Định nghĩa TSCĐ và bản chất của TSCĐ

• Thread starter me's bong
  • Ngày gửi
M

me's bong

Guest
24/4/06
5
0
1
45
Hà Nội
Cho mình hỏi về định nghĩa TSCĐ và bản chất của TSCĐ. Tại sao mình phải khấu hao TSCĐ, khấu hao TSCĐ để làm gì, có ý nghĩa gì? Các tháng làm khấu hao TSCĐ như thế nào nếu công ty có TSCĐ được đầu tư, tính khấu hao như thế nào?

Mình rất muốn được hiểu đúng bản chất của TSCĐ. Mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Vậy bạn học kế toán chưa vậy, nếu chưa thì chịu khó tìm sách xem nhé! còn rồi thì nên đọc QĐ206/2003 nhé, nào thư viện cũng có đấy!
Thân!

M

me's bong

Guest
24/4/06
5
0
1
45
Hà Nội
tonglutinhta nói:
Vậy bạn học kế toán chưa vậy, nếu chưa thì chịu khó tìm sách xem nhé! còn rồi thì nên đọc QĐ206/2003 nhé, nào thư viện cũng có đấy!
Thân!
Mình đã học rồi nhưng ko hiểu sâu về cái này. Mình đã search QĐ trên nhưng không ra

T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Nhưng bạn chú ý đây là QĐ về tính và trích khấu hao TSCĐ đấy! mà tốt nhất tôi nghĩ bạn nên tìm sách để đọc và chịu khó tìm trong các mục của diễn đàn, đọc nhiều bạn sẽ hiểu,

N

null^^

Trung cấp
14/9/06
113
0
16
36
Doi. can' - 3 din`h.- HN
mình cũng học có trung cấp kế toán, mới tham gia vào web này có ít!! nhưng mà cái vấn đề về TSCĐ thì sách nó chỉ bảo rất tỉ mỉ mà!! giải thích qua đây hơi rắc rối!!
sry! ko giúp gì được!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Định nghĩa và bản chất thì bạn có thể xem QD206.
Còn tại sao phải khấu hao ư? nói một các nôm na là tài sản để không một thời gian cũng mất giá trị huống chi đưa vào sản xuất; sau một thời gian nó trở thành phế liệu. Thế thì người chủ DN bỏ tiền ra rồi bị mất luôn à? Do vậy họ phải lấy lại từ từ bằng cách khấu hao và đưa vào chi phí. Chi phí này được dùng để giảm khỏang LN. Thuế chỉ tính trên phần LN còn lại. DN thì xem như lấy về được 1 khoản coi như thu hồi vốn (khấu hao).
Còn tính khấu hao như thế nào thì trong QD206 cũng có hướng dẫn, tùy vào DN chọn cách nào.

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
ĐỊnh nghĩa TSCĐ và Khấu hao

Về vấn đề này, nếu bạn muốn hiểu rõ bản chất thì có lẽ nên đọc lại kinh tế chính trị của các bậc tiền bối Mac-Lênin thì rõ thôi.
Còn đây là những gì mình hiểu (theo cách của cá nhân tôi) về bản chất TSCĐ và khấu hao:
-TSCĐ là biểu hiện vật chất hóa hoặc giá trị hóa những nguồn lực(tiền lực, người lực, v.v lực) mà ta đã bỏ ra để có được quyền sở hữu nó, hoặc ít ra là được sử dụng nó. Chữ "Cố định" muốn ám chỉ rằng những nguồn lực mà ta đã bỏ ra sẽ không thể quay vòng để hoàn lại cho ta trong một thời gian ngắn mà phải mất một thời gian khá dài dài (từ một năm trở lên...). Về hình thái vật chất của TSCĐ thì nó đa dạng vô cùng nhưng tựu chung chỉ có 2 loại cơ bản (xét về hình thái vật chất) là TSCĐ hữu hình và TSCĐ vô hình.
- Khấu hao. Cụ Mác đã từng nói: "e hèm..đã là tài sản thì ắt có tác động của hao mòn, đó có thể là hao mòn hữu hình tỉ dụ như mưa nó rớt vào tài sản làm tài sản của ta bị gỉ , hoặc là hao mòn vô hình tỉ dụ đùng cái ngày mai người ta đã cho ra đời Pentium V thế thì Pentium IV sẽ quá là lạc hậu. Khách quan nó là vậy biết làm sao đây" Để chống lại sự thật phũ phàng đó, chúng ta tại sao không trích khấu hao nhỉ ,chỉ đơn giản là tính vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ một phần giá trị bị hao mòn của tài sản trong kỳ. Như vậy chúng ta đã dùng cái chủ quan để hạn chế cái khách quan

Mọi người thấy tôi nói có lý thuyết không, thông cảm tôi hiểu nó là như vậy Football

S

sonco80

Guest
21/3/08
43
0
0
44
Yên Bái
Mình đã học rồi nhưng ko hiểu sâu về cái này. Mình đã search QĐ trên nhưng không ra

Mình cho bạn 1 địa chỉ trang web bạn vô đó rồi tìm, mình thấy gần như cái gì cũng có hết, bạn chỉ cần biết số hiệu, ngày tháng, cơ quan ban hành văn bản bạn cần tìm là sẽ ok ngay
nó đây: http://laws.dongnai.gov.vn

Y

yellowsubmarine

Guest
7/5/05
43
0
0
41
Hà Nội
hồi trước đi học ông thấy có đưa ra câu hỏi. Một công ty bỏ ra hơn 1tỷ đồng để xây một cái bồn hoa. Vậy công ty đó có được tính bồn hoa đó là TSCĐ hay không?

T

Tacoma

Guest
31/3/07
47
0
0
HN
Cho tớ hỏi, đã có quyết định mới nào về định giá tài sản để được coi là tài sản cố định chưa các bạn? (Vì lạm phát mà)
Hay vẫn giá trị tài sản từ 10 triểu trở lên?
VD: tớ mua cái tủ đựng tài liệu: 10.950.000đ, và Bàn làm việc: 10.200.000đ, thì vẫn xếp vào TSCĐ àh?
Nếu vậy với những tài sản này tớ được phép trích khấu hao trong vòng mấy năm?
Giúp tớ với nhé!
Thx!

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Cho tớ hỏi, đã có quyết định mới nào về định giá tài sản để được coi là tài sản cố định chưa các bạn? (Vì lạm phát mà)
Hay vẫn giá trị tài sản từ 10 triểu trở lên?
VD: tớ mua cái tủ đựng tài liệu: 10.950.000đ, và Bàn làm việc: 10.200.000đ, thì vẫn xếp vào TSCĐ àh?
Nếu vậy với những tài sản này tớ được phép trích khấu hao trong vòng mấy năm?
Giúp tớ với nhé!
Thx!

Bạn tham khảo thêm 206/2003/QĐ-BTC nha.phần phụ lục kèm theo.

N

ngthituyet

Guest
1/5/08
21
0
1
36
q9
:flower::banana::flower::banana::flower::banana::flower::banana::leapfroga

Sửa lần cuối:
N

ngthituyet

Guest
1/5/08
21
0
1
36
q9
hồi trước đi học ông thấy có đưa ra câu hỏi. Một công ty bỏ ra hơn 1tỷ đồng để xây một cái bồn hoa. Vậy công ty đó có được tính bồn hoa đó là TSCĐ hay không?

vậy thì phải hỏi cái bồn hoa đó có chắc chắn cho ra lợi nhuận trong tương lai ko ???!!!:flowersun

Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
TK 2111 là nhà cửa vật kiến trúc. mà bồn hoa là vật kiến trúc vậy nó là TSCĐ

L

linhmoi109

Guest
18/11/08
1
0
0
Hà Nội
Hỏi câu này chuối thật, mình là dân ftu mà còn biết thế nào là TSCĐ và khấu hao !

H

Hooang Tuoi

Guest
9/12/08
1
0
0
Ha Noi
Cho mình hỏi nhé !
Mình mới nhận làm thêm cho một công ty. Công ty ấy đã trích khấu hao quyền sử dụng đất và nhà xưởng được 2 năm rồi. Nhưng khổ nỗi giờ mình phát hiện ra là miếng đất đó có sổ đỏ mang tên bố đẻ của giám đốc mà chưa hề chuyển sang tên công ty. Và nguyên giá của nhà xưởng cũng chỉ xác định mang tính chất ước tính, mà không có hóa đơn, chứng từ hợp lệ. Trên thực tế công ty bỏ tiền ra để xây dựng nhà xưởng đó để sử dụng vào hoạt động sản xuất kinh doanh . Cho mình hỏi giờ mình phải làm sao để hợp lý khoản CP khấu hao đã trích không hợp lý trước đây và hợp lý hóa TSCĐ của công ty.

N

nguyenhuongsen

Guest
18/12/08
13
0
0
quang binh
việc xác định là TSCĐ hay ko còn tùy thuộc vào 4 điều kiện:
Chác chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai do TS đó mang lại
Nguyên giá TS phải được xác định 1 cách đáng tin cậy
thời gian sử dụng trên 1 năm