Tài khoản đặc biệt là những TK nào?

• Thread starter ykt2004
  • Ngày gửi
Y

ykt2004

Guest
14/2/06
3
0
0
40
Nghe An
Mọi người cho tôi hỏi tài khoản đặc biệt là tài khoản nào và cách hạch toán của chúng, vị trí trong các báo cáo cuối kì... Xin cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
ykt2004 nói:
Mọi người cho tôi hỏi tài khoản đặc biệt là tài khoản nào và cách hạch toán của chúng, vị trí trong các báo cáo cuối kì... Xin cảm ơn nhiều

Theo mình thì không có tài khoản nào đặc biệt. Ngoài 86 tài khoản được ghi chép, hạch toán trong bảng cân đối số phát sinh, còn có 6 tài khoản ngoài bảng.
Bạn mua quyển 1, Hệ thống TK kế toán ban hành theo qđ 15 , trong đó có đủ

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Chỉ có TK ngoài bảng thôi chứ mình chưa nghe TK đặc biệt bao giờ cả.
TK ngoài bảng thì ghi đơn và được phản ánh vào Phần cuối cùng của bảng cân đối kế toán.

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
TK ngoài bảng là TK đầu O

Sửa lần cuối:
Y

ykt2004

Guest
14/2/06
3
0
0
40
Nghe An
Tôi đọc trong sách kế toán viết vậy, tức là đặc biệt so với các tài khoản cùng loại, ví dụ như 214 chẳng hạn, tăng ghi bên có, giảm ghi bên nợ....

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Ah,vậy thì nó sẽ là TK 131,138,331,338. Các TK này là Tk lưỡng tính,hạch toán ở cả bên Nợ và bên Có.
TK 139 là TK điều chỉnh giảm cho các TK 131
Tk 159 là TK điều chỉnh giảm cho các TK 152,156
Tk 229 là TK điều chỉnh giảm cho các TK 221,222,223,228,229
TK 214 là TK Tài sản nhưng có phương pháp hạch toán như 1 TK nguồn vốn.
* Các TK lưỡng tính sẽ đc phản ánh trong phần Trả trước tiền hàng người bán (Dư Nợ TK 331) và phần Người mua trả tiền trước (Dư bên Có TK 131) trong Báo cáo tài chính cuối năm
* Các TK điều chỉnh giảm hạch toán ngược so với các TK cùng loại.VD TK 139 hạch toán Tăng Có,giảm Nợ,Dư Có...Và đc phản ánh vào các chỉ tiêu như tên gọi trong Báo cáo tài chính.
Sorry bạn vì sự đãng trí.

Y

ykt2004

Guest
14/2/06
3
0
0
40
Nghe An
Cảm ơn bạn Trang gì đó nha, nhưng cho hỏi tiếp nhé, hôm trước tôi có thấy một bạn trên diễn đàn này có nói là các TK như 521, 531,532 cũng có cách hạch toán khác với Tk loại 5. Vậy đó cũng là những Tk đặc biệt đúng không. Mong bạn chỉ giùm đầy đủ các tk đó nhé, vì tôi đang làm cho cty phần mềm kế toán nên muốn nắm sâu kiến thức KT mà. Good luck.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
3 TK loại 5 đó là tài khoản điều chỉnh giảm cho tk 511. Và về cách hạch toán, nó hoàn toàn ngược lại với tk 511, tức là Nợ tăng , Có giảm.
Cuối tháng, quý...bạn kết chuyển số liệu từ tk 521,532,531 vào tk 511 theo cách sau: N511/C521,531,532.

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Bạn muốn hỏi gì bạn phải để trong ngữ cảnh thì người trả lời mới có thể trả lời được. Xin thưa với bạn là không phải là cái gì được viết trong sách cũng đúng hết, thậm chí đến cái được coi là đúng nhất (là chế độ kế toán) có khi còn chưa chính xác nữa là. Nếu bạn ở công ty phần mềm, các tài liệu đầu tiên mà bạn cần tìm đọc là các chế độ kế toán (Quyết định 15- Doanh nghiệp, QĐ 214- Chế độ kế toán cho chủ đầu tư, Quyết đinh số (không nhớ chính xác 16, 17 hay 18) gì đó cho đơn vị hành chính sự nghiệp. Bạn đọc thêm các chuẩn mực kế toán, các thông tư hướng dẫn chuẩn mực của Bộ tài chính để từ đó có cái nhìn "chính thống" đối với các thuật ngữ kế toán. Nếu còn không hiểu nữa thì hỏi mọi người ở Vụ chế độ kế toán, các vị ấy nhiệt tình lắm. Chứ còn cứ đọc một cuốn sách nào đó, của một vị Gà Sống Thiến Sót (GSTS) nào đó, rồi hỏi một câu như vậy thì ai mà trả lời được. Ví dụ có một câu hỏi như thế này: "ưu thế lai" là gì? Bạn có trả lời được không, là không rồi. Ưu thế lai của cái gì lai với cái gì, trong ngữ cảnh nào. (Đây là bài Hứa hẹn "Ưu thế lai") đăng trên mục Hi-Tech của PCWorld số tháng 9 năm 2006, chắc hẳn bạn cũng đọc rồi chứ. Nói đến đây, may ra thì bạn có thể trả lời được (nếu bạn đã đọc bài báo đó). Còn nếu không thi chịu!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA