Tính thuế TNCN để khấu trừ khi thuê kiến trúc sư

• Thread starter hoa-anntours
  • Ngày gửi
H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
Xin mọi người chỉ giúp cách tính thuế TNCN của cty mình như sau:
Cty thuê Kiến Trúc sư thiết kế cơ sở của Cty, đã phát sinh và thanh toán 8.500.000đ trong tháng 6, nhưng chưa kê khai, mình mới nhận việc tại đây và cũng không biết cách tính như thế nào. mức thuế suất là bao nhiêu. Vậy bây giờ kê khai và cty tự trả khoản đó được ko? Nếu như ko tính và kê khai nộp cho cá nhân đó thì khoản chi đó có được coi là hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN. Xin Mọi người trả lời gấp cho mình \. Cám ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Trường hợp bạn nêu có 2 vấn đề sau:

1 - Trường hợp để cho chi phí ấy được đưa vào chi phí bạn phải xem lại là công ty bạn có ký hợp đồng với ông KTS ấy không? nếu ông KTS ấy có công ty thì ông ấy phải viết hóa đơn cho công ty bạn, trường hợp đây chỉ làm với tư cách cá thể thì phải làm hợp đồng đầy đủ, rõ ràng đàng hoàng thì mới được. Trong hợp đồng nhớ ghi thêm câu là bên ông KTS không xuất hóa đơn. Nếu đầy đủ những yêu cầu trên thì số tiền trên được đưa vào chi phí tất.

2 - Thuế TNCN, hàng tháng bạn chỉ tạm tính và tạm nộp thôi bạn ạh. Đến cuối năm, bạn tính lại tổng thu nhập của nhân viên đó đạt đến mức nào thì đóng thuế theo mức ấy. Còn nếu như không đạt thì bạn số thuế tạm nộp ấy được hoàn lại cho người đã đóng.

Trường hợp ông KTS chỉ làm có một lần rồi thôi và số tiền cũng không lớn lắm nên bạn thôi không tính nộp thuế TNCN cũng chẳng sao. Nhưng nếu bạn muốn cho chắc ăn thì bạn cứ tính nộp thuế TNCN cho ông KTS ấy thì bạn cứ làm. Đến cuối năm nếu ông KTS ấy không làm thêm gì cho công ty bạn thì... công ty bạn được hoàn lại số tiền thuế đã đóng trên.

Dưới đây là Biểu thuế lũy tiến từng phần (áp dụng đối với thu nhập từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công):

Bậc 1: 4 triệu đồng/tháng 0%;
Bậc 2: trên 4 đến 6 triệu đồng/tháng: 5%;
Bậc 3: trên 6 đến 9 triệu đồng: 10%;
Bậc 4: trên 9 đến 14 triệu đồng/tháng: 15%;
Bậc 5: trên 14 đến 24 triệu đồng/tháng: 20%;
Bậc 6: trên 24 đến 44 triệu đồng/tháng: 25%;
Bậc 7: trên 44 đến 84 triệu đồng/tháng: 30%;
Bậc 8: trên 84 triệu đồng: 35%.

N

Ngô Văn Chính

Guest
4/10/06
16
0
0
Hà nội
Bạn letmyha ơi! cho mình hỏi biểu thuế đấy bạn lấy ở đâu ra vậy?
Giờ tôi mới thấy!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Biểu thuế đó đang là dự thảo chưa áp dụng đâu bạn ạ. Còn để kê khai tính thuế TNCN cho kiến trúc sư đó, bạn phải xem đó là thu nhập thường xuyên hay là không thường xuyên và áp dụng thuế suất cho phù hợp theo TT số 81/2004/ TT-BTC. Cụ thể nếu là TN TX thì thuế TN tính theo phương pháp lũy tiến từng phần, còn là TN không TX thì áp dụng đối với tổng thu nhập chịu thuế. Còn nếu anh kiến trúc sư đó đại diện cho cơ quan ảnh ký hợp đồng thiết kế với cty bạn và khi tiền lương anh ta được trả từ công ty bạn rồi về nộp lại cho cơ quan ảnh thì bạn không phải kê khai đóng thuế cho ảnh đâu vì trong trường hợp này không thuộc diện chịu thuế TNCN.
Thân

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
hanhlinh nói:
Biểu thuế đó đang là dự thảo chưa áp dụng đâu bạn ạ. Còn để kê khai tính thuế TNCN cho kiến trúc sư đó, bạn phải xem đó là thu nhập thường xuyên hay là không thường xuyên và áp dụng thuế suất cho phù hợp theo TT số 81/2004/ TT-BTC. Cụ thể nếu là TN TX thì thuế TN tính theo phương pháp lũy tiến từng phần, còn là TN không TX thì áp dụng đối với tổng thu nhập chịu thuế. Còn nếu anh kiến trúc sư đó đại diện cho cơ quan ảnh ký hợp đồng thiết kế với cty bạn và khi tiền lương anh ta được trả từ công ty bạn rồi về nộp lại cho cơ quan ảnh thì bạn không phải kê khai đóng thuế cho ảnh đâu vì trong trường hợp này không thuộc diện chịu thuế TNCN.
Thân
Dù rằng là đó chỉ là Biểu thuế đang dự thảo nhưng nếu không dựa vào Biểu thuế đó thì dựa vào đâu để tính thuế TNCN cho người lao động vậy bạn? Hay là phải dùng lại Biểu thuế cũ?

H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
hanhlinh nói:
Thân
- CÁM ƠN BẠN HANHLINH,
TRƯỜNG HỢP KTS NÀY CHỈ LÀM MỘT LẦN THÔI, VẬY LÀ MÌNH ÁP DỤNG MỨC THUẾ SUẤT ĐỐI VỚICÁ NHÂN CÓ THU NHẬP KHÔNG THƯỜNG XUYÊN TRONG TT81. MÌNH CHẮC CHẮN LÀ PHẢI KÝ LẠI HỢPĐỒNG RỒI, VÌ HIỆN NAY CHƯA KÝ HỢP ĐỒNG DO WEN VỚI SẾP MÀ, MÌNH CHỈ LO LÀ KO BIẾT KO ĐÓNG THUẾ TNCN CHO KTS THÌ KHÔNG ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ THÔI. THANKS

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Bạn letmyha ơi, dựa vào TT số 81/2004/TT-BTC và TT số 12/2005/TT-BTC về sửa đổi , bổ sung một số điểm (chủ yếu là các biểu mẩu) của TT 81 nhưng không thay đổi thuế suất TNCN. Thân

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu kiến trúc sư này không thuộc sự quản lý của công ty, không ký hợp đồng với công ty, được công ty thuê làm dịch vụ thì không thực hiện thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, mà áp dụng thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập. Phiếu chi tiền là căn cứ để được tính vào chi phí hợp lý.

hoa-anntours nói:
- CÁM ƠN BẠN HANHLINH,
TRƯỜNG HỢP KTS NÀY CHỈ LÀM MỘT LẦN THÔI, VẬY LÀ MÌNH ÁP DỤNG MỨC THUẾ SUẤT ĐỐI VỚICÁ NHÂN CÓ THU NHẬP KHÔNG THƯỜNG XUYÊN TRONG TT81. MÌNH CHẮC CHẮN LÀ PHẢI KÝ LẠI HỢPĐỒNG RỒI, VÌ HIỆN NAY CHƯA KÝ HỢP ĐỒNG DO WEN VỚI SẾP MÀ, MÌNH CHỈ LO LÀ KO BIẾT KO ĐÓNG THUẾ TNCN CHO KTS THÌ KHÔNG ĐƯỢC TÍNH VÀO CHI PHÍ THÔI. THANKS
(Bạn chú ý: Lần sau không sử dụng chữ in hoa trong toàn bộ bài viết)

Sửa lần cuối:
H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu kiến trúc sư này không thuộc sự quản lý của công ty, không ký hợp đồng với công ty, được công ty thuê làm dịch vụ thì không thực hiện thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, mà áp dụng thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập. Phiếu chi tiền là căn cứ để được tính vào chi phí hợp lý.
.
-vậy em có phải đóng thuế TNCN cho KTS này kkông chị? Em không quan tâm đến việc phải đóng hay không? Em chỉ quan tâm đến việc quyết toán sau này thôi. Chị chỉ giúp.

Nguyen Tu Anh nói:
(Bạn chú ý: Lần sau không sử dụng chữ in hoa trong toàn bộ bài viết)
-Xem sẽ chú ý.:biggthump

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Rõ ràng là bạn phải kê khai nộp thuế rồi còn gì. Nhưng vấn đề là nếu người KTS này có ký hợp đồng lao động với công ty bạn thì đóng thuế theo biểu lũy kế, còn chỉ là hợp đồng giao khoán 1 tháng thì bạn phải khấu trừ 10% thu nhập để kế khai thuế TNCN.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Tôi cho các bạn biểu thuế chính xác của thuế TNCN đối với người có thu nhập cao:
- Của công dân VN và cá nhân là người không mang quốc tịch VN nhưng định cư không thời hạn tại VN:
+ Đến 5.000.000 đồng thuế suất là 0%
+ Trên 5.000.000 đến 15.000.000 đồng TS kà 10%
+ Trên 15.000.000 đến 25.000.000 đồng TS kà 20%
+ Trên 25.000.000 đến 40.000.000 đồng TS kà 30%
+ Trên 40.000.000 TS kà 40%
- Của người nước ngoài cư trú tại VN và công dân VN lao động, công tác ở nước ngoài:
+ Đến 8.000.000 đồng thuế suất là 0%
+ Trên 8.000.000 đến 20.000.000 đồng TS kà 10%
+ Trên 20.000.000 đến 50.000.000 đồng TS kà 20%
+ Trên 50.000.000 đến 80.000.000 đồng TS kà 30%
+ Trên 80.000.000 TS kà 40%
* Thuế suất đối với TN không thường xuyên:
- Thuế suất 5% trên tổng thu nhập đối với thu nhập về chuyển giao công nghệ trên 15.000.000đ/lần; thu nhập về quà biếu, quà tặng bằng hiện vật từ nước ngoài chuyển về trên 2.000.000đ/lần.
- Thuế suất 10% trên tổng số thu nhập đối với thu nhập về trúng thưởng xổ số trên 15.000.000đ/lần;
Theo tại đơn vị tôi thì đang kê khai theo lũy tiến từng phần, khi kê khai DN chi nộp hộ thường thì cuối tháng cuối quý hoặc cuối năm thu lại 1 lần tùy.

H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
Acc242 nói:
Rõ ràng là bạn phải kê khai nộp thuế rồi còn gì. Nhưng vấn đề là nếu người KTS này có ký hợp đồng lao động với công ty bạn thì đóng thuế theo biểu lũy kế, còn chỉ là hợp đồng giao khoán 1 tháng thì bạn phải khấu trừ 10% thu nhập để kế khai thuế TNCN.
- cám ơn anh đã quan tâm. Em mới đọc kỹ lại TT81. Đối với khoản thu nhập không thường xuyên có mức tổng thu nhập từ 15tr trở lên thì mới chịu thuế TNCN. em hiểu như vậy có đúng không? Vậy trường hợp KTS này cty mức lương bên em e trả sẽ ko phải đóng thuế TNCN cho "vị" này. Em hiểu như vậy đúng không??
Xin trả lời giúp. cám ơm mọi người

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Đó coi như là 1 khoản chi phí thuê ngoài, nhưng hình như là có hợp đồng rõ ràng để chứng minh cho điều đó đấy.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình thì trường hợp của bạn không phải là thu nhập không thường xuyên đâu mà là thu nhập thường xuyên theo quy định sau đây:

"Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác.". Như thế số tiền thuế phải nộp là 850.000đ, nếu đây là thu nhập Net thì Gross-up thành 9.445.000 đ (làm tròn) và thuế phải nộp là 945.000 đ.

Trường hợp bạn ký hợp đồng thời vụ (nhân viên của công ty) thì khấu trừ theo biểu lũy kế thu nhập thường xuyên đã quy định tức là 350.000đ. Nếu đây là thu nhập net thì phải gross-up là 8.889.000đ và thuế phải khấu trừ là 389.000đ

H

hoa-anntours

Guest
1/11/05
33
0
0
Tp Ho chi Minh
Acc242 nói:
Theo mình thì trường hợp của bạn không phải là thu nhập không thường xuyên đâu mà là thu nhập thường xuyên theo quy định sau đây:

"Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác.". Như thế số tiền thuế phải nộp là 850.000đ, nếu đây là thu nhập Net thì Gross-up thành 9.445.000 đ (làm tròn) và thuế phải nộp là 945.000 đ.

Trường hợp bạn ký hợp đồng thời vụ (nhân viên của công ty) thì khấu trừ theo biểu lũy kế thu nhập thường xuyên đã quy định tức là 350.000đ. Nếu đây là thu nhập net thì phải gross-up là 8.889.000đ và thuế phải khấu trừ là 389.000đ
- vậy thì em làm hợp đồng thời vụ với cái vị KTS này được chứ(vì thuế sẽ ít hơn đi mà:biggthump ), và theo anh thì nội dung hợp đồng nên thể hiện điều gì ko? hay chỉ cần có hợp đồng là được.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cao Anh Lai nói:
Tôi cho các bạn biểu thuế chính xác của thuế TNCN đối với người có thu nhập cao:
- Của công dân VN và cá nhân là người không mang quốc tịch VN nhưng định cư không thời hạn tại VN:
+ Đến 5.000.000 đồng thuế suất là 0%
+ Trên 5.000.000 đến 15.000.000 đồng TS kà 10%
+ Trên 15.000.000 đến 25.000.000 đồng TS kà 20%
+ Trên 25.000.000 đến 40.000.000 đồng TS kà 30%
+ Trên 40.000.000 TS kà 40%
- Của người nước ngoài cư trú tại VN và công dân VN lao động, công tác ở nước ngoài:
+ Đến 8.000.000 đồng thuế suất là 0%
+ Trên 8.000.000 đến 20.000.000 đồng TS kà 10%
+ Trên 20.000.000 đến 50.000.000 đồng TS kà 20%
+ Trên 50.000.000 đến 80.000.000 đồng TS kà 30%
+ Trên 80.000.000 TS kà 40%
* Thuế suất đối với TN không thường xuyên:
- Thuế suất 5% trên tổng thu nhập đối với thu nhập về chuyển giao công nghệ trên 15.000.000đ/lần; thu nhập về quà biếu, quà tặng bằng hiện vật từ nước ngoài chuyển về trên 2.000.000đ/lần.
- Thuế suất 10% trên tổng số thu nhập đối với thu nhập về trúng thưởng xổ số trên 15.000.000đ/lần;
Theo tại đơn vị tôi thì đang kê khai theo lũy tiến từng phần, khi kê khai DN chi nộp hộ thường thì cuối tháng cuối quý hoặc cuối năm thu lại 1 lần tùy.
Đây là biểu thuế cũ mà anh!
Công ty anh rộng rãi thật! Chịu chi ghê!

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
To lemyyha: Biểu thuế này đang áp dụng mà sao lại là cũ chứ? Thế biểu mới là thế nào?

To : hoa-anntours: Nếu em làm hợp đồng thời vụ thì phải nộp tiền thuế ít hơn. nội dung hợp đồng thì vẫn bình thường thôi , chỉ cần có các điều khoản tối thiểu theo quy định là Ok rồi.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
letmyha nói:
Đây là biểu thuế cũ mà anh!
Công ty anh rộng rãi thật! Chịu chi ghê!
Đây là biểu thuế đang được áp dụng chứ không phải là biểu thuế cũ, cái bạn gọi là biểu thuế mới đó chưa có hiệu lực thì làm sao dựa trên cơ sở đó để tính thuế. Không phải là cty rộng rãi mà là tạo điều kiện thuận lợi cho người đóng thuế và cả kế toán nữa, và 1 điều nữa là những nhân vật nộp thuế TNCN này đều nằm trong danh sách hội đồng thành viên nên mới được ưu tiên như vậy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoa-anntours nói:
- vậy thì em làm hợp đồng thời vụ với cái vị KTS này được chứ(vì thuế sẽ ít hơn đi mà:biggthump ),
Acc242 nói:
To : hoa-anntours: Nếu em làm hợp đồng thời vụ thì phải nộp tiền thuế ít hơn.
Tại sao các bạn cứ lo nộp tiền thuế TNCN nhiều quá nhỉ?

- Thứ 1, đây không phải là chi phí mà công ty phải bỏ ra, đây là chi phí của cá nhân.
- Thứ 2, đây là thu nhập tạm khấu trừ thôi. Cuối năm, xét đến tổng thể, nếu tổng thu nhập chịu thuế TNCN của người đó nhiều hơn 60.000.000 đồng/năm thì mới chính thức thu thuế, nếu ít hơn thì sẽ được nhà nước hoàn trả lại tiền thuế đã nộp.

Do đó, nộp ít hay nộp nhiều chỉ xét đến tính thời điểm. Xét đến tính tổng thể, khoảng thời gian một năm, thế nào số thuế TNCN nếu phải nộp cũng quy về một giá trị mà thôi.