Phân biệt hàng NK phi mậu dịch và hàng NK mậu dịch

• Thread starter vienthanh
  • Ngày gửi
V

vienthanh

Trung cấp
28/6/06
79
0
6
Thanh Pho Ho Chi Minh
Có ai biết cho mình hỏi chút về hàng nhập khẩu.hàng nhập khẩu phi mậu dịch và hàng mậu dịch là như thế nào?cái nào có lợi cho DN vì hôm vừa rồi công ty mình có nhập khẩu lô hàng nhân viên đi nhận hàng có nói lô hàng này chuyển qua thành phi mậu dịch để khỏi đóng phí vận chuyển quốc tế vì bên mình nhập theo giá FOB

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
vienthanh nói:
Có ai biết cho mình hỏi chút về hàng nhập khẩu.hàng nhập khẩu phi mậu dịch và hàng mậu dịch là như thế nào?cái nào có lợi cho DN vì hôm vừa rồi công ty mình có nhập khẩu lô hàng nhân viên đi nhận hàng có nói lô hàng này chuyển qua thành phi mậu dịch để khỏi đóng phí vận chuyển quốc tế vì bên mình nhập theo giá FOB

cái vụ nhập bằng phi mậu dịch để khỏi đóng phí vận chuyển quốc tế thì lần đầu tiên mình mới nghe. Hàng nhập theo hình thức mậu dịch hay phi mậu dịch thì đều phải trả phí vận chuyển quốc tế và trị giá tính thuế (khai với HQ) là giá CIF hay C&F. Nhập phi mậu dịch có cái lợi là nhận hàng nhanh nhưng hình thức nhập phi mậu dịch là nhập hàng tặng, viện trợ...chứ không phải dùng để nhập hàng về bán. Nếu bác nhập hàng về bán bằng hình thức này sẽ rất dễ bị thuế bỏ phần tiền mua hàng ra khỏi chi phí. Mọi chi tiết khác xin vui lòng kiếm bài cũ để đọc.

V

vienthanh

Trung cấp
28/6/06
79
0
6
Thanh Pho Ho Chi Minh
Mình không biết nhiều về XNK nên nhờ bạn chỉ dẫn giúp,vừa rồi công ty mình có nhập khẩu một lô hàng về theo FOB,và bên công ty giao nhận nói chuyển qua Phi Mậu Dịch và có nói công ty mình làm việc với bên xuất khẩu sẽ ghi trên TK và Invoi là giá CIF,họ nói như vậy sẽ đỡ được tiền đóng thuế do cộng phí FOB vào tiền hàng và tính thuế,mặc dù bên mình vẫn phải trả phí vận chuyển quốc tế,cho mình hỏi họ làm như vậy có đúng không và công ty mình có bị sao nếu thuế kiểm tra không?cảm ơn các bạn

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
vienthanh nói:
Mình không biết nhiều về XNK nên nhờ bạn chỉ dẫn giúp,vừa rồi công ty mình có nhập khẩu một lô hàng về theo FOB,và bên công ty giao nhận nói chuyển qua Phi Mậu Dịch và có nói công ty mình làm việc với bên xuất khẩu sẽ ghi trên TK và Invoi là giá CIF,họ nói như vậy sẽ đỡ được tiền đóng thuế do cộng phí FOB vào tiền hàng và tính thuế,mặc dù bên mình vẫn phải trả phí vận chuyển quốc tế,cho mình hỏi họ làm như vậy có đúng không và công ty mình có bị sao nếu thuế kiểm tra không?cảm ơn các bạn
bên bạn làm như vậy là hoàn toàn sai. Nói đúng nghĩa là trốn thuế => khi bị phát hiện sẽ bị truy thu thuế nhập khẩu + tiền phạt. Nếu bạn làm như vậy có thể bị phát hiện bởi hải quan kiểm tra sau thông quan (rất nhiều công ty làm như bạn và bị phát do trong Bill vận chuyển của hàng nhập FOB thường có ghi "freight collect" còn trong Bill vận chuyển của hàng nhập CIF thường ghi "freight prepaid" => để ý kỹ sẽ bị phát hiện). Ngoài ra, khi nhập như vậy bạn sẽ bị thiệt thòi như sau:

- Chi phí vận chuyển phải trả sẽ bị bỏ ra chi phí vì nó không hợp lý (giá nhập trên tờ khai đã bao gồm phí vận chuyển rồi nên không thể tiếp tục hạch toán phí vận chuyển) => thiệt thòi 28% thuế thu nhập doanh nghiệp trên phí vận chuyển.
- Hàng nhập bằng hình thức phi mậu dịch thường là hàng tặng, viện trợ..chứ không phải hàng nhập mậu dịch (kinh doanh). Khi thuế xuống kiểm tra, số tiền bạn bỏ ra để mua hàng (giá vốn hàng bán) rất có thể bị bỏ ra khỏi chi phí do hình thức nhập không hợp lý => thiệt thòi tiếp 28% thuế thu nhập doanh nghiệp trên tổng tiền hàng.

VD tiền hàng của bạn là 10.000 usd, phí vận chuyển là 200 usd => khi bị bỏ số tiền trên ra khỏi chi phí, bạn bị thiệt số thuế phải đóng = (10000 + 200)*0.28 = 2856 usd.

=> Nói gì thì nói, làm đúng luật là tốt nhất bạn à, đừng nghe lời mí công ty vận chuyển đó mà làm bậy vì người lãnh hậu quả là mình chứ không phải là họ :wall:

V

vienthanh

Trung cấp
28/6/06
79
0
6
Thanh Pho Ho Chi Minh
cảm ơn bạn nhiều nha,giờ thì cái đầu mình sáng ra nhiều rồi,sáng nay sếp tớ hỏi nhưng tớ không biết đúng hay sai mà trả lời thú thật mới vào nghề kế toán(không phải chuyên nghành chính),bên giao nhận họ nói hàng phi mậu dịch cũng có thể là hàng mua về bán,chết thật đấy

Q

quoc9tran

Guest
29/6/06
7
0
0
tp.hcm
- mình chư thật hiểu ý của VITCONLONTON nhảy! nếu trốn cước 200 usd thì chỉ thiệt thuế tndn trên 200 usd thôi chứ nhỉ.
- tại sao phải nhập pmd. có nhiều thứ rất hay ho khi chọn hình thức này chứ nhỉ. thứ nhất trong trường hợp muốn trốn thuế hè hè, có quá nhiều thứ bị xây dựng giá đúng không nhưng bạn có một mớ phụ tùng giá trị cao mà thuế của nó thì còn cao hơn 28% nhưng về không cần xuất hóa đơn thì sao nhỉ... chỉ còn nước khai pmd là an toàn cứ khai giá bèo hoa dâu, khó mà xây dựng giá trên lô hàng cho tặng được vì nó là FOC mà hè hè căn cứ vô đâu... còn vài thứ linh tinh nữa không đáng nói nữa... ah mà nói thêm tí nha bạn vẫn có thể yêu cầu imf hay dhl mở tk xanh cho bạn bình thường khi đó đưa vào chi phí vô cùng ok.
- tại sao phải nhập mậu dịch nhỉ: muốn an toàn xa lộ, muốn làm công dân tốt, muốn đóng thuế đầy đủ??? kính thưa các bác không hẳng vậy đâu. không cứ phải bỏ F thì là gian lận đâu nha bồ tèo. muốn có đầu vào thì nhập mậu dịch - nếu thuế nk cao hon 28% thì hạ giá xuống để chịu thuế tndn cho nó oách, - nếu thuế nk nhỏ hơn 28% thì nâng giá lên gần bằng giá bán để chịu thuế nk cho nó oai với thiên hạ. còn thứ dơ bẩn mà bọn đài loan hay làm khi chuyển lợi nhuận về cố quốc của nó nữa là nó đưa lãi về bên nó chuyển lỗ về bên ta thế mới thối nhỉ,
- có mỗi xuất nhập khẩu mà làm bạn mình sáng ra xong tối lại rồi lần sau sáng hơn thế mới anh tài Việt nam chứ lị

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
quoc9tran nói:
- mình chư thật hiểu ý của VITCONLONTON nhảy! nếu trốn cước 200 usd thì chỉ thiệt thuế tndn trên 200 usd thôi chứ nhỉ.
- tại sao phải nhập pmd. có nhiều thứ rất hay ho khi chọn hình thức này chứ nhỉ. thứ nhất trong trường hợp muốn trốn thuế hè hè, có quá nhiều thứ bị xây dựng giá đúng không nhưng bạn có một mớ phụ tùng giá trị cao mà thuế của nó thì còn cao hơn 28% nhưng về không cần xuất hóa đơn thì sao nhỉ... chỉ còn nước khai pmd là an toàn cứ khai giá bèo hoa dâu, khó mà xây dựng giá trên lô hàng cho tặng được vì nó là FOC mà hè hè căn cứ vô đâu... còn vài thứ linh tinh nữa không đáng nói nữa... ah mà nói thêm tí nha bạn vẫn có thể yêu cầu imf hay dhl mở tk xanh cho bạn bình thường khi đó đưa vào chi phí vô cùng ok.
- tại sao phải nhập mậu dịch nhỉ: muốn an toàn xa lộ, muốn làm công dân tốt, muốn đóng thuế đầy đủ??? kính thưa các bác không hẳng vậy đâu. không cứ phải bỏ F thì là gian lận đâu nha bồ tèo. muốn có đầu vào thì nhập mậu dịch - nếu thuế nk cao hon 28% thì hạ giá xuống để chịu thuế tndn cho nó oách, - nếu thuế nk nhỏ hơn 28% thì nâng giá lên gần bằng giá bán để chịu thuế nk cho nó oai với thiên hạ. còn thứ dơ bẩn mà bọn đài loan hay làm khi chuyển lợi nhuận về cố quốc của nó nữa là nó đưa lãi về bên nó chuyển lỗ về bên ta thế mới thối nhỉ,
- có mỗi xuất nhập khẩu mà làm bạn mình sáng ra xong tối lại rồi lần sau sáng hơn thế mới anh tài Việt nam chứ lị

Mình hiểu ý bạn muốn nói gì. Đây là thực trạng vô cùng nhức nhối trong ngành xuất nhập khẩu Việt Nam. Nhưng bạn à, tại sao mọi người tối ngày cứ kêu ca này nọ về đất nước kém phát triển của mình mà không nhìn lại rằng mình cũng góp 1 phần vào sự kém phát triển đó???? Tại sao tối ngày người ta kêu ca rằng phải thế này thế nọ với Hq rồi mới được lấy hàng mà không nghĩ lại rằng tại vì hàng của họ có vấn đề nên họ phải thế này thế nọ với HQ???
Ở đây, mình muốn góp ý cho doanh nghiệp là đúng luật, hợp pháp, hợp lệ chứ không phải giúp họ trốn thuế. Thật sự mà nói, nếu muốn trốn thuế xuất nhập khẩu...bản thân mình có nhiều cách để làm mà không chỉ đơn giản giảm phần chênh lệch giữa thuế nhập khẩu và thuế TNDN mà giảm rất rất nhiều. Nhưng mình không muốn bạn à, nước mình sâu bọ nhiều rồi.

V

Vu Hoa

Guest
27/10/05
17
0
1
Thanh Xuan
- Theo mình thì thế này : Về cách tính thuế thì hàng nhập khẩu cho mặt hàng mậu dịch và phi mậu dịch là như nhau ( tại sao phải phân chia làm 2 loại như thế vì hàng NK phi mậu dịch ko có hợp đồng mua bán 2 bên, thậm chí ko có cả Invoice ). Cách tính thuế HQ thường lấy giá tối thiểu (đó là giá CIF) để tính thuế cho mặt hàng trên. ( Nếu là hàng nhập khẩu có hợp đồng thì HQ tính thuế theo Invoice ( giá có thể thấp hơn không quá 80% giá tối thiểu mà Nhà nước quy định, còn thấp hơn nữa phải có giải trình sau thông quan 'tham vấn giá tính thuế' ) và giá tính thuế cũng là giá CIF. Việc thông quan nhanh hay chậm không phụ thuộc vào việc nhập khẩu theo hình thức nào. Mà như nhau cứ yên tâm rằng hàng hóa ko có vấn đề gì cứ sau 8h kể từ khi mở tờ khai HQ đc thông quan.
- Trong cách tính thuế thì thuế NK và Thuế GTGT tình từ giá CIF bởi đây chính là trị giá của hàng hoá.
- Tổng số thuế phải nộp của hàng nhập khẩu có hợp đồng thường nhỏ hơn thuế phải nộp nhập theo hình thức phi mậu dịch vì ( Bảng giá tối thiểu các mặt hàng nhà nước Quy định thường cao hơn giá thực tế mua. Hàng chỗ cty chúng tôi NK thường thế )

O

One

Guest
23/3/06
33
4
0
47
Hanoi
Vu Hoa nói:
Cách tính thuế HQ thường lấy giá tối thiểu (đó là giá CIF) để tính thuế cho mặt hàng trên. ( Nếu là hàng nhập khẩu có hợp đồng thì HQ tính thuế theo Invoice ( giá có thể thấp hơn không quá 80% giá tối thiểu mà Nhà nước quy định, còn thấp hơn nữa phải có giải trình sau thông quan 'tham vấn giá tính thuế' ) và giá tính thuế cũng là giá CIF. Việc thông quan nhanh hay chậm không phụ thuộc vào việc nhập khẩu theo hình thức nào. Mà như nhau cứ yên tâm rằng hàng hóa ko có vấn đề gì cứ sau 8h kể từ khi mở tờ khai HQ đc thông quan.
- Trong cách tính thuế thì thuế NK và Thuế GTGT tình từ giá CIF bởi đây chính là trị giá của hàng hoá.
- Tổng số thuế phải nộp của hàng nhập khẩu có hợp đồng thường nhỏ hơn thuế phải nộp nhập theo hình thức phi mậu dịch vì ( Bảng giá tối thiểu các mặt hàng nhà nước Quy định thường cao hơn giá thực tế mua. Hàng chỗ cty chúng tôi NK thường thế )

1. Có lẽ lâu rồi bạn không đi làm thủ tục HQ, nên không biết rằng HQ đã bỏ bảng giá tối thiểu từ 2 năm nay rồi. Hiện nay người ta xác định TGTT dựa trên Hiệp định trị giá GATT/WTO. Có tất cả 6 phương pháp tính TGTT, tùy theo tình hình thực tế mà người khai HQ áp dụng cho phù hợp.

2. Khi làm thủ tục NK, cơ quan HQ sẽ kiểm tra giá trên hệ thống thông tin dữ liệu giá, bất kể hàng NK theo hình thức mậu dịch or phi mậu dịch. Nếu giá khai báo không thấp hơn 90% giá hàng hóa tương tự (giống hệt) sẽ được HQ chấp nhận, nếu k, HQ sẽ tiến hành tham vấn đối với giá hàng NK đó.

Bạn có thể tham khảo thêm ở Nghị định 155/2005/NĐ-CP và phụ lục 1, Thông tư 113 nhé. Thân mến!

D

decova

Guest
25/7/05
10
0
0
41
Ha Noi
vitconlonton nói:
bên bạn làm như vậy là hoàn toàn sai. Nói đúng nghĩa là trốn thuế => khi bị phát hiện sẽ bị truy thu thuế nhập khẩu + tiền phạt. Nếu bạn làm như vậy có thể bị phát hiện bởi hải quan kiểm tra sau thông quan (rất nhiều công ty làm như bạn và bị phát do trong Bill vận chuyển của hàng nhập FOB thường có ghi "freight collect" còn trong Bill vận chuyển của hàng nhập CIF thường ghi "freight prepaid" => để ý kỹ sẽ bị phát hiện). Ngoài ra, khi nhập như vậy bạn sẽ bị thiệt thòi như sau:

- Chi phí vận chuyển phải trả sẽ bị bỏ ra chi phí vì nó không hợp lý (giá nhập trên tờ khai đã bao gồm phí vận chuyển rồi nên không thể tiếp tục hạch toán phí vận chuyển) => thiệt thòi 28% thuế thu nhập doanh nghiệp trên phí vận chuyển.
- Hàng nhập bằng hình thức phi mậu dịch thường là hàng tặng, viện trợ..chứ không phải hàng nhập mậu dịch (kinh doanh). Khi thuế xuống kiểm tra, số tiền bạn bỏ ra để mua hàng (giá vốn hàng bán) rất có thể bị bỏ ra khỏi chi phí do hình thức nhập không hợp lý => thiệt thòi tiếp 28% thuế thu nhập doanh nghiệp trên tổng tiền hàng.

VD tiền hàng của bạn là 10.000 usd, phí vận chuyển là 200 usd => khi bị bỏ số tiền trên ra khỏi chi phí, bạn bị thiệt số thuế phải đóng = (10000 + 200)*0.28 = 2856 usd.

=> Nói gì thì nói, làm đúng luật là tốt nhất bạn à, đừng nghe lời mí công ty vận chuyển đó mà làm bậy vì người lãnh hậu quả là mình chứ không phải là họ :wall:

Vitconlonton nói hào sảng và cũng đúng lắm. Theo tớ nghĩ, chính phong cách làm việc đàng hoàng, không chốn thuế mới khẳng định công ty của mình làm ăn ngon lành. Mình thấy các Công ty Nhật là một hình tượng đấy. Mình cũng cần học tập họ nhiều lắm đấy các bạn àh, từ công tác quản lý, phong cách làm việc chú tâm cho đến việc họ rất quan tâm đến hệ thống Pháp luật của Việt Nam để đảm bảo họ không bị vi phạm pháp luật dù là nhỏ nhất. Như thế mới làm ăn lâu bền được.

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
vitconlonton nói:
Mình hiểu ý bạn muốn nói gì. Đây là thực trạng vô cùng nhức nhối trong ngành xuất nhập khẩu Việt Nam. Nhưng bạn à, tại sao mọi người tối ngày cứ kêu ca này nọ về đất nước kém phát triển của mình mà không nhìn lại rằng mình cũng góp 1 phần vào sự kém phát triển đó???? Tại sao tối ngày người ta kêu ca rằng phải thế này thế nọ với Hq rồi mới được lấy hàng mà không nghĩ lại rằng tại vì hàng của họ có vấn đề nên họ phải thế này thế nọ với HQ???
Ở đây, mình muốn góp ý cho doanh nghiệp là đúng luật, hợp pháp, hợp lệ chứ không phải giúp họ trốn thuế. Thật sự mà nói, nếu muốn trốn thuế xuất nhập khẩu...bản thân mình có nhiều cách để làm mà không chỉ đơn giản giảm phần chênh lệch giữa thuế nhập khẩu và thuế TNDN mà giảm rất rất nhiều. Nhưng mình không muốn bạn à, nước mình sâu bọ nhiều rồi.
Vịt nói kinh quá, không biết Vịt đã nhập cái hi mậu dịch của Vịt xong chửa, hôm bữa đến giờ chắc ngâm kíu nhiều rồi nên mới trả lời hoành tráng vậy nhỉ?

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vienthanh nói:
cảm ơn bạn nhiều nha,giờ thì cái đầu mình sáng ra nhiều rồi,sáng nay sếp tớ hỏi nhưng tớ không biết đúng hay sai mà trả lời thú thật mới vào nghề kế toán(không phải chuyên nghành chính),bên giao nhận họ nói hàng phi mậu dịch cũng có thể là hàng mua về bán,chết thật đấy

Hàng NK PMD cũng vẫn bán trong nước được, hàng NK mậu dịch cũng có thể không đem ra bán mà tiêu dùng hoặc cho tặng. Cái đó tùy thuộc vào DN của bạn định đoạt cái hàng Nk đó ra sao. Việc phân biệt loại hình NK MD hay PMD chỉ có ý nghĩa với hải quan, còn với Dn thì ko quan trọng lắm đâu. Bạn có thể lựa chọn loại hình NK nào thuận lợi cho cty bạn mà vẫn hợp pháp, hợp lệ là đc. Cứ phân biệt loại hinh này với loại hình khác rồi cãi nhau vã làm gì cho mệt, bởi vì có nhiều người hiểu theo nhiều góc độ khác nhau, thậm chí sai bản chất rồi cứ nói ào ào như là đúng lắm.

Sửa lần cuối:
hungh123

hungh123

Trung cấp
1/2/05
53
0
6
47
Somewhere near you
vienthanh nói:
bên giao nhận họ nói hàng phi mậu dịch cũng có thể là hàng mua về bán,chết thật đấy

Đúng thế, hàng phi mậu dịch vẫn bán bình thường. Tuy nhiên nói đúng hơn hàng phi mậu dịch được mua bán theo kiểu không chuyên nghiệp, không có hợp đồng ngoại thương, không có invoce. Nói chung đó là hàng mẫu, hàng cho tặng, hàng bán cho người thứ 3,.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
Hàng NK PMD cũng vẫn bán trong nước được, hàng NK mậu dịch cũng có thể không đem ra bán mà tiêu dùng hoặc cho tặng. Cái đó tùy thuộc vào DN của bạn định đoạt cái hàng Nk đó ra sao. Việc phân biệt loại hình NK MD hay PMD chỉ có ý nghĩa với hải quan, còn với Dn thì ko quan trọng lắm đâu. Bạn có thể lựa chọn loại hình NK nào thuận lợi cho cty bạn mà vẫn hợp pháp, hợp lệ là đc. Cứ phân biệt loại hinh này với loại hình khác rồi cãi nhau vã làm gì cho mệt, bởi vì có nhiều người hiểu theo nhiều góc độ khác nhau, thậm chí sai bản chất rồi cứ nói ào ào như là đúng lắm.

Nói như bạn thì người ta chọn hình thức nhập PMD hết cho rồi và hải quan cũng chả cần phải phân biệt MD hay PMD cho mắc công ?????? Nói như bạn, PMD vừa có thể bán được, hạch toán giá vốn được, chuyển tiền được....thì người ta đổ nhau nhập PMD vì vừa không cần hợp đồng chứng minh giá, vừa nhập nhanh (nhất là ở sân bay). Nếu DN không cần phải phân biệt để nhập cho đúng thì Quy định đặt ra về hàng PMD và MD để là gì???? Làm kiểng à???
Tôi không hề nói là hàng nhập PMD không bán được. Cty nhập PMD cứ việc bán vô tư nhưng "GIÁ VỐN HÀNG BÁN" của tiền hàng nhập bằng PMD sẽ rất có thể bị bỏ ra mà không được hạch toán thành chi phí của doanh nghiệp. Vì sao như thế? Vì khi nhập hàng về có thanh toán tiền hàng và có bán hàng thì lúc đó sẽ chuyểm thành hàng Mậu dịch.
- Căn cứ điểm I mục 3 Thông tư số 112/2005/TT-BTC ngày 15/12/2005 của Bộ Tài chính hướng dẫn thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát hải quan quy định :

Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại.

Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại (dưới đây gọi tắt là hàng phi mậu dịch) gồm:

1. Quà biếu, tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho tổ chức, cá nhân ở Việt Nam; của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

2. Hàng hoá của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại Việt Nam và những người làm việc tại các cơ quan, tổ chức trên;

3. Hàng viện trợ nhân đạo;

4. Hàng hoá tạm nhập khẩu của những cá nhân được Nhà nước Việt Nam cho miễn thuế;

5. Hàng mẫu không thanh toán;

6. Dụng cụ nghề nghiệp, phương tiện làm việc của người xuất nhập cảnh;

7. Tài sản di chuyển của tổ chức, cá nhân;

8. Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hoá mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế;

9. Hàng phi mậu khác.

Theo Doanh nghiệp nhập khẩu hàng về mở tờ khai phi mậu dịch thì được coi như hàng mẫu không thanh toán --> Giá vốn mua hàng = 0. Nếu trên đơn đặt hàng và hóa đơn thương mại thể hiện thanh toán qua ngân hàng bằng hình thức T/T => không thể nhập khẩu theo loại hình là hàng phi mậu dịch.

Sửa lần cuối:
T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
vitconlonton nói:
Tôi không hề nói là hàng nhập PMD không bán được. Cty nhập PMD cứ việc bán vô tư nhưng "GIÁ VỐN HÀNG BÁN" của tiền hàng nhập bằng PMD sẽ rất có thể bị bỏ ra mà không được hạch toán thành chi phí của doanh nghiệp.
Tui mà biết ông nào làm thía này thì chít với tui liền.:biggrinda . Nếu cơ quan hải quan phát hiện ra trường hợp này, sẽ xảy ra các trường hợp sau:
1. Xử lý, truy thu thuế.
2. Phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế (từ 1-5 lần số thuế ẩn lậu) vì có hành vi khai báo vi phạm các quy định của pháp luật về thuế làm giảm số thuế phải nộp hoặc làm tăng số thuế được hoàn hoặc được miễn, giảm. (Nghị định 100/2004/NĐ-CP ngày 25/2/2004)
3. Nếu số thuế ẩn lậu vượt quá 50 triệu ----> Có thể bị khởi tố theo Luật định ( Điều 161 - Bộ Luật hình sự - Tội trốn thuế).
Vì vậy, nếu được bạn cứ làm (tội gì không làm nếu có thế), nhưng cũng chuẩn bị tinh thần nếu cơ quan hải quan hỏi đến:biggrinda . Phải không Vịt. (Dạo này Vịt hoành tráng quá, quý Vịt ghê:biggthump )

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
trung1812 nói:
Vì vậy, nếu được bạn cứ làm (tội gì không làm nếu có thế), nhưng cũng chuẩn bị tinh thần nếu cơ quan hải quan hỏi đến:biggrinda . Phải không Vịt. (Dạo này Vịt hoành tráng quá, quý Vịt ghê:biggthump )

hì hì, cái vụ PMD và MD này nó nhức đầu quá anh ạ. Mỗi người hỉu 1 kiểu mà hỉu kiểu như hàng mua về bán muốn nhập PMD hay MD đều được (muốn nhập PMD thì chỉnh sửa hồ sơ - hàng mua sửa invoice thành hàng mẫu free) để nhập rùi bán tùm lum tà la, hạch toán chi phí bán hàng vô tư thì chẳng khác nào...lạy "hải quan sau thông quan" công ty em ở bụi này ...có mà chít. Hùi em mới ra trường đi làm kế toán, gặp 1 bà làm nhập khẩu mà hể nhập có chút khó khăn là bả sửa chứng từ để nhập phi mậu dịch (khổ nổi bả là người iu con sếp). Em mới ra trường, ngây thơ chưa bít gì cứ coi tờ khai MD hay PMD như nhau nên hạch toán như nhau (vì ngân hàng cho chuyển tiền trên tờ khai PMD nữa mới lầm to) nên khi công ty bị quyết toán thì em ....huhuhuh. Đến bi giờ em mới rút ra là chỉ có hàng nhập chuyển phát nhanh, số lượng nhỏ, và doanh nghiệp cần gấp thì có thể xin nhập bằng hình thức PMD

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vitconlonton nói:
Nói như bạn thì người ta chọn hình thức nhập PMD hết cho rồi và hải quan cũng chả cần phải phân biệt MD hay PMD cho mắc công ?????? Nói như bạn, PMD vừa có thể bán được, hạch toán giá vốn được, chuyển tiền được....thì người ta đổ nhau nhập PMD vì vừa không cần hợp đồng chứng minh giá, vừa nhập nhanh (nhất là ở sân bay). Nếu DN không cần phải phân biệt để nhập cho đúng thì Quy định đặt ra về hàng PMD và MD để là gì???? Làm kiểng à???
Tôi không hề nói là hàng nhập PMD không bán được. Cty nhập PMD cứ việc bán vô tư nhưng "GIÁ VỐN HÀNG BÁN" của tiền hàng nhập bằng PMD sẽ rất có thể bị bỏ ra mà không được hạch toán thành chi phí của doanh nghiệp. Vì sao như thế? Vì khi nhập hàng về có thanh toán tiền hàng và có bán hàng thì lúc đó sẽ chuyểm thành hàng Mậu dịch.
- Căn cứ điểm I mục 3 Thông tư số 112/2005/TT-BTC ngày 15/12/2005 của Bộ Tài chính hướng dẫn thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát hải quan quy định :
Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại.
Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại (dưới đây gọi tắt là hàng phi mậu dịch) gồm:
1. Quà biếu, tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho tổ chức, cá nhân ở Việt Nam; của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.
2. Hàng hoá của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại Việt Nam và những người làm việc tại các cơ quan, tổ chức trên;
3. Hàng viện trợ nhân đạo;
4. Hàng hoá tạm nhập khẩu của những cá nhân được Nhà nước Việt Nam cho miễn thuế;
5. Hàng mẫu không thanh toán;
6. Dụng cụ nghề nghiệp, phương tiện làm việc của người xuất nhập cảnh;
7. Tài sản di chuyển của tổ chức, cá nhân;
8. Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hoá mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế;
9. Hàng phi mậu khác.
Theo Doanh nghiệp nhập khẩu hàng về mở tờ khai phi mậu dịch thì được coi như hàng mẫu không thanh toán --> Giá vốn mua hàng = 0. Nếu trên đơn đặt hàng và hóa đơn thương mại thể hiện thanh toán qua ngân hàng bằng hình thức T/T => không thể nhập khẩu theo loại hình là hàng phi mậu dịch.

Vitcon trích dẫn vb quá chuẩn (chắc thuộc lòng các loại vb), lại thích tranh luận tới bến về các vấn đề liên quan đến XNK. OK, tốt quá, hiện nay VN đang gia nhập WTO cần có kiến thức vững vàng về XNK để hội nhập không bị thua thiệt.

Về phân biệt MD và PMD, tôi nói nó không quá quan trọng đối với DN XNK chứ ko phải là ko cần phân biệt. DN có thể chuyển từ hình thức này qua hình thức khác để phù hợp với thực tế của DN, lý do vì sao thì bạn quá rõ rồi. Việc cần phân biệt MD và PMD chính là để làm cho nó phù hợp như thế đấy.
Còn ông DN nào nghe tôi xui dại là "NK hình thức nào ko quan trọng", cứ cố tính bẻ luồng từ MD sang PMD hoặc ngược lại mặc dù biết là nó ko phù hợp với DN hoặc không thể làm được rồi bị phạt, bị truy thu thuế hay chế tài gì gì đó nữa thì cũng bó tay. Ông Dn đó phải biết thế nào là hợp pháp hợp lệ chứ, ko có ai khuyến khích làm sai bao giờ cả, hoặc là ông DN đó ngu đến mức biết là sai mà vẫn cứ làm.
Nếu đã làm thì phải biết chế biến, hợp thức để nó đúng còn ko làm đc thì thôi, cố đấm ăn xôi có ngày chết nghẹn đấy.
Bạn vitcon có kinh nghiệm đầy mình chắc chắn là quá biết lúc nào phải chế biến và chế biến ntn để khôgn trái luật chứ nhỉ?

Tỷ dụ chút cho vui nhỉ: năm trước Cty tôi có VPĐD bên Lào, mua 1 xe ô tô cho ĐD bên đó chạy (xe ở bển rẻ lắm). Năm nay thôi VPĐD đó, xe phải rút về VN dùng (bán lại ở Lào có mà lỗ to), làm thủ tục NK PMD là chắc chắn rồi. Về nước xài một thời gian thì ko thích nữa nên cty muốn bán đi (xe ô tô cũ NK về VN có nhiều mẫu mã xịn hơn mà).Vậy thì bán vô tư đi phải ko vit con, cũng xuất hđ GTGT đàng hoàng, giá vốn hạch toán đầy đủ chả thiếu đồng nào, tính ra lại còn lỗ chút đỉnh nữa ấy chứ. (Đấy, có phải cứ NK PMD là giá vốn = 0 đâu).
Thêm phát nữa cho thêm phần sinh động: cũng vẫn là VPĐD bên Lào. Anh trưởng ĐD là người Lào có một cái máy notebook cực xịn, hình như của Bill Gate thanh lý cho hay sao ấy. Khi thôi VPĐD thì anh ấy muốn bán lại cho Cty với giá 1001$, đơn giản quá hà, làm hợp đồng mua bán, NK, trả tiền T/T là xong ngay vitcon nhỉ, quá dễ. Thế nhưng anh Lào lại muốn là ko trả tiền qua NH mà cứ để đó anh ấy sang VN thì thuê cho anh ấy căn nhà để ở, quá tiện. Thế là Cty tôi mới làm thủ tục NK PMD cái notebook đó với khai báo là anh Lào cho tặng Cty, còn tiền 1001$ kia thì Cty đứng ra thuê nhà cho chuyên gia Lào ở. Qúa hợp lý phải ko vịt con, ko thuế má nào bắt bẻ được nhỉ.

Tỷ dụ thế thôi cho vui, chứ thực tế thì muôn hình vạn trạng kể ra bao giờ cho hết, mà làm sao biết hết mà kể hết.

Bạn cũng thấy đấy, các trường hợp mà bạn dẫn chiếu đều có điểm cơ bản là: hàng hóa di chuyển từ người gửi hàng đến người nhận hàng không phải do thương mại giữa người gửi và người nhận, tính PMD chính là ở chỗ đó.
Nhà nước đặt ra phân biệt MD và PMD để phục vụ mục đích quản lý, thốgn kê hay vĩ mô gì khác nữa thì tôi ko dám bàn vì trình độ có hạn. Nhưng nhà nước đã phân biệt MD và PMD thì sẽ có quy chế, quy định cụ thể của từng loại hình và DN XNK phải tuân theo. Bẻ luồng giữa MD và PMD thì phải tuân theo quy định đó chứ nhỉ. Miễn sao, DN làm ăn KD ko trái luật là được, NK MD hay PMD cũng chỉ là hình thức thôi mà, quan trọng hóa làm gì.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
Về phân biệt MD và PMD, tôi nói nó không quá quan trọng đối với DN XNK chứ ko phải là ko cần phân biệt. DN có thể chuyển từ hình thức này qua hình thức khác để phù hợp với thực tế của DN, lý do vì sao thì bạn quá rõ rồi. Việc cần phân biệt MD và PMD chính là để làm cho nó phù hợp như thế đấy.
nếu nhập hàng mua mà chuyển thành là hàng mẫu không thanh toán, hàng viện trợ, ...=> cho dù được gọi là "phù hợp với thực tế của Doanh nghiệp" thì vẫn là cố tình làm trái và vi phạm pháp luật.
tuankq nói:
Còn ông DN nào nghe tôi xui dại là "NK hình thức nào ko quan trọng", cứ cố tính bẻ luồng từ MD sang PMD hoặc ngược lại mặc dù biết là nó ko phù hợp với DN hoặc không thể làm được rồi bị phạt, bị truy thu thuế hay chế tài gì gì đó nữa thì cũng bó tay. Ông Dn đó phải biết thế nào là hợp pháp hợp lệ chứ, ko có ai khuyến khích làm sai bao giờ cả, hoặc là ông DN đó ngu đến mức biết là sai mà vẫn cứ làm.
Thật sự hiện nay vẫn còn nhiều công ty không biết rõ về nhập MD và PMD (nếu biết rõ mà vẫn cứ làm thì nói làm gì). Chính vì vậy, khi post bài hướng dẫn tốt nhất là hướng dẫn người ta là đúng luật, đúng quy định. Tránh hướng dẫn kiểu như "NK hình thức nào không quan trọng". Thể chẳng phải người hiểu quy định mà đi hướng dẫn người không biết quy định làm sai pháp luật

tuankq nói:
Nếu đã làm thì phải biết chế biến, hợp thức để nó đúng còn ko làm đc thì thôi, cố đấm ăn xôi có ngày chết nghẹn đấy.
Bạn vitcon có kinh nghiệm đầy mình chắc chắn là quá biết lúc nào phải chế biến và chế biến ntn để khôgn trái luật chứ nhỉ?
Kim giấu trong bọc thì cũng có ngày lòi ra ah. Đã làm sai thì dù có che đậy cách mấy cũng sẽ có ngày bị phát hiện. Hiện nay, ngành hải quan và thuế của chúng ta còn nhiều điểm yếu, nhất là điểm yếu về việc xác nhận thông tin xuất nhập khẩu phía nước ngoài nên còn có thể qua mắt được. Nhưng cứ thế làm tới thì một ngày nào đó thì....heheh. Mình thì biết nhưng không dám làm vì khả năng của mình không thể sửa cả số liệu xuất khẩu phía quốc gia của công ty bán hàng cho mình. Hải quan kiểm hóa sau thông quan đang dần dần mạnh lên đó bạn

tuankq nói:
Tỷ dụ chút cho vui nhỉ: năm trước Cty tôi có VPĐD bên Lào, mua 1 xe ô tô cho ĐD bên đó chạy (xe ở bển rẻ lắm). Năm nay thôi VPĐD đó, xe phải rút về VN dùng (bán lại ở Lào có mà lỗ to), làm thủ tục NK PMD là chắc chắn rồi. Về nước xài một thời gian thì ko thích nữa nên cty muốn bán đi (xe ô tô cũ NK về VN có nhiều mẫu mã xịn hơn mà).Vậy thì bán vô tư đi phải ko vit con, cũng xuất hđ GTGT đàng hoàng, giá vốn hạch toán đầy đủ chả thiếu đồng nào, tính ra lại còn lỗ chút đỉnh nữa ấy chứ. (Đấy, có phải cứ NK PMD là giá vốn = 0 đâu).
Mình đâu có nó là lúc nào cũng giá vốn bằng không??? Nếu bạn nhập đúng nghĩa là PMD thì cứ hạch toán giá vốn. Còn nếu mua hàng mà biến thành nhập PMD thì giá vốn có thể sẽ bị bỏ ra vì đã nhập sai.
mà ví dụ của bạn đưa ra là nhập PMD là đúng và họp lý. Giá vốn cũng phải hạch toán vì đó là VPDD của công ty, công ty bỏ tiền ra mua dù mua ở Lào. Đó là chi phí hợp lý của công ty (Văn phòng đại diện), hóa đơn chứng từ đầy đủ thì ai cấm không hạch toán chi phí???? việc làm bạn làm thủ tục NK PMD chỉ là 1 hình thức chuyển tài sản từ văn phòng đại diện về công ty mẹ mà thôi chứ không phải mua bán hàng. Đấy không phải là 1 trong các thủ tục công ty bạn mua xe ở lào đem về nước. Bạn thử lúc đó mua xe, chuyển tiền bên Lào rồi nhập xe đó trực tiếp từ người bán bằng hình thức PMD thử đi....bít ngay à
tuankq nói:
Thêm phát nữa cho thêm phần sinh động: cũng vẫn là VPĐD bên Lào. Anh trưởng ĐD là người Lào có một cái máy notebook cực xịn, hình như của Bill Gate thanh lý cho hay sao ấy. Khi thôi VPĐD thì anh ấy muốn bán lại cho Cty với giá 1001$, đơn giản quá hà, làm hợp đồng mua bán, NK, trả tiền T/T là xong ngay vitcon nhỉ, quá dễ. Thế nhưng anh Lào lại muốn là ko trả tiền qua NH mà cứ để đó anh ấy sang VN thì thuê cho anh ấy căn nhà để ở, quá tiện. Thế là Cty tôi mới làm thủ tục NK PMD cái notebook đó với khai báo là anh Lào cho tặng Cty, còn tiền 1001$ kia thì Cty đứng ra thuê nhà cho chuyên gia Lào ở. Qúa hợp lý phải ko vịt con, ko thuế má nào bắt bẻ được nhỉ.

Ví dụ việc sai pháp luật nhỉ. Hay nhể:wall: nhưng ít ra bên cậu còn có ông nước Lào qua. Mà thuế bên đó cũng hay....không đòi cái hóa đơn thuê nhà à??? Chi phí này quyết toán không bỏ ra mới lạ??? hay là bên cậu lại mua cái hóa đơn thuê nhà??? Mà lúc này chẳng phải chi phí mua hàng đã bị bẻ thành chi phí khác rồi sao??? Chi phí mua hàng = 0.

tuankq nói:
Bạn cũng thấy đấy, các trường hợp mà bạn dẫn chiếu đều có điểm cơ bản là: hàng hóa di chuyển từ người gửi hàng đến người nhận hàng không phải do thương mại giữa người gửi và người nhận, tính PMD chính là ở chỗ đó.
Nhà nước đặt ra phân biệt MD và PMD để phục vụ mục đích quản lý, thốgn kê hay vĩ mô gì khác nữa thì tôi ko dám bàn vì trình độ có hạn. Nhưng nhà nước đã phân biệt MD và PMD thì sẽ có quy chế, quy định cụ thể của từng loại hình và DN XNK phải tuân theo. Bẻ luồng giữa MD và PMD thì phải tuân theo quy định đó chứ nhỉ. Miễn sao, DN làm ăn KD ko trái luật là được, NK MD hay PMD cũng chỉ là hình thức thôi mà, quan trọng hóa làm gì.

Tại sao lại bẻ luồng?? bẻ luồng có mục đích gì??? trong khi PMD thuế nhập cao hơn MD, có rủi ro bị phát hiện do sai phạm và bị phạt? người ta bẻ luồng để trốn thuế à??? Hàng nhập mang mục đích TM hay không TM là do mình khai nhưng tại sao hàng TM khai thành Không TM??? đã bẻ luồng thì đã là làm sai pháp luật thì làm sao có vụ mà vẫn "Miễn sao, DN làm ăn KD ko trái luật"???? Chắc câu trả lời này bạn tự trả lời được .
Như bạn nói, nhà nước quy định để Quản lý. Cái gì mà Nhà nước dùng để Quản lý thì tốt nhất nên tuân theo chứ đừng coi là "hình thức thôi mà, quan trọng làm gì". Cái này nghe giống như là "người ta quy định lề đường để đi bộ, lòng đường để xe đi chỉ là hình thức thôi mà, xe cứ đi lên lề, người đi bộ cứ xuống lòng đường mà đi".
:welcome_2 :eek:fftopic:

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
nếu nhập hàng mua mà chuyển thành là hàng mẫu không thanh toán, hàng viện trợ, ...=> cho dù được gọi là "phù hợp với thực tế của Doanh nghiệp" thì vẫn là cố tình làm trái và vi phạm pháp luật.

DN bây giờ phải biết vận dụng luật nữa đấy, ko phải chỉ có làm đúng luật đâu. Cái gọi là "phù hợp với thực tế DN" chính là việc vận dụng luật vào thực tế DN đấy.

Thật sự hiện nay vẫn còn nhiều công ty không biết rõ về nhập MD và PMD (nếu biết rõ mà vẫn cứ làm thì nói làm gì). Chính vì vậy, khi post bài hướng dẫn tốt nhất là hướng dẫn người ta là đúng luật, đúng quy định. Tránh hướng dẫn kiểu như "NK hình thức nào không quan trọng". Thể chẳng phải người hiểu quy định mà đi hướng dẫn người không biết quy định làm sai pháp luật

Đúng rồi, hướng dẫn phải đúng. Phải biết làm đúng đã rồi mới có thể làm sai thành đúng sau. Khi xưa học kế toán, tôi đã được thầy chỉ dạy cho câu này đấy. Tuy nhiên, có người hiểu chưa đúng về bản chất mà vẫn chỉ bảo cho người khác đấy. Vấn đề là cần hiểu đúng đã rồi mới chỉ dẫn đúng đc.

Kim giấu trong bọc thì cũng có ngày lòi ra ah. Đã làm sai thì dù có che đậy cách mấy cũng sẽ có ngày bị phát hiện. Hiện nay, ngành hải quan và thuế của chúng ta còn nhiều điểm yếu, nhất là điểm yếu về việc xác nhận thông tin xuất nhập khẩu phía nước ngoài nên còn có thể qua mắt được. Nhưng cứ thế làm tới thì một ngày nào đó thì....heheh. Mình thì biết nhưng không dám làm vì khả năng của mình không thể sửa cả số liệu xuất khẩu phía quốc gia của công ty bán hàng cho mình. Hải quan kiểm hóa sau thông quan đang dần dần mạnh lên đó bạn

Cái này thì đương nhiên thôi, chả có ai yếu kém mãi cả. Vì vậy càng cần phải biết vận dụng luật phù hợp với thực tế DN.

Ví dụ việc sai pháp luật nhỉ. Hay nhể:wall: nhưng ít ra bên cậu còn có ông nước Lào qua. Mà thuế bên đó cũng hay....không đòi cái hóa đơn thuê nhà à??? Chi phí này quyết toán không bỏ ra mới lạ??? hay là bên cậu lại mua cái hóa đơn thuê nhà??? Mà lúc này chẳng phải chi phí mua hàng đã bị bẻ thành chi phí khác rồi sao??? Chi phí mua hàng = 0.

Ối trời, sai luật à, sợ quá. Thuế bên đó là bên nào nhỉ? Thuế bên Lào thì ko cần quan tâm vì đó ko phải là VN. CÒn thuế quản lý cty mình thì chả có gì phải lăn tăn cả. Thuê nhà có hợp đồng công chứng đàng hoàng, anh Nào ở có khai báo với công an tử tế, chủ nhà lên Chi cục thuế mua hóa đơn lẻ hẳn hoi, nộp thuế đầy đủ, có trốn đồng nào đâu, có gì phải lo nhỉ. Cái Notebook của anh Lào đã coi là quà biếu cho tặng rồi thì ai lại coi là mua hàng nữa. NK PMD cũng nộp thuế đàng hoàng nha, ko trốn đồng nào của NN hết à. Mà quà biếu cho tặng cũng là TS đấy chứ, ko lẽ là đồng nát vứt đi à. Dù nó NK PMD cũng là TSCĐ của Cty đấy chứ nhỉ.
Vấn đề chính mà tôi muốn nêu lên qua ví dụ này là cách vận dụng pháp luật để xử lý tình huống sao cho hợp pháp, hợp lệ và phù hợp với DN.

Tại sao lại bẻ luồng?? bẻ luồng có mục đích gì??? trong khi PMD thuế nhập cao hơn MD, có rủi ro bị phát hiện do sai phạm và bị phạt? người ta bẻ luồng để trốn thuế à??? Hàng nhập mang mục đích TM hay không TM là do mình khai nhưng tại sao hàng TM khai thành Không TM??? đã bẻ luồng thì đã là làm sai pháp luật thì làm sao có vụ mà vẫn "Miễn sao, DN làm ăn KD ko trái luật"????

Tôi xin trả lời là: bẻ luồng là từ dùng nôm na cho dễ hiểu chứ nói hoa mỹ một chút đó chính là sự vận dụng pháp luật phù hợp với thực tế DN. Mà đã vận dụng thì phải đúng luật chứ có ai vận dụng sai mà sống đc đâu. NK MD cũng nộp thuế, PMD cũng nộp thuế, có ai trốn thuế đâu. Mà có khi đúng như bạn nói đấy NK PMD còn nộp thuế cao hơn cả MD, cái này có lúc vô lý, có lúc hợp lý. Nếu nó vô lý thì cần bẻ luồng cho nó hợp lý. Ko phải lúc nào hải quan áp thuế tính thuế đều đúng cả phải ko.

Cái này nghe giống như là "người ta quy định lề đường để đi bộ, lòng đường để xe đi chỉ là hình thức thôi mà, xe cứ đi lên lề, người đi bộ cứ xuống lòng đường mà đi".

Vụ đường sá này nó vĩ mô quá, ko dám bàn đến đâu. Chả phải ở HN có nhiều lòng đường dùng để xe đấy thôi. Vụ đường sá này thì phải cho topic khác để bình loạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA