Mỗi tuần một chuyên đề

hàng tồn kho xuất dùng nội bộ

• Thread starter tuanhuehn
  • Ngày gửi
T

tran minh hoa

Guest
10/1/05
44
0
0
Ha Dong
chào các bạn..
các bạn cho mình hỏi viết HĐ GTGT ntn đối với hàng hóa xuất tiêu dùng nội bộ?
chỗ Họ tên người mua hàng thì ghi là xuất tiêu dùng nội bộ có đúng ko?
Chỗ Hình thức thanh toán thì ko ghi gì cả và phần MST thì gạch đi có phải ko?
các bạn trả lời cho mình nhanh với nhé vì tháng này mình cũng chuẩn bị xuất hàng ra dùng nội bộ rồi.
cảm ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

maiphuong_83

Guest
8/6/06
26
0
0
40
Ha Noi
Hàng tồn kho.

Các bác ơi cho em hỏi 1 chút.
Năm 2005 cty em có buôn bánh linh kiện máy tính số tồn cuối năm 2005 là
102.621.568 đ và sang năm 2006 cty em bỏ không buôn bán nữa mà chỉ làm mỗi phần mềm thôi, đầu năm đã làm công văn gửi chi cục thuế cty đã được miễn thuế TNDN. Vì thế năm nay cty em không buốn bán linh kiện máy tính nữa thì cái khoản tồn 102.621.568 em phải làm thế nào.
Mong các bác giúp đỡ em.
:ladiesman

K

ketoanlagi

Guest
16/11/06
23
0
0
TP.HCM
Xuất dùng nội bộ phần ngưởi mua hàng vẫn ghi đầy đủ tên địa chỉ MST của cty mình, sau khi ghi tên sản phẩm hàng hoá trên HĐ thì bên dưới ghi là xuất dùng nội bộ, đơn giá ghi bằng giá vốn thuế gạch chéo.
Xuất khuyến mãi quảng cáo cũng ghi rõ khuyến mãi quảng cáo bên dưới và chỉ ghi lượng ko ghi giá.
Trường hợp của maiphuong_83 theo mình vẫn để 156 đồng thời trích lập dự phòng giảm giá hàng tôn kho trong thời gian chờ thanh lý. Sau này còn phụ thuộc vào việc xử lý số hàng đó như thế nào (thanh lý, cho, khuyến mãi... ) tuỳ trường hợp sẽ hạch toán. Xin ý kiến

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
kidmandang nói:
Xuất sử dụng nội bộ thì dễ rồi, còn trường hợp xuất quảng cáo khuyến mãi ko thu tiền thì mình ko biết có thể xuất giá trên hóa đơn bằng 0 được ko?, nếu được thì sẽ hạch toán thế nào đây, theo mình biết thì khi xuất QCKMKTT thường xuất theo giá vốn và gạch chéo dòng thuế xuất, nhưng nếu như thế thì không đưa hóa đơn cho khách hàng được vì sợ lộ giá vốn sẽ bị ép giá, các bạn có ý kiến gì ko giúp mình với .......
Xuất hàng khuyến mãi vẫn xuất hóa đơn bình thường, giá xuất trên hóa đơn bằng với giá tại thời điểm bán hàng bạn ạ. Hạch toán như bán hàng bình thường. Xuất nội bộ như: khen thưởng cho nhân viên bằng sản phẩm của công ty thì xuất theo giá vốn. Chào bạn.

L

Lotusdew

Guest
7/7/06
3
1
0
hanoi
Các bác ơi cho em hỏi một chút
Công ty em KD điện tử điện lạnh và cho thuê văn phòng, vì vậy có xuất điều hòa cho văn phòng cho thuê (xuất nội bộ), vậy em sẽ phải viết hóa đơn xuất nội bộ như thế nào (viết về công ty, MST, địa chỉ...) và có phải viết thuế VAT 10%?

N

Nguyen Ba Toan

Guest
Hàng tồn kho khi xuất ra dùng nội bộ trong công ty thì có phải viết hóa đơn GTGT khong
nếu phải viết thì có chịu thuế GTGT đầu ra không
Nếu không viết hóa đơn thì phải xử lý như thế nào
Mong mọi người giúp đỡ
Xuất dùng cho dơn vị nào thì ghi vào phí của đơn vị đó - Khong viết hóa dơn GTGT và chỉ viế phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ - OK

ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
Công ty em KD điện tử điện lạnh và cho thuê văn phòng, vì vậy có xuất điều hòa cho văn phòng cho thuê (xuất nội bộ), vậy em sẽ phải viết hóa đơn xuất nội bộ như thế nào (viết về công ty, MST, địa chỉ...) và có phải viết thuế VAT 10%?

Nếu mình không lầm thì xuất dùng nội bộ không fải chịu thuế VAT

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên

Đối với sản phẩm, hàng hoá xuất để tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT, cơ sở sử dụng hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh hay khuyến mại, quảng cáo không thu tiền. Cơ sở kinh doanh sử dụng hóa đơn để làm chứng từ hạch toán.

C

cozen

Guest
2/2/07
10
0
0
39
Ha Noi
360.yahoo.com
Đúng đấy, nếu mà xảy ra trường hợp như anhttv và Ngoc Thu nói ở trên thì phải làm thế nào đây? Có bác nào biết ko? giải đáp dùm bọn e với!!!! Mà bác nguyen tu anh đâu nhỉ mà ko thấy ra mặt vậy?

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Sử dụng hoá đơn[/COLOR]:

i) Xuất tiêu dùng nội bộ, khuyến mại quảng cáo, phục vụ cho sản xuất kinh doanh thuộc đối tượng chịu thuế GTGT
. Hợp lý thì hạch toán vào chi phí.
. Nhưng theo qui định hiện nay (QĐ15/2006/QĐ-BTC) thì ghi nhận doanh thu nội bộ. Hoá đơn không ghi thuế GTGT
Hạch toán: Nợ các tài khoản liên quan/ Có 512

ii) Xuất tiêu dùng nội bộ, khuyến mại quảng cáo, phục vụ cho sản xuất kinh doanh thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT
. Nhưng theo qui định hiện nay (QĐ15/2006/QĐ-BTC) thì ghi nhận doanh thu nội bộ. Hoá đơn ghi thuế GTGT
Hạch toán: Nợ các tài khoản liên quan/ Có 512, 3331

iii) Xuất biếu tặng:
. Nhưng theo qui định hiện nay (QĐ15/2006/QĐ-BTC) thì ghi nhận doanh thu nội bộ. Hoá đơn ghi thuế GTGT
Hạch toán: Nợ các tài khoản liên quan/ Có 512, 3331

Bạn hạch toán tiêu dùng nội bộ như thế nào?
Nếu bạn hạch toán Nợ các tài khoản chi phí/ Có tài khoản kho hàng, thuế vụ y/c hạch toán ghi nhận doanh thu theo như qui định trong QĐ 1141 TC/QĐ/CĐKT hoặc QĐ 15/2006/QĐ-BTC thì bạn yêu cầu đưa vào chi phí tương ứng. Thu nhập chịu thuế không thay đổi (Nợ các tài khoản chi phí/ Có 512, tăng bên có 512 thì phải tăng bên nợ các tài khoản chi phí)

Bạn giải thích với họ là bạn kê khai thiếu doanh thu (có 512) nhưng bạn cũng không kê khai chi phí tương ứng (nợ các tài khoản chi phí).

Về thuế GTGT:
Nếu hàng hóa xuất tiêu dùng nội bộ, khuyến mại quảng cáo, phục vụ cho sản xuất kinh doanh thuộc đối tượng chịu thuế GTGT thì bạn không kê khai thiếu thuế GTGT đầu ra.

Nếu hàng hóa xuất tiêu dùng nội bộ, khuyến mại quảng cáo, phục vụ cho sản xuất kinh doanh thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT thì bạn đã kê khai thiếu thuế GTGT đầu ra.

Chị songhuong ơi! Đọc bài của chị mà em phân vân quá! Khi xuất hàng tiêu dùng nội bộ bình thường em ĐK: Nợ 642(phân bổ 1 lần)/ có 156.
Hoặc phân bổ nhiều lần: Nợ 142/Có 156.Rồi khi phân bổ thì :Nợ 642/Có 156.
Bây giờ bắt tính vào doanh thu nội bộ: Nợ 642/ Có 512??(thấy kiểu gì ấy
Còn 156 thì sao? đối ứng?

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Chị songhuong ơi! Đọc bài của chị mà em phân vân quá! Khi xuất hàng tiêu dùng nội bộ bình thường em ĐK: Nợ 642(phân bổ 1 lần)/ có 156.
Hoặc phân bổ nhiều lần: Nợ 142/Có 156.Rồi khi phân bổ thì :Nợ 642/Có 156.
Bây giờ bắt tính vào doanh thu nội bộ: Nợ 642/ Có 512??(thấy kiểu gì ấy
Còn 156 thì sao? đối ứng?

Đơn giản thui:
I. Hàng hóa xuất dùng nội bộ không chịu thuế GTGT - ghi hóa đơn VAT dòng thuế suất gạch bỏ.
II. Hạch toán:
1. Khi xuất vật tư, hàng hóa ra phục vụ quảng cáo, tiếp thị.... - tiêu dùng nội bộ:
Nợ 632
Có 156

2. HT xác định doanh thu theo QĐ quảng cáo, tiếp thị.
Nợ 154/641/...
Có TK 512

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Đơn giản thui:
I. Hàng hóa xuất dùng nội bộ không chịu thuế GTGT - ghi hóa đơn VAT dòng thuế suất gạch bỏ.
II. Hạch toán:
1. Khi xuất vật tư, hàng hóa ra phục vụ quảng cáo, tiếp thị.... - tiêu dùng nội bộ:
Nợ 632
Có 156

2. HT xác định doanh thu theo QĐ quảng cáo, tiếp thị.
Nợ 154/641/...
Có TK 512

Thế là tính vào chi phí 2 lần à?? (giá vốn và CFBH - CFQLDN)??

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
- Chi phí và giá vốn phải tăng là hoàn toàn hợp lý tăng cùng với doanh thu tiêu dùng nội bộ tăng là hợp lý nốt.
- Số thu bù chi không đổi = chi phí thực tế.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Ok! Thanks bác conan77! Bác có YM ko? để tiện liên lạc, trao đổi hơn ấy mà!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA