vụ mà có liên quan đến Tk 156 thì ghi luôn ngày đó à) chứ không được ghi tổng cộng phải ko?

Đúng vậy đấy bạn ạ, và sổ chi tiết được mở và ghi theo từng loại vật tư hàng hóa chứ không phải ghi tất cả vào một trang, bạn nhé

T

tran minh hoa

Guest
10/1/05
44
0
0
Ha Dong
Theo như bạn levanton nói thì đấy như là quyển sổ chi tiết vật liệu, sản phẩm, hàng hóa chứ không phải sổ chi tiết các tài khoản.
Mình nghĩ sổ chi tiết các tài khoản chỉ ghi chung cho tất cả các loại hàng hóa chứ còn sổ chi tiết vật liệu sản phẩm hàng hóa mới ghi riêng thôi chứ nhỉ.

M

macnga2151985

Guest
31/1/07
6
0
0
38
Hạ Long, Quảng Ninh
Xí nghiệp em đang thực tập cũng đang dung hình thức chứng từ ghi sổ, nhưng đó lại là xí nghiệp xây lắp. thú thực, trong tất cả các hình thức em ko rõ về hình thức này nhất. Anh chị có thể nói rõ cho em về các bảng biểu và tài khoản được sử dụng trong hinh thức này ko a. xí nghiệp của em lai hạch toán phụ thuộc nên em càng mù mờ hơn. cứu em với....!

v200vn

v200vn

Trung cấp
Tuyết Lạnh nói:
mình cũng đang cần mẫu sổ kế toán hình thức chứng từ ghi sổ bằng excel. nếu bạn nào có gửi cho mình theo địa chỉ email là: trade8106@yahoo.com
xin cảm ơn nhiều
Trước đây mình làm theo hình thức CTGS, mình có bản excel dùng cũng được, bạn nào cần thì download ở đây http://v200vn.googlepages.com/CTGS.rar
Có gì ko hiểu cứ hỏi mình.

H

hocdoilamketoan

Guest
12/12/06
43
0
0
hà nội
v200vn nói:
Trước đây mình làm theo hình thức CTGS, mình có bản excel dùng cũng được, bạn nào cần thì download ở đây http://v200vn.googlepages.com/CTGS.rar
Có gì ko hiểu cứ hỏi mình.
Bạn ơi. Mình down thử rùi. Nhưng xem ra vẫn chưa hỉu gì cả. Bạn có thể nói rõ ra hơn không. Mình chậm hiểu lắm.:wall:
:sad:
:lily:

v200vn

v200vn

Trung cấp
Bạn nhập số liệu ở sheet Tai khoan, chứng từ tự động đánh số căn cứ vào số liệu ở cột "Kèm theo số chứng từ". Ở sổ chi tiết bạn vào mã và tên đơn vị của từng tài khoản, sau đó vào mã ở phần bên cạnh (Mình phân ra từng TK chi tiết để cho đỡ trùng lặp - Lọc từng TK để vào mã cho tiện), lưu ý là bảng chi tiết chỉ thể hiện những dòng có số liệu, bạn chỉ cần bấm vào tên TK tương ứng là có sổ chi tiết của TK đó.
Ở phần in chứng từ ghi sổ, sổ đăng ký chứng từ và nhập xuất kho cũng hoàn toàn tự động, bạn chỉ việc chọn số cần in và lọc dữ liệu là Okie.
Bạn thử tìm hiểu thêm nhé, có gì ko hiểu thì PM cho mình.

H

hocdoilamketoan

Guest
12/12/06
43
0
0
hà nội
v200vn nói:
Bạn nhập số liệu ở sheet Tai khoan, chứng từ tự động đánh số căn cứ vào số liệu ở cột "Kèm theo số chứng từ". Ở sổ chi tiết bạn vào mã và tên đơn vị của từng tài khoản, sau đó vào mã ở phần bên cạnh (Mình phân ra từng TK chi tiết để cho đỡ trùng lặp - Lọc từng TK để vào mã cho tiện), lưu ý là bảng chi tiết chỉ thể hiện những dòng có số liệu, bạn chỉ cần bấm vào tên TK tương ứng là có sổ chi tiết của TK đó.
Ở phần in chứng từ ghi sổ, sổ đăng ký chứng từ và nhập xuất kho cũng hoàn toàn tự động, bạn chỉ việc chọn số cần in và lọc dữ liệu là Okie.
Bạn thử tìm hiểu thêm nhé, có gì ko hiểu thì PM cho mình.
rất cảm ơn bạn. hy vọng đc bạn giúp đỡ nhiều hơn:friend:

H

hao30mt

Guest
18/1/07
7
0
1
Hà Nội
Cảm ơn bạn v200vn về mẫu sổ CTGS này
mình đã giải nén và dùng thử CTGS, nhưng mình có một thắc mắc là mình muốn nhập các chứng từ vào các ngày 10,20 hàng tháng nữa thì bạn có thể giúp mình được không?

H

hao30mt

Guest
18/1/07
7
0
1
Hà Nội
Ở sheet Taikhoan có hộp chọn ngày tháng,ví dụ như tháng 1 thì có ngày 31/01/07, vậy nên mình muốn có thêm các ngày như 10/01, hoặc 20/01.

v200vn

v200vn

Trung cấp
hao30mt nói:
Ở sheet Taikhoan có hộp chọn ngày tháng,ví dụ như tháng 1 thì có ngày 31/01/07, vậy nên mình muốn có thêm các ngày như 10/01, hoặc 20/01.
Bạn bấm chuột phải vào hộp chứa ngày tháng, chọn format control trong menu rút gọn, ở tab control trong phần Input range bạn chọn vùng chứa ngày tháng (hiện tại mình đang để là 'Bang chi tiet'!AA5:AA16), bạn có thể thay đổi vùng chọn này bằng cách đánh trực tiếp hoặc bấm vào hình vuông ở bên phải, trong trường hợp của bạn sẽ là 36 hàng (từ AA5 đến AA40), sang bang chi tiet bạn unhide cột AA rồi sửa lại dữ liệu của các ô theo ý của mình (thêm vào ngày 10, 20 của các tháng). Done

v200vn

v200vn

Trung cấp
Cái này mình làm và sử dụng một thời gian ngắn, sau đó chuyển sang hình thức nhật ký chung. Không hiểu bạn có bắt buộc phải làm theo hình thức CTGS hay không chứ theo mình bạn nên làm theo NKC, đỡ phải in nhiều:dogrun:

hellangles

hellangles

Thiên sứ địa ngục
15/11/06
106
0
0
Khanh Hoa
anh chị cho em hỏi một tí!
Công ty em cũng sử dụng hình thức CTGS , em thì không rành về hình thức này lắm. Em muốn hỏi là từ CTGS mình lên Sổ cái như thế nào, và trong 1 CTGS mình ghi nhiều nghiệp vụ kinh tế có nội dung khác nhau hay chỉ ghi 1 nghiệp vụ kinh tế thôi.
Do mấy năm trước ở cty em mặc dù đăng kí hình thức kế toán là CTGS nhưng lại ghi chép theo hình thức NKC
Em cám ơn anh chị nhiều!

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
:wall: Chào afternoon cả nhà!!!
Lại có chuyện phải nhờ cả nhà ra tay giúp em 1 phen rùi...
Cty e bên thiết kế XD, em mở sổ theo hình thức CTGS nhưng cái vụ sổ sách làm em đâu đầu mấy hôm nay wá>
Hình thức CTGS em đọc trên diễn đàn thấy nói cũng rất nhiều nhưng đi vào thực tế thì vẫn còn nhiều cái muốn hỏi.
Vd: Mua bàn ghế VP ,phân bổ trong t/g 6tháng,em htoán:
Nợ 1531 : 3.181.819
Nợ 1331 : 318.181
Có 111: 3.500.000

Nợ 242 : 3.181.819
Có 1531:3.181.819

Nợ 6423: 530.304
Có 1531 : 530.304
Khi lập CTGS Có 111 thì lập tiếp CTGS cho TK 242 và 6423 đúng ko?
Mình ko hiểu ở chỗ khi lập Sổ ĐKCTGS dòng tổng cộng tức là cộng của CTGS 111,242,642 thì số tiền tổng này ko khớp với thực tế p/s mua (chỉ có 3.500.000) mình hiểu vậy đúng ko nhỉ??
Mong mọi người vui lòng giúp nha
:inlove:

H

hoalanden

Guest
11/10/04
4
0
0
ho chi minh
Tra Loi Ve Ctgs

theo mình bạn đã hiểu nhầm về sổ đăng kí chứng từ ghi sồ rồi. sổ đăng kí chứng từ ghi sổ đó chỉ dùng đẻ theo dõi số tiền tổng cộng của các chứng từ ghi sổ rồi thôi, việc các số tiền không giống nhau là đương nhiên, vì đòng tổng cộng các chứng từ ghi sổ theo doi TK111, 242, 153 là khác nhau
Hơn nữa bạn định khỏan sai rồi, phải sửa lại là:

Có 242 : 530.304
:dzo:
Cty e bên thiết kế XD, em mở sổ theo hình thức CTGS nhưng cái vụ sổ sách làm em đâu đầu mấy hôm nay wá>
Hình thức CTGS em đọc trên diễn đàn thấy nói cũng rất nhiều nhưng đi vào thực tế thì vẫn còn nhiều cái muốn hỏi.

Mình ko hiểu ở chỗ khi lập Sổ ĐKCTGS dòng tổng cộng tức là cộng của CTGS 111,242,642 thì số tiền tổng này ko khớp với thực tế p/s mua (chỉ có 3.500.000) mình hiểu vậy đúng ko nhỉ??

levanton

levanton

Cao cấp

Khi mua về bạn lập CTGS (Ghi Có TK 111)

Khi xuất dùng lập CTGS (Ghi Có TK 153)
Nợ 142 : 3.181.819

Hàng tháng phân bổ lập CTGS (Ghi Có TK 142)
Có 142 : 530.304
Trên đây là giả sử trong tháng không có nghiệp vụ phát sinh khác. Vì nếu có ( mà chắc chắn có ) thì bạn lập CTGS chung với các nghiệp vụ phát sinh cùng loại khác.
Ví dụ : ngoài chi mua 3.500.000 bằng tiền mặt , bạn còn chi tiền cho việc khác: chi tạm ứng, chi nộp NH, chi lương, chi nộp thuế,... thì lập CTGT chung ghi Có 111. Nợ các TK liên quan
Còn CTGT TK ghi có 642, bạn phải chờ khi phân bổ, kết chuyển mới lập.
Số tiền tổng cộng trong Sổ đăng ký CTGS phải chờ đến khi bạn khóa sổ Tháng, hoặc quý mới cộng.
Số liệu này dùng để đồi chiếu với tổng số psố phát sinh các TK, và để kiểm soát thứ tự các CTGS công ty bạn đã lập trong kỳ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA