Có ai giúp tôi làm một nhân viên kế toán thực thụ không???

• Thread starter tonglutinhta
  • Ngày gửi
T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Chỉ mới thi tốt nghiệp, chân ướt chân ráo xin vào một công ty mới thành lập và kiêm luôn làm hành chính; Có ai có thể hướng dẫn tôi phải bắt đầu làm những gì cho công việc kế toán và hành chính không??????Sếp đang bảo phải tự tìm hiểu về công việc để làm nhưng tôi lại chưa biết bắt đầu từ đâu và không có điều kiện để học hổi vì công ty này chỉ có 4 người.Xin mọi người giúp tôi với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
tonglutinhta nói:
Chỉ mới thi tốt nghiệp, chân ướt chân ráo xin vào một công ty mới thành lập và kiêm luôn làm hành chính; Có ai có thể hướng dẫn tôi phải bắt đầu làm những gì cho công việc kế toán và hành chính không??????Sếp đang bảo phải tự tìm hiểu về công việc để làm nhưng tôi lại chưa biết bắt đầu từ đâu và không có điều kiện để học hổi vì công ty này chỉ có 4 người.Xin mọi người giúp tôi với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:wall:

I. Về kế toán:
1. Bạn làm các thủ tục để xin cấp MST tại cục thuế, đến chi cục thuế đăng ký thuế, mua hóa đơn.
2. Chọn hình thức hạch toán để chọn mua sổ sách kế toán.(Nếu được thì bạn nên đề xuất với sếp sử dụng phần mềm kế toán cho khỏe).
3. Nộp thuế môn bài, lập tờ khai thuế TNDN. Đăng ký lao động với Phòng lao động và BHXH
4. Hàng ngày bạn lập hóa đơn bán hàng, lập phiếu thu, phiếu chi, căn cứ vào hóa đơn mua hàng để làm phiếu nhập,...tất các chứng từ đó :ghi vào sổ chi tiết, sổ cái, ...
5. Cuối tháng: làm bảng lương, phân bổ tiền lương, bảng phân bổ chi phí ( nếu có), làm Tờ khai thuế GTGT, nộp trước ngày 11 của tháng sau. Nếu có sai lệch trong tháng trước thi làm điều chỉnh. Có thể bạn phải làm báo cáo cho Phòng thống kê
6. Nhớ là hàng quý có nộp tiền thuế TNDN
7. Cuối năm lập quyết toán thuế và báo cáo tài chính (thời gian chậm nhất là31/03).
8. Đầu năm lập tờ khai thuế TNDN cho cả năm, nộp vào ngày 25/01

II. Hành chính:
1. Theo dõi hồ sơ, tài liệu của công ty: gồm Giấy CNĐKKD, Điều lệ công ty, làm thông báo ở tờ báo về việc thành lập công ty
2. Lập danh sách cán bộ công nhân viên, hồ sơ xin việc của CNV
3. Lập nội qui của công ty
4. Xây dựng qui trình tuyển dụng, các tiêu chuẩn cho các chức danh còn thiếu trong công ty. Tiến hành tuyển dụng
5. Tham gia đề xuất các hình thức kỷ luật, khen thưởng trong công ty
6. Lưu trữ hồ sơ, tài liệu do công ty gửi các cơ quan ban ngành và các hồ sơ tài liệu do các cơ quan nhà nước gửi đến hoặc ban hành
7. Lập kế hoạch khám sức khỏe định ký cho cnv
8. Đọc thuộc những điểm trên rồi học tiếp...

Chào bạn

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
CÁCh tốt nhất là em chịu khó post bài để hỏi,xem lại những vấn đề mà người khác đã hỏi để có thêm kno

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Những gì các bác nói chung chung quá, các bác cứ nghĩ xem mới ra trường, ghi sổ thế nào, lập chứng từ ra sao, phân biệt khi nào dùng chứng từ hay tài liệu kế toán để ghi nhận...là quá khó.
Học ở trường tuy được thầy cô giúp cho nền tảng, nhưng thực tế đâu có gần đến vậy, thiệt nếu ko có người hướng dẫn chi tiết thì ráng vậy, bây giờ chịu khó sau này chịu khổ...

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Không ai kèm thì tự làm lấy. Cứ làm rồi khắc biết. Có sai rồi sẽ đúng. Bị ngã rồi mới đứng vững được.

T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Hic! hic! bác Nguyễn Bình nói thế thì chắc em phai lam đến vài công ty chắc mới biết hết được! Không phải em nản chí mà em ....thôi chắc em phải tự tìm hiểu.

L

Langthangnhưmây

Guest
25/8/06
60
0
0
Sa mạc
tonglutinhta nói:
Hic! hic! bác Nguyễn Bình nói thế thì chắc em phai lam đến vài công ty chắc mới biết hết được! Không phải em nản chí mà em ....thôi chắc em phải tự tìm hiểu.

Chào em,

Thấy tên topic của em mà thương quá. Levanton đã giúp em rồi đó, em đọc kỹ và học thuộc đi. Rồi bây giờ bắt tay vào từng việc cụ thể. Khi đó nếu em lúng túng, em không hiểu điều gì thì post vào đây các anh chị sẽ giúp.

Để làm một kế toán thực thụ thì ngay cả một số kế toán lâu năm cũng chưa chắc đã đủ tiêu chuẩn đâu em. Cố gắng lên nhé.

T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Cảm ơn Mây dã động viên, có gì khó khăn em sẽ nhờ mọi người tư vấn dùm em

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Đã chui vào wkt rồi mà hỏi có ai giúp tôi không !!??

Ủa mà sao topic hỏi " giúp làm kế toán thực thụ" , thế nhưng nội dung lại hỏi kế toán và hành chính.!!

Thế là thế nào?
Em đọc bài trong diễn đàn thì sẽ biết cách làm thui

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
xuantham nói:
Đã chui vào wkt rồi mà hỏi có ai giúp tôi không !!??

Ủa mà sao topic hỏi " giúp làm kế toán thực thụ" , thế nhưng nội dung lại hỏi kế toán và hành chính.!!

Thế là thế nào?
Em đọc bài trong diễn đàn thì sẽ biết cách làm thui
Chị Thắm này, em nghĩ người hỏi muốn mọi người giúp làm kế toán thực thụ với mục đích vương cao, vương xa để hành lại các kế toán viên là chính mà :cool2:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA