đánh giá sản phẩm dở dang theo phương pháp FIFO

• Thread starter luongductri
  • Ngày gửi
L

luongductri

Guest
20/3/06
1
0
0
38
TPHCM
em mới học kế toán nên nhờ các anh chị chỉ giùm em: đánh giá sản phẩm dở dang theo phương pháp FIFO, tại sao lại gọi là phương pháp FIFO
Em cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Phuơng pháp FIFO tức là First in first out- Nhập trước xuất trước.

Mình chưa bao giờ nghe nói đánh giá sản phẩm dở dang theo phương pháp FIFO bạn ạ!

Các phương pháp xác định SPDD cuối kỳ :
1. Đánh giá SPDD theo khối lượng SP hoàn thành tương đương:
2. Đánh giá SPDD theo chi phí nguyên vật liệu trực tiếp
3. Đánh giá SPDD theo mức độ hoàn thành 50%
4. Đánh giá SPDD theo chi phí định mức

• Like
Reactions: Thuynguyen300394
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Nói như NhatDieu là không đúng đâu. Rõ ràng là đánh giá theo SP tương đương, nhưng có hai phương pháp: phương pháp FIFO (ở đây không phải nhập trước xuất trước mà là SP dở dang tồn đầu kỳ sẽ được coi là SP được hoàn thành đầu tiên trong kỳ), và phương pháp thứ hai là bình quân gia quyền (weighted average) coi mọi SP như nhau hết để tính giá.

Cái này muốn biết thêm xin đọc thêm sách về kế toán chi phí. Một dịp nào đó mình sẽ thử lấy ví dụ để minh họa sự khác nhau giữa hai phương pháp.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
phamcung nói:
Nói như NhatDieu là không đúng đâu. Rõ ràng là đánh giá theo SP tương đương, nhưng có hai phương pháp: phương pháp FIFO (ở đây không phải nhập trước xuất trước mà là SP dở dang tồn đầu kỳ sẽ được coi là SP được hoàn thành đầu tiên trong kỳ), và phương pháp thứ hai là bình quân gia quyền (weighted average) coi mọi SP như nhau hết để tính giá.

Cái này muốn biết thêm xin đọc thêm sách về kế toán chi phí. Một dịp nào đó mình sẽ thử lấy ví dụ để minh họa sự khác nhau giữa hai phương pháp.

Ý mình nói FIFO tức là nhập trước xuất trước, chứ không nói liên quan gì đến việc đánh giá SPDD cả. Vì như mình đã nói ấy, chưa nghe PP đánh gái SP dở dang theo Phuơng pháp FIFO mà.

Đúng như cách giải thích ở trên của bạn thì dĩ nhiên 2 cách tính là khác nhau rồi.
Nhưng có điều để tính theo cách này chẳng đơn giản tý nào nhỉ! Vì SP dở dang đầu kỳ mình cũng cần phải có một số chi phí nữa mà, cần 1 số phụ liệu nữa vậy làm sao mà tình chính xác giá thành SP hoàn thành đầu tiên đây?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Đúng như bác Cung nói, Nhật Diệu nên tham khảo các đánh giá SPDD theo FIFO trong các sách kế toán chi phí. Nó cũng không phức tạp hơn mấy so với phương pháp bình quân đâu.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Hien nói:
Đúng như bác Cung nói, Nhật Diệu nên tham khảo các đánh giá SPDD theo FIFO trong các sách kế toán chi phí. Nó cũng không phức tạp hơn mấy so với phương pháp bình quân đâu.

Mình chỉ nêu ra quan điểm của mình thôi, chứ mình không quan tâm lắm đến cái PP này.

Bạn luongductri nếu cần quan tâm thì nhờ phamcung hướng dẫn nhe!

• Like
Reactions: Thuynguyen300394
wanna68

wanna68

Sơ cấp
22/4/20
3
0
1
26
chào bạn phamcung!
nếu bạn đọc được thì bạn có thể giới thiệu cho mình tên sách kế toán chi phí , tác giả, nhà xuất bản cụ thể được không ạ?
Cảm ơn ạ!

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Giới thiệu với bạn sách này. Cuốn mình đang có thì xuất bản 2010, giá bìa 98.000đ.
ke toan chi phi.jpg

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA