Đánh số phiếu chi

• Thread starter reddragon
  • Ngày gửi
R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Các anh chị WKT cho em hỏi chút xíu:
Số thứ tự phiếu chi sẽ được đánh liên tục trong 1 năm, hay là chỉ liên tục trong 1 tháng?
Có văn bản nào qui định cụ thể việc này không? Nếu có, các anh chị cho em xin với!
Em xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
reddragon nói:
Các anh chị WKT cho em hỏi chút xíu:
Số thứ tự phiếu chi sẽ được đánh liên tục trong 1 năm, hay là chỉ liên tục trong 1 tháng?
Có văn bản nào qui định cụ thể việc này không? Nếu có, các anh chị cho em xin với!
Em xin cám ơn!

Theo mình thì bạn có thể đánh số thứ tự ở phiếu thu, phiếu chi, phiếu nhập, phiếu xuất theo thứ tự liên tục trong một năm hoặc liên tục trong một tháng đều được. Cái này không bắt buộc đâu bạn à, miễn sao cứ theo thứ tự là được( Nó phụ thuộc vào cách quản lý dữ liệu ở mỗi công ty thôi).
Ví dụ trong tháng 08 nếu phiếu thu có số thứ tự là 05 thì bạn đánh số là 05/08 cho dễ hiểu.
Nhưng theo mình thì nên đánh theo thứ tự theo tháng như vậy khi muốn tìm lại sẽ nhanh hơn.

M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Bác hanun863 nói đúng đấy , thường đánh như thế cho dể tìm :

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Số phiếu chi thì không có ai bắt buộc phải đánh như thế nào cả. Tuy nhiên, để đánh số chứng từ sao cho thuận tiện theo dõi quản lý, bạn cần xem xét các yếu tố sau:
1. Bạn đánh số làm gì: làm số chứng từ (để phân biệt chừng từ này và chứng từ kia) hay làm số thứ tự lưu trữ hồ sơ (để khi cần thì nhanh chóng lấy ra), hay cả 2. Nó phụ thuộc vào yêu cầu của bạn, thông thường thì tôi sẽ đánh số chứng từ sao cho phục vụ cả 2 mục đích. Để phân biệt được chứng từ thì tôi sẽ thêm các chữ số T,C,N,X... vào đầu.
2. CSDL của bạn là 1 tháng, 1 năm hay nhiều năm. Nếu 1 năm bạn lập 1 file Excel thì nên đánh số tăng dần cho cả năm. Nếu làm 1 file trong nhiều năm thì nên kèm thêm năm.
3. Bạn lưu trữ chứng từ như thế nào, phân ra từng loại nghiệp vụ, hay để gộp chung. Hình thức kế toán hay dùng khi bạn làm phần mềm hay Excel là hình thức nhật ký chung, do đó chứng từ cũng có xu hướng để chung.
Ngoài ra, đa số chúng ta đều dùng máy vi tính (ko dùng máy làm sao đọc được bài này! Chuối) Do đó cần lưu ý 1 số nguyên tắc:
1. Những thông tin nào chung nhất nên để ra trước. Thí dụ phiếu chi số 200 năm 2006 thì nên để là 06/200 chứng không nên để 200/06.
2. Không cần phải thêm thông tin ngày tháng vào số chứng từ, trừ khi bạn muốn các số chứng từ là khác nhau. Thêm vào thông tin ngày tháng làm việc nhập liệu và kiểm soát sự liên tục của chứng từ khó hơn, trong khi cột ngày tháng bạn đã nhập riêng ra rồi, thông tin ngày tháng luôn luôn có trên chứng từ.

D

Dracula_KT

Guest
19/9/06
25
0
1
Thanh xuan - HN
Theo cty tôi thì đánh số thứ tự từ số 06.001-06.999 như vậy thể hiện số PC hoặc PT ở trong năm 2006. dễ tra khảo chứ? ai có ý kiến hay hơn không nhỉ?
:banana: Ai trong đời chẳng Uống rượu
Mà chẳng uống cạn thì chẳng Say
:ladiesman

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Dracula_KT nói:
Theo cty tôi thì đánh số thứ tự từ số 06.001-06.999 như vậy thể hiện số PC hoặc PT ở trong năm 2006. dễ tra khảo chứ? ai có ý kiến hay hơn không nhỉ?
Đối với các đơn vị phát sinh nghiệp vụ nhiều (VD: 1-2 ngàn phiếu thu/ chi 1 tháng) , người ta thường chọn đơn vị là tháng để đánh số phiếu chi, như vậy sẽ dễ quản lý hơn.
Đối với các đơn vị nhỏ hơn thì có thể chọn đơn vị năm cũng được.
Tóm lại 1 câu: kế toán có thể linh hoạt chọn cách làm phù hợp với đơn vị của mình. Vì người phải "gánh chịu hậu quả" của việc lựa chọn này, không ai khác hơn, chính là kế toán. :bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA