Mỗi tuần một chuyên đề

hàng tồn kho xuất dùng nội bộ

• Thread starter tuanhuehn
  • Ngày gửi
T

tuanhuehn

Guest
11/1/06
26
0
0
ha noi
Hàng tồn kho khi xuất ra dùng nội bộ trong công ty thì có phải viết hóa đơn GTGT khong
nếu phải viết thì có chịu thuế GTGT đầu ra không
Nếu không viết hóa đơn thì phải xử lý như thế nào
Mong mọi người giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vo Khanh Toan

Guest
24/7/06
17
0
1
nowhere
Xuất dùng nội bộ không viết HDD GTGT.
Bạn dùng phiếu xuất kho Mẫu số 02-VT QĐ sô1141-TC/QĐ/CĐKT ngày 1-11-1995 của BTC đối với hàng tồn kho xuất dùng nội bộ trong doanh nghiệp và Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ Mẫu số 03-VT-3LL của QĐ trên đối với hàng hóa phải qua quá trình vận chuyển.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
tuanhuehn nói:
Hàng tồn kho khi xuất ra dùng nội bộ trong công ty thì có phải viết hóa đơn GTGT khong
Mong mọi người giúp đỡ
Vẫn phải xuất hóa đơn GTGT bình thường,(ghi chú xuất dùng nội bộ)phần thuế GTGT gạch chéo./.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Xuất sử dụng nội bộ thì dễ rồi, còn trường hợp xuất quảng cáo khuyến mãi ko thu tiền thì mình ko biết có thể xuất giá trên hóa đơn bằng 0 được ko?, nếu được thì sẽ hạch toán thế nào đây, theo mình biết thì khi xuất QCKMKTT thường xuất theo giá vốn và gạch chéo dòng thuế xuất, nhưng nếu như thế thì không đưa hóa đơn cho khách hàng được vì sợ lộ giá vốn sẽ bị ép giá, các bạn có ý kiến gì ko giúp mình với .......

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
kidmandang nói:
Xuất sử dụng nội bộ thì dễ rồi, còn trường hợp xuất quảng cáo khuyến mãi ko thu tiền thì mình ko biết có thể xuất giá trên hóa đơn bằng 0 được ko?, nếu được thì sẽ hạch toán thế nào đây, theo mình biết thì khi xuất QCKMKTT thường xuất theo giá vốn và gạch chéo dòng thuế xuất, nhưng nếu như thế thì không đưa hóa đơn cho khách hàng được vì sợ lộ giá vốn sẽ bị ép giá, các bạn có ý kiến gì ko giúp mình với .......
Khi bán hàng kèm theo hàng khuyến mãi bạn xuất HĐ bình thường như bán hàng (kèm theo hàng khuyến mãi) chỉ ghi số lượng:
Ví dụ: Bán chiếc xe máy ngoài giá thanh toán tặng cái mũ bảo hiểm,ghi cái mũ bảo hiểm trên hóa đơn.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Trong trường hợp của mình thì chỉ xuất có hàng khuyến mãi trên hóa đơn thôi ,sau khi tổng kết các chương trình bán hàng theo tháng, quý...VD: trong tháng nếu khách hàng mua được 100 sp thì tặng 1 và sản phẩm này sẽ được xuất riêng trên 1 hóa đơn.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
kidmandang nói:
Trong trường hợp của mình thì chỉ xuất có hàng khuyến mãi trên hóa đơn thôi ,sau khi tổng kết các chương trình bán hàng theo tháng, quý...VD: trong tháng nếu khách hàng mua được 100 sp thì tặng 1 và sản phẩm này sẽ được xuất riêng trên 1 hóa đơn.
Nếu xuất riêng một hóa đơn thì phải ghi chú rõ là KM cho lượng hàng bán ở HĐ nào,ngày nào,loại HH gì.

A

anhttv

Guest
12/5/05
3
0
0
HCM
www.cucviet.com
Hàng xuất dùng nội bộ

Công ty mình đang được quyết toán thuế. Trong năm 2004 mình có xuất dùng nội bộ một lượng hàng hóa, có xuất hóa đơn nhưng chỉ có giá trị, không kê khai thuế GTGT và doanh thu. Tuy nhiên cán bộ thuế lại lập biên bản cty mình kê khai thiếu doanh thu và thuế GTGT cho khoản xuất nội bộ này?????:wall:
Giúp mình giải thích điều này với

N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
Oh,vấn đề này hay nha.
Công ty em chỉ dùng phiếu XK kiem VCNB mà thôi
Hàng sau khi mua về, được nhập kho,sau đó lại xuất(công cụ dụng cụ:Dtdd,văn phòng phẩm....)nhưng lại dùng phiếu XK kiệm VCNB để xuất,như vậy không biết có đúng không nữa?Mong các anh chị chỉ giáo.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Khi xuất hàng hoá sd trong nội bộ:
+Nếu việc xuất dùng này ko ảnh nhưởng tới việc kinh doanh như: trả lương cho NLĐ, tiền thưởng, liên hoan cuối năm, công đoàn...thì vẫn phải ghi nhận doanh thu nội bộ và tính T.GTGT cho số hàng hoá đó.
+ Nếu xuất dùng có ảnh hưởng đến hoạt động kinh doanh: làm VPP, đại hội KH, biếu tặng, khuyến mãi... thì phải ghi nhận doanh thu ( có thể là doanh thu bán hàng hay doanh thu nội bộ), nhưng ko cần tính và nộp thuế GTGT đầu ra.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Phải xem lại ,nếu không xuất hóa đơn thì có hạch toán giá vốn hàng xuất nội bộ hay không?Từ đó mới có hướng giải quyết

S

Song Huong

Cao cấp
tuanhuehn nói:
Mong mọi người giúp đỡ

- Xuất ra dùng nội bộ trong công ty (xuất phục vụ cho hoạt động của cty) như xuất NVL để sản xuất bạn làm theo hướng dẫn của Vo Khanh Toan.
Dùng phiếu xuất kho mẫu số 02-VT QĐ 15/2006/QĐ-BTC.
Hạch toán: Nợ các tài khoản chi phí / Có các tài khoản kho hàng.

- Hàng hoá trong quá trình vận chuyển giữa các kho, cửa hàng/ chi nhánh của đơn vị thì dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển
nội bộ mẫu 03PXK-3LL
Hạch toán: Nợ các tài khoản kho hàng / Có các tài khoản kho hàng (chỉ hạch toán chi tiết, không hạch toán tổng hợp)

- Xuất tiêu dùng nội bộ, khuyến mại quảng cáo, phục vụ cho sản xuất kinh doanh, xuất biếu tặng: Sử dụng hoá đơn:

i) Xuất tiêu dùng nội bộ, khuyến mại quảng cáo, phục vụ cho sản xuất kinh doanh thuộc đối tượng chịu thuế GTGT
. Hợp lý thì hạch toán vào chi phí.
. Nhưng theo qui định hiện nay (QĐ15/2006/QĐ-BTC) thì ghi nhận doanh thu nội bộ. Hoá đơn không ghi thuế GTGT
Hạch toán: Nợ các tài khoản liên quan/ Có 512

ii) Xuất tiêu dùng nội bộ, khuyến mại quảng cáo, phục vụ cho sản xuất kinh doanh thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT
. Nhưng theo qui định hiện nay (QĐ15/2006/QĐ-BTC) thì ghi nhận doanh thu nội bộ. Hoá đơn ghi thuế GTGT
Hạch toán: Nợ các tài khoản liên quan/ Có 512, 3331

iii) Xuất biếu tặng:
. Nhưng theo qui định hiện nay (QĐ15/2006/QĐ-BTC) thì ghi nhận doanh thu nội bộ. Hoá đơn ghi thuế GTGT
Hạch toán: Nợ các tài khoản liên quan/ Có 512, 3331

anhttv nói:
Công ty mình đang được quyết toán thuế. Trong năm 2004 mình có xuất dùng nội bộ một lượng hàng hóa, có xuất hóa đơn nhưng chỉ có giá trị, không kê khai thuế GTGT và doanh thu. Tuy nhiên cán bộ thuế lại lập biên bản cty mình kê khai thiếu doanh thu và thuế GTGT cho khoản xuất nội bộ này?????:wall:
Giúp mình giải thích điều này với
Bạn hạch toán tiêu dùng nội bộ như thế nào?
Nếu bạn hạch toán Nợ các tài khoản chi phí/ Có tài khoản kho hàng, thuế vụ y/c hạch toán ghi nhận doanh thu theo như qui định trong QĐ 1141 TC/QĐ/CĐKT hoặc QĐ 15/2006/QĐ-BTC thì bạn yêu cầu đưa vào chi phí tương ứng. Thu nhập chịu thuế không thay đổi (Nợ các tài khoản chi phí/ Có 512, tăng bên có 512 thì phải tăng bên nợ các tài khoản chi phí)

Bạn giải thích với họ là bạn kê khai thiếu doanh thu (có 512) nhưng bạn cũng không kê khai chi phí tương ứng (nợ các tài khoản chi phí).

Về thuế GTGT:
Nếu hàng hóa xuất tiêu dùng nội bộ, khuyến mại quảng cáo, phục vụ cho sản xuất kinh doanh thuộc đối tượng chịu thuế GTGT thì bạn không kê khai thiếu thuế GTGT đầu ra.

Nếu hàng hóa xuất tiêu dùng nội bộ, khuyến mại quảng cáo, phục vụ cho sản xuất kinh doanh thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT thì bạn đã kê khai thiếu thuế GTGT đầu ra.
Bạn tham khảo cv 255/TCT-PCCS
Chúc mọi người thành công trong công việc.

Thân mến.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

dung76

Guest
18/6/05
7
0
0
47
Biên hoà
Hàng xuất tiêu dùng nôi bộ công ty mình không xuất hóa đơn , như vậy có bị phạt không?

E

Exremanda

Guest
11/10/04
9
0
1
Ha Noi
Song Huong ơi, mình chưa hiểu lắm:
Tại sao khi xuất hàng tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo,...phục vụ cho hoạt động sxkd thuộc diện chịu thuế thì hóa đơn lại không ghi GTGT, không thuộc diện chịu thuế thì lại ghi GTGT? Mình nghĩ ngược lại với đúng chứ?
Nhân tiện, phiền bạn giải thích rõ hơn: Giả sử xuất hàng hóa A ra để khuyến mại, quảng cáo,...cho việc bán hàng hóa B thì "đối tượng chịu thuế GTGT" và "đối tượng không thuộc diện chịu thuế GTGT" mà bạn ám chỉ là
Mong được chỉ giáo. Thanks.

M

mailan

Guest
7/9/06
4
0
0
43
Hà Nội
NGUYEN PHUOC THIEN nói:
Vẫn phải xuất hóa đơn GTGT bình thường,(ghi chú xuất dùng nội bộ)phần thuế GTGT gạch chéo./.
Vậy thì kê khai thuế như thế nào? Trả lời nhanh giúp mình với vì tháng này mình phải trích một số hàng hóa trong kho ra sử dụng.
Thanhks trước nha!

T

Trương Thị Tuyết Trinh

Guest
10/3/06
1
0
0
72 Võ Thị Sáu, q.1
Có ai biết nghiệp vụ kế toán Bệnh viện, giúp mình với, Khi Bs. ghi đơn thuốc cho BN nội trú có 2 trường hợp, trường hợp nào đúng:
=> Từ Kho trung tâm chuyển về kho khoa = Xuất nội bộ. Khi tại khoa Bn uống hết toa thuốc => trả viện phí + ghi nhận doanh thu => Xuất trừ kho. => Bn uống tới đâu, thì ghi nhận doanh thu tới đó.
=> Kho trung tâm = Xuất trừ kho và ghi nhận doanh thu => Số thuốc khoa nhận và giữ dùm cho bn. Khi bn ko uống hết toa (mà đã ghi nhận doanh thu thì làm phiếu trả hàng)
Cám ơn các bạn nhiều.

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
Trương Thị Tuyết Trinh nói:
Có ai biết nghiệp vụ kế toán Bệnh viện, giúp mình với, Khi Bs. ghi đơn thuốc cho BN nội trú có 2 trường hợp, trường hợp nào đúng:
=> Từ Kho trung tâm chuyển về kho khoa = Xuất nội bộ. Khi tại khoa Bn uống hết toa thuốc => trả viện phí + ghi nhận doanh thu => Xuất trừ kho. => Bn uống tới đâu, thì ghi nhận doanh thu tới đó.
=> Kho trung tâm = Xuất trừ kho và ghi nhận doanh thu => Số thuốc khoa nhận và giữ dùm cho bn. Khi bn ko uống hết toa (mà đã ghi nhận doanh thu thì làm phiếu trả hàng)
Cám ơn các bạn nhiều.

Tùy theo xuất về khoa là xuất theo đơn hay xuất theo kế hoạch bạn ạ. Nếu xuất theo kế hoạch là xuất nội bộ, còn xuất theo đơn, theo mình đó là xuất hạch toán vào chi phí, vì khi thu tiền cùa bệnh nhân là thu nhiều khoản nữa không phải là xuất bán thuốc

ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
Exremanda nói:
Tại sao khi xuất hàng tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo,...phục vụ cho hoạt động sxkd thuộc diện chịu thuế thì hóa đơn lại không ghi GTGT, không thuộc diện chịu thuế thì lại ghi GTGT? Mình nghĩ ngược lại với đúng chứ?
Nhân tiện, phiền bạn giải thích rõ hơn: Giả sử xuất hàng hóa A ra để khuyến mại, quảng cáo,...cho việc bán hàng hóa B thì "đối tượng chịu thuế GTGT" và "đối tượng không thuộc diện chịu thuế GTGT" mà bạn ám chỉ là

Em xin có ý kiến
Thuế GTGT được áp dụng với một trong những ý nghĩa quan trọng là tránh trường hợp thuế/thuế và không để thât thoát thuế vậy giải thích của bác SongHuong là hoàn toàn hợp lý, bạn Exremanda thử nghĩ lại coi.

S

Song Huong

Cao cấp
Exremanda nói:
Đối tượng chịu thuế GTGT" và "đối tượng không thuộc diện chịu thuế GTGT" là B
Exremanda nói:
Theo thông tư 120/2003/TT-BTC thì hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng thì được khấu trừ thuế đầu vào. Vì vậy, khi xuất hàng tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo,...phục vụ cho hoạt động SXKD thuộc diện chịu thuế GTGT thì hóa đơn khônng ghi GTGT.

Hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng thì không được khấu trừ thuế đầu vào. Vì vậy, khi xuất hàng tiêu dùng nội bộ, khuyến mại, quảng cáo,...phục vụ cho hoạt động sxkd thuộc diện không chịu thuế thì hóa đơn ghi GTGT.

Thân mến

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA