Hạch toán, điều chỉnh thuế GTGT khi hủy hóa đơn để lập hóa đơn khác

• Thread starter ngtung2812
  • Ngày gửi
N

ngtung2812

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
Tp.HCM
Các bác giúp em với. em có 2 hóa đơn bị sai khi gửi đi là vào tháng 8. tháng 10 họ trả lại và em đã làm Biên bản hủy hóa đơn. xuất hđ tháng 9 và có làm điều chỉnh trên tờ khai tháng 9. bây giờ em không biết nên hạch toán như thế nào cho phù hợp. xin các bác giúp cho. em mới vào nghề.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buithinhuluong

Guest
3/10/06
26
0
0
44
khanh hoa
Nhưng bạn không nói cụ thể là sai cái gì ( tên, MST, số lượng, đơn giá...) như vậy mới giúp bạn được chứ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu hóa đơn bị sai do lỗi chính tả thì bạn không cần phải hạch toán lại. Điều chỉnh trên Tờ khai thôi, các bút toán không phải điều chỉnh theo.

Nếu hóa đơn bị sai về số liệu (giá trị) thì bạn làm bút toán điều chỉnh cho doanh số và thuế GTGT đầu ra. Nếu tăng thì hạch toán thêm, nếu giảm thì dùng bút toán đảo hoặc bút toán đỏ (ghi âm).

ngtung2812 nói:
Các bác giúp em với. em có 2 hóa đơn bị sai khi gửi đi là vào tháng 8. tháng 10 họ trả lại và em đã làm Biên bản hủy hóa đơn. xuất hđ tháng 9 và có làm điều chỉnh trên tờ khai tháng 9. bây giờ em không biết nên hạch toán như thế nào cho phù hợp. xin các bác giúp cho. em mới vào nghề.:wall:

N

ngtung2812

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
Tp.HCM
Mình bị sai tên Công ty, mã số thuế. còn nội dung, tiền không sai. bên mua không chịu và bắt huỷ, xuất lại hóa đơn. các bác hạch toán cụ thể cho em được không ạ.
Nợ:?
có:?

B

Bachmanhtuan80

Guest
Bạn bị sai tên công ty mà bên mua ko chịu cho bên bạn sửa thì phải hủy hóa đơn thôi chứ biết làm sao.Việc viết sai này chắc ko phải là do bên bán cung cấp nhầm chứ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì đã nói với bạn rồi đấy thôi, không phải hạch toán lại. Muốn hạch toán thì lại rơi vào vòng luẩn quẩn và cũng bằng thừa vì hạch toán giảm đối với hóa đơn bị hủy và hạch toán tăng đối với hóa đơn mới thì khi đối trừ, cũng về mor (0) mà thôi. Hơn nữa, hạch toán lại không phản ánh đúng thực chất nghiệp vụ phát sinh. Hóa đơn viết sai chứ có phải hàng hóa chuyển nhầm đâu?

Khi bán hàng, hạch toán doanh thu (Nợ TK 131/Có TK 511, Có TK 3331), đồng thời hạch toán giá vốn (Nợ TK 632/Có TK 156).

Bút toán đảo: Nợ TK 511, Nợ TK 3331/Có TK 131 và Nợ TK 156/Có TK 632.

ngtung2812 nói:
Mình bị sai tên Công ty, mã số thuế. còn nội dung, tiền không sai. bên mua không chịu và bắt huỷ, xuất lại hóa đơn. các bác hạch toán cụ thể cho em được không ạ.
Nợ:?
có:?

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Nguyen Tu Anh nói:
Thì đã nói với bạn rồi đấy thôi, không phải hạch toán lại. Muốn hạch toán thì lại rơi vào vòng luẩn quẩn và cũng bằng thừa vì hạch toán giảm đối với hóa đơn bị hủy và hạch toán tăng đối với hóa đơn mới thì khi đối trừ, cũng về mor (0) mà thôi. Hơn nữa, hạch toán lại không phản ánh đúng thực chất nghiệp vụ phát sinh. Hóa đơn viết sai chứ có phải hàng hóa chuyển nhầm đâu?

Khi bán hàng, hạch toán doanh thu (Nợ TK 131/Có TK 511, Có TK 3331), đồng thời hạch toán giá vốn (Nợ TK 632/Có TK 156).

Bút toán đảo: Nợ TK 511, Nợ TK 3331/Có TK 131 và Nợ TK 156/Có TK 632.
Đã hướng dẫn là không phải hạch toán lại trong trường hợp này rồi mà NTA còn hướng dẫn cách hạch toán. Có khi em nó tưởng nhầm...... làm theo...:wall:

H

Ha anh79

Guest
3/8/06
7
0
0
Ha noi
Bạn chỉ việc làm biên bản hủy tờ hóa đơn đó và viết bù lại tờ khác là xong, còn phần thuế đã kê thì làm điều cỉnh với cơ quan thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA