Quyết toán thuế năm nào?

• Thread starter thanhhang
  • Ngày gửi
T

thanhhang

Guest
27/8/05
16
0
0
43
nam dinh
Hic hic cho mình hỏi chút nha, công ty mình thành lập từ năm 2000, hôm vừa rồi lên cán bộ thuế mình bảo là chuẩn bị photo các tờ khai thuế hàng tháng để xuống quyết toán. Tuy nhiên do bên mình kinh doanh về thương mại ( bán hàng ) nhưng mà hiện tại từ năm 2000 đến 2004 không có sổ chi tiết 156 và cũng chỉ có bản kê bán lẻ chứ không có các chứng từ để kê lên bảng kê bán lẻ => bên thuế có chấp nhận các bản kê bán lẻ này không

- Việc thứ 2 mình muốn hỏi là từ năm 2000 -> 6/2003 công ty mình là công ty TNHH ; 6/2003 -> nay là công ty CP => Khi xuống quyết toán họ sẽ phải quyết toán đến năm 2003 thôi hay là có thể đến tận 2005.

+ Khi chuyển từ công ty TNHH -> CP kế toán cũ bên mình không chốt số liệu về số 0 mà chuyển sang luôn số cuối kỳ của TNHH thành đầu kỳ CP, vậy có bạn nào cho mình công văn, thông tư ... về quy định cũng như phạt vấn đề này thì cho mình xin

- Theo như mình biết thì thuế chỉ quyết toán 5 năm thôi, vậy có nghĩa là thuế sẽ chỉ quyết toán từ năm 2001 đến 2005 thôi còn năm 2000 thì sẽ không quyết toán đúng không => ko cần phải xem xét lại chứng từ năm 2000

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
thanhhang nói:
Hic hic cho mình hỏi chút nha, công ty mình thành lập từ năm 2000, hôm vừa rồi lên cán bộ thuế mình bảo là chuẩn bị photo các tờ khai thuế hàng tháng để xuống quyết toán. Tuy nhiên do bên mình kinh doanh về thương mại ( bán hàng ) nhưng mà hiện tại từ năm 2000 đến 2004 không có sổ chi tiết 156 và cũng chỉ có bản kê bán lẻ chứ không có các chứng từ để kê lên bảng kê bán lẻ => bên thuế có chấp nhận các bản kê bán lẻ này không
Theo kinh nghiệm của mình thì bạn phải có sổ sách về 156 , không nhất thiết phải sổ chi tiết bạn dùng bảng kê nhập xuất tồn bằng máy vi tính vẫn được nhưng phải có phiếu nhập , phiếu xuất, hóa đơn, phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ ...v. nói chung về chứng từ gốc nhập xuất hàng !
thanhhang nói:
- Việc thứ 2 mình muốn hỏi là từ năm 2000 -> 6/2003 công ty mình là công ty TNHH ; 6/2003 -> nay là công ty CP => Khi xuống quyết toán họ sẽ phải quyết toán đến năm 2003 thôi hay là có thể đến tận 2005.
Không thể biết được ! họ có thể chọn 1 trong các năm đó ! tốt nhất là bạn chuẩn bị hết các năm chưa quyết toán !

thanhhang nói:
+ Khi chuyển từ công ty TNHH -> CP kế toán cũ bên mình không chốt số liệu về số 0 mà chuyển sang luôn số cuối kỳ của TNHH thành đầu kỳ CP, vậy có bạn nào cho mình công văn, thông tư ... về quy định cũng như phạt vấn đề này thì cho mình xin
Kế toán củ của bạn làm đúng đấy chứ, không sai đâu .
thanhhang nói:
- Theo như mình biết thì thuế chỉ quyết toán 5 năm thôi, vậy có nghĩa là thuế sẽ chỉ quyết toán từ năm 2001 đến 2005 thôi còn năm 2000 thì sẽ không quyết toán đúng không => ko cần phải xem xét lại chứng từ năm 2000
Không biết được có thể họ kiểm 1 trong các năm trên nếu công ty bạn minh bạch về tài chính kế toán , và kiểm hết toàn bộ nếu họ thấy nghi vấn ! tốt nhất là xem lại hết !

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
thanhhang nói:
Hic hic cho mình hỏi chút nha, công ty mình thành lập từ năm 2000, hôm vừa rồi lên cán bộ thuế mình bảo là chuẩn bị photo các tờ khai thuế hàng tháng để xuống quyết toán.
Trước tiên cơ quan thuế xem xét các bảng kê khai thuế tháng để kiểm tra mua vào bán ra và tham chiếu với Hóa đơn mua vào bán ra

thanhhang nói:
. Tuy nhiên do bên mình kinh doanh về thương mại ( bán hàng ) nhưng mà hiện tại từ năm 2000 đến 2004 không có sổ chi tiết 156 và cũng chỉ có bản kê bán lẻ chứ không có các chứng từ để kê lên bảng kê bán lẻ => bên thuế có chấp nhận các bản kê bán lẻ này không
1. Nếu bán lẻ và thu tiền ngay thì Sổ cái của Công ty bạn cũng là sổ chi tiết ( Vì lượng bán ra kê khai tổng hợp theo ngày bán ) nhưng bạn vẫn nên lập thêm sổ chi tiết 156 về hàng hóa mua vào bán ra nhé!
2. Mình đoán bên bạn chỉ bán lẻ nên Hóa đơn lưu tại cuống không xé ra nên chỉ có bảng kê tập hợp bán lẻ số 06/GTGT theo ngày và bảng kê bán ra Số 02/GTGT thôi. Bạn kiểm tra lại xem đúng như thế không nhé và thông tin tiếp về vấn đề mình đoán nhé...?.
3. Nếu đúng như trên thì thuế họ sẽ chấp nhận còn ngược lại thì không chấp nhận.

thanhhang nói:
Việc thứ 2 mình muốn hỏi là từ năm 2000 -> 6/2003 công ty mình là công ty TNHH ; 6/2003 -> nay là công ty CP

Thông thường khi chuyển đổi hình thức DN thì cơ quan thuế sẽ yêu cầu Quyết toán thuế chứ nhỉ...?
Chắc là lượng chứng từ ít nên họ để Quyết toán cả thể chăng...?

thanhhang nói:
Khi xuống quyết toán họ sẽ phải quyết toán đến năm 2003 thôi hay là có thể đến tận 2005.

Nếu mình dự đoán như trên là đúng thì họ sẽ quyết toán đến 2005 và cũng tách ra hai phần từ 2000 dến 2003 và từ 2003 đến 2005 kể từ thời điểm lúc thay đổi hình thức của DN

thanhhang nói:
+ Khi bạn chuyển từ hình thức TNHH sang CP có thông báo cùng cơ quan thuế không....?
+ Mình đoán chắc có văn bản đồng ý của cơ quan thuế về vấn đề chuyển đổi này nên kế toán cũ mới không chuyển đổi số dư từ chuyển giao giữa hai hình thức công ty. Nếu đúng như thế thì Kế toán cũ làm đúng và không bị phạt còn ngược lại thì bị phạt...?
Bạn cung cấp thêm thông tin về vấn đề mình hỏi nhé ...?thì mới trả lời được!

thanhhang nói:
Theo như mình biết thì thuế chỉ quyết toán 5 năm thôi, vậy có nghĩa là thuế sẽ chỉ quyết toán từ năm 2001 đến 2005 thôi còn năm 2000 thì sẽ không quyết toán đúng không => ko cần phải xem xét lại chứng từ năm 2000
Nếu cơ quan thuế Quyết toán là năm năm thì từ năm 2000 chứ!
Bạn nhớ cung cấp thêm thông tin những thắc mắc của mình nhé!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nếu tôi không lầm thì theo Luật DN cũ thì không thể chuyển đổi từ Cty TNHH sang Cty CP; và ngước lại.

T

thanhhang

Guest
27/8/05
16
0
0
43
nam dinh
Em còn một việc muốn hỏi mọi người mà em nghiên cứu mãi chẳng hiểu tại sao nữa và tính % thuế ntn :
+ Tờ khai hàng tháng của năm 2000: Một hóa đơn VAT giống như hóa đơn thông thường như bây giờ nhưng kế toán cũ công ty em lại kê khai ghi thuế :

VD : Tiền bán hàng hoá, dịch vụ :466.000 đồng

Nhưng khi báo cáo thuế tháng lại ghi VAT là : 13.995 đồng

- Việc nữa em muốn hỏi là sổ sách bên em không ổn lắm ( nhất là 156), em đang định làm lại nhưng mà nếu bây giờ làm lại và in ra thì sẽ bị phạt bao nhiêu? Cho em xin công văn hay một thông tư nào đó quy định việc náy với

- Bên em bây giờ có 3 cửa hàng, tờ ghi để bản kê bán lẻ dựa vào là em in cho các bạn ấy một vài tờ trên đó nghi ngày tháng bán hàng, tên hàng hoá, số tiền sau đó khoảng độ 10 ngày em mới xuống thu tiền và thu tờ đó về và lên bảng kê. Vậy thì có ổn không

Bên em sắp quyết toán rùi nên chắc là em sẽ phải hỏi nhiều lắm đấy. Em rất mong mọi người giúp đỡ

Thanks

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thanhhang nói:
Em còn một việc muốn hỏi mọi người mà em nghiên cứu mãi chẳng hiểu tại sao nữa và tính % thuế ntn :
+ Tờ khai hàng tháng của năm 2000: Một hóa đơn VAT giống như hóa đơn thông thường như bây giờ nhưng kế toán cũ công ty em lại kê khai ghi thuế :

VD : Tiền bán hàng hoá, dịch vụ :466.000 đồng

Nhưng khi báo cáo thuế tháng lại ghi VAT là : 13.995 đồng
Hóa đơn phải ghi rõ thuế suất thuế GTGT thì mới tính ra được thuế GTGT là bao nhiêu. Khi đó, kế toán mới có cơ sở để kê khai doanh số và thuế.

thanhhang nói:
- Việc nữa em muốn hỏi là sổ sách bên em không ổn lắm ( nhất là 156), em đang định làm lại nhưng mà nếu bây giờ làm lại và in ra thì sẽ bị phạt bao nhiêu? Cho em xin công văn hay một thông tư nào đó quy định việc náy với
Bạn hãy xem những trường hợp bị coi là vi phạm quy định về sổ kế toán tại Nghị định 185/2004/NĐ-CP. Cơ quan thuế không như cơ quan giám định để bắt bẻ về thời gian làm của các sổ kế toán đâu.

thanhhang nói:
- Bên em bây giờ có 3 cửa hàng, tờ ghi để bản kê bán lẻ dựa vào là em in cho các bạn ấy một vài tờ trên đó nghi ngày tháng bán hàng, tên hàng hoá, số tiền sau đó khoảng độ 10 ngày em mới xuống thu tiền và thu tờ đó về và lên bảng kê. Vậy thì có ổn không
Sau khi lên bảng kê bán lẻ, bạn phải xuất hóa đơn ra thì mới ổn.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
xuantham nói:
Nếu tôi không lầm thì theo Luật DN cũ thì không thể chuyển đổi từ Cty TNHH sang Cty CP; và ngước lại.
Vậy theo luật DN mới thì sao ! Mình thấy không hợp lý chút nào vậy hiện nay hàng trăm doanh nghiệp cổ phần hóa thì sao !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chị ơi, nên xem lại văn bản trước khi nói nhé! Kẻo lầm thật đấy!

Theo quy định tại Điều 109, Luật Doanh nghiệp số 13/1999/QH11: Công ty trách nhiệm hữu hạn có thể được chuyển đổi thành công ty cổ phần hoặc ngược lại.

xuantham nói:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: Luong Tuan Anh
Trước tiên cơ quan thuế xem xét các bảng kê khai thuế tháng để kiểm tra mua vào bán ra và tham chiếu với Hóa đơn mua vào bán ra
Theo em được biết thì tham chiếu chỉ sử dụng ở ngành kiểm toán chứ ngành thuế không sử dụng tham chiếu, mà chỉ đối chiếu và xác minh.Không biết có phải không anh Và Anh Toi và chị Nguyen Tu Anh !?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
LUONG TUAN ANH nói:
Tham chiếu là đưa vào để đối chiếu.

Nếu cơ quan thuế nhìn vào bảng kê khai thuế hàng tháng rồi đối chiếu với hóa đơn mua vào, bán ra để kiểm tra doanh nghiệp có thực hiện kê khai đầy đủ hay không thì sẽ không có ý nghĩa vì sự kê khai đầy đủ theo hóa đơn mà DN có sẽ là điều hiển nhiên.

Có thể, cơ quan thuế sẽ nhìn vào các cột "Tên người bán", "Tên người mua" và "Thuế GTGT" trên các bảng kê, đối chiếu với danh sách các DN có khả năng vi phạm pháp luật để tìm ra hóa đơn nào là giả, hoạt động mua bán nào không thực diễn ra. Tìm ra được điều này thì mới đáng "đồng tiền, bát gạo".

NGUYEN PHUOC THIEN nói:
Theo em được biết thì tham chiếu chỉ sử dụng ở ngành kiểm toán chứ ngành thuế không sử dụng tham chiếu, mà chỉ đối chiếu và xác minh.Không biết có phải không anh Và Anh Toi và chị Nguyen Tu Anh !?
Bên thuế thì chị không biết em à.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Chị ơi, nên xem lại văn bản trước khi nói nhé! Kẻo lầm thật đấy!

Theo quy định tại Điều 109, Luật Doanh nghiệp số 13/1999/QH11: Công ty trách nhiệm hữu hạn có thể được chuyển đổi thành công ty cổ phần hoặc ngược lại.

Đúng là nhầm thật đấy. Nhưng cảm thấy sao sao ấy, hình như còn thiếu thiếu 1 cái gì ấy. Không nghỉ ra

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA