Hạch toán tổn thất hàng nhập khẩu

• Thread starter hungktbb
  • Ngày gửi
H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Chào các bác!
Công ty tôi có nhập khẩu 1 lô hàng và mua bảo hiểm đầy đủ.
Trên đường vận chuyển có bị đổ vỡ, giá trị tổn thất là 16.000.000đ đã được cơ quan bảo hiểm xác nhận và đền bù (trả vào TK ngân hàng)
Tôi đã hạch toán như sau:
- Nợ 138/ có 511: 16.000.000đ
- Nợ 632/ có 156: 16.000.000đ
- Nợ 1121/ có 138: 16.000.000đ
Tuy nhiên tôi thấy có vẻ không ổn lắm.
Mong các bác tư vấn giúp xem hạch toán thế nào cho đúng? Tôi phải xuất hóa đơn thế nào cho lô hàng bị tổn thất đó?
Cảm ơn các bác rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo mình để phù hợp với chế độ kế toán thì hạch toán phần tiền BH nhận được vào thu nhập khác, hạch toán tổn thất vào chi phí khác.
Hàng bị tổn thất đã có biên bản rồi không cần xuất hóa đơn nữa.

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Hien nói:
Theo mình để phù hợp với chế độ kế toán thì hạch toán phần tiền BH nhận được vào thu nhập khác, hạch toán tổn thất vào chi phí khác.
Hàng bị tổn thất đã có biên bản rồi không cần xuất hóa đơn nữa.
Trước hết cảm ơn ban Hien về lời tư vấn.
Tuy nhiên tôi nghĩ hàng nhập khẩu về đã nhập kho, tính thuế NK và thuế GTGT rồi. (Cty tôi nhập theo giá CIF và mua bảo hiểm hàng hóa vận chuyển từ Hải Phòng về Hà Nội).
Nếu hạch toán như bạn thì tồn kho không bị giảm đi đồng thời thuế GTGT hàng NK của số hàng bị tổn thất cũng vẫn còn lại.
Rất mong các bác xem và tiếp tục tư vấn hộ.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
hungktbb nói:
Trước hết cảm ơn ban Hien về lời tư vấn.
Tuy nhiên tôi nghĩ hàng nhập khẩu về đã nhập kho, tính thuế NK và thuế GTGT rồi. (Cty tôi nhập theo giá CIF và mua bảo hiểm hàng hóa vận chuyển từ Hải Phòng về Hà Nội).
Nếu hạch toán như bạn thì tồn kho không bị giảm đi đồng thời thuế GTGT hàng NK của số hàng bị tổn thất cũng vẫn còn lại.
Rất mong các bác xem và tiếp tục tư vấn hộ.
Tổn thất hạch toán: N811/C156, 133 (theo luật thuế bạn không được khấu trừ khoản VAT của hàng bị tổn thất.
Được bảo hiểm bồi thường: N111, 112/C711.

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Hien nói:
Tổn thất hạch toán: N811/C156, 133 (theo luật thuế bạn không được khấu trừ khoản VAT của hàng bị tổn thất.
Được bảo hiểm bồi thường: N111, 112/C711.
Cảm ơn bạn Hiền rất nhiều!
Tuy nhiên khi tính thuế Hải quan chỉ căn cứ số hàng nhập khẩu mà không tính được là hàng chuyển về kho sẽ bị tổn thất nên họ đã thông báo thuế chúng tôi phải nộp là ...
Do vậy khi kê khai thuế tôi hạch toán Nợ 133/ có 3331: Tổng số thuế.
Vậy nếu hạch toán như bạn thì không phải xuất hoá đơn, như vậy cos dược không?
Bên cạnh đó khi bảo hiểm xác định được mức độ thiệt hại mà chưa bồi thường thì theo tôi phải hạch toán vào TK 138 - phải thu khác chứ chưa hạch toán ngay cho 111/ 112 được đâu.
Bạn xem lại hộ nhé!

L

LenhatNam

Guest
22/10/05
1
0
0
44
Tp.HCM
hungktbb nói:
Cảm ơn bạn Hiền rất nhiều!
Tuy nhiên khi tính thuế Hải quan chỉ căn cứ số hàng nhập khẩu mà không tính được là hàng chuyển về kho sẽ bị tổn thất nên họ đã thông báo thuế chúng tôi phải nộp là ...
Do vậy khi kê khai thuế tôi hạch toán Nợ 133/ có 3331: Tổng số thuế.
Vậy nếu hạch toán như bạn thì không phải xuất hoá đơn, như vậy cos dược không?
Bên cạnh đó khi bảo hiểm xác định được mức độ thiệt hại mà chưa bồi thường thì theo tôi phải hạch toán vào TK 138 - phải thu khác chứ chưa hạch toán ngay cho 111/ 112 được đâu.
Bạn xem lại hộ nhé!

theo to thi the nay: hang bi hu hai tat nhien ban khong phai xuat HD va do do thue dau vao cua hang ton that tat nhien ban phai chiu roi, khong duoc can tru.
ve hach toan thi ban chua voi dua vao chi phi lien, vi ban dang xac dinh nguyen nhan de con duoc boi thuong nua co ma. nen hach toan giam so hh do va doi ung voi phan den boi thiet hai (1388) sau khi ban duoc boi thuong thi ban ghi giam 1388 phan chenh lech giua gia tri hh va phan boi thuong thi luc nay ban da xac dinh duoc chi phi roi do nghia la dua vao chi phi khac cho phan chenh lech.
N1388/C156:A
N111, 112/C1388:B
N811/C1388:A-B

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA