Lương lao động thuê ngoài

• Thread starter thanhlan
  • Ngày gửi
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Công ty mình xuất nguyên liệu cho các hộ gia đình đan một công đoạn của một cái ghế, giá đan tính trên sản phẩm. Vậy cho mình hỏi tiền lương mình trả cho người đan thì mình định khoản sao cho đúng.
Các bạn giúp mình nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Xác định tiền lương cần phải trả:
N.622/C.334
Thanh toán tiền lương:
N.334/C.111
Bạn phải cho vào 622 vì mình phải tập hợp chi phí tiền lương này để tính giá thành cho sản phẩm ghế của bạn.
Thân!

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Bạn ơi cho mình hỏi thêm 1chút nha. Mình xuất nguyên liệu này là đan một công đoạn là đáy ghế và lưng ghế sau khi đan hoàn thành mình tính giá thành của công đoạn này rồi nhập lại kho. khi nào có khách hàng đặt hàng thì mình mới xuất khung ghế +lưng ghế, đáy ghế thì mới ra được thành phẩm.
Vậy trường hợp này mình định khoản giống như trên là được bạn nhỉ.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
thanhlan nói:
Bạn ơi cho mình hỏi thêm 1chút nha. Mình xuất nguyên liệu này là đan một công đoạn là đáy ghế và lưng ghế sau khi đan hoàn thành mình tính giá thành của công đoạn này rồi nhập lại kho. khi nào có khách hàng đặt hàng thì mình mới xuất khung ghế +lưng ghế, đáy ghế thì mới ra được thành phẩm.
Uh đúng rồi, bạn tính giá thành phân bước đúng ko? Khi nào xuất bán thì bạn lại tiếp tục tính giá thành cho nguyên cái ghế đó, còn về chi phí nhân công thuê ngoài gia công đáy ghế hạch toán như thế là OK rồi.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
thanhlan nói:
Uh đúng rồi, bạn tính giá thành phân bước đúng ko? Khi nào xuất bán thì bạn lại tiếp tục tính giá thành cho nguyên cái ghế đó, còn về chi phí nhân công thuê ngoài gia công đáy ghế hạch toán như thế là OK rồi.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
thanhlan nói:
Công ty mình xuất nguyên liệu cho các hộ gia đình đan một công đoạn của một cái ghế, giá đan tính trên sản phẩm. Vậy cho mình hỏi tiền lương mình trả cho người đan thì mình định khoản sao cho đúng.
Các bạn giúp mình nha.
nhưng theo tèo nghĩ thì tiền lương này có 2 cách hạch toán
thứ 1: không đưa vào tài khoản 622, mà hạch toán vào 154
N 154/ C111
thứ 2: hạch toán vào tk 622 như chú Hoangaccounting để dễ quản lý chi phí
theo mình là như thế, còn ý kiến của mọi người như thế nào?

Sửa lần cuối:
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Mình thấy bạn hoang và bạn tèo đều có lý cả.Còn mình thì không biết chọn sao đây. Huhuhu. Góp ý giúp mình với.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Bạn nhập kho thì cho vào TK nào 154 - để dở dang bao giờ sản xuất tiếp thì lại tính chi phí: N TK 622 cuối tháng k/ chuyển TK 154.
Thanh toán lương
(1) N TK 622
C TK 334
(2) N TK 334
C TK 111

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Cảm ơn tất cả các bạn đã giúp mình về tiền lương LĐ thuê ngoài nha.
Bạn Gianguyen ơi ! cho mình hỏi thêm 1 tý nha:
Khi mình tính giá thành của sản phẩm DD của đáy ghế, lưng ghế trên thì mình nhập lại kho 152, vì hàng này mình làm dự trữ, nếu để ở TK 154 thì khó quản lý. Vậy mình nhập vô Nợ 152 có 154 có được không bạn, Cty mình đa số mua hàng bán thành phẩm về cũng nhập vô kho 152.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
thế khi xuất ra bạn ghi
1) N 154: 1.000 đ
C TK 152
2) chi phí tiếp cho cho lô hàng đó thì ghi :
+) N622: 200 đ
C 334
+)N 627: 100 đ
C TK 111
Cuối tháng k/chuyển
3) N TK 154 : 300 đ
C TK 622,627
Nhập kho
4) N TK 155 =1.000 + 300 =1.300 đ
C TK 154 (1) xuất kho + (3) k/chuyển trong tháng

Sửa lần cuối:
T

tietsontc

Guest
1/1/06
36
0
0
Bao Loc - Lam Dong
"Khi mình tính giá thành của sản phẩm DD của đáy ghế, lưng ghế trên thì mình nhập lại kho 152, vì hàng này mình làm dự trữ, nếu để ở TK 154 thì khó quản lý. Vậy mình nhập vô Nợ 152 có 154 có được không bạn, Cty mình đa số mua hàng bán thành phẩm về cũng nhập vô kho 152."
Theo tôi nghĩ thì hạch toán như vậy rất khiên cưỡng. Vế nguyên tắc kế toán, bạn ko thể hạch toán ngược như vậy được. Nó không phản ánh được tính chất và ý nghĩa của tài khoản được định khoản.
Còn theo nguyên tắc tài chính thì hạch toán như vậy sẽ ko phản ánh được cơ cấu vốn của doanh nghiệp. Nếy vốn biểu hiện ở mức độ 152 (nguyên liệu) sẽ có tính thanh khoản cao hơn vốn biểu hiện ở mức độ 154 (dở dang). Ví dụ như nế là tấm vải (152) thì sẻ dễ bán thu hồi vốn hơn là một cái áo chỉ mới cắt mà chưa may (154).
Mình có thiển ý như vậy, rất mong được phản hồi.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Nấu vậy thì cho tách nó ra làm 02 loại.
152 - thông thường.
152 B Bán sản phẩm. Khi phân tích sẽ loại trừ yếu tố Bán SP là OK.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
thanhlan nói:
Cảm ơn tất cả các bạn đã giúp mình về tiền lương LĐ thuê ngoài nha.
Bạn Gianguyen ơi ! cho mình hỏi thêm 1 tý nha:
Khi mình tính giá thành của sản phẩm DD của đáy ghế, lưng ghế trên thì mình nhập lại kho 152, vì hàng này mình làm dự trữ, nếu để ở TK 154 thì khó quản lý. Vậy mình nhập vô Nợ 152 có 154 có được không bạn, Cty mình đa số mua hàng bán thành phẩm về cũng nhập vô kho 152.
Theo tôi thấy thì bạn thanhlan nên chia làm 2 công đoạn thì hay hơn. Khi xuất NVL đi gia công thì Nợ 621/Có 152, và những Cp phát sinh trong quá trình gia công như V/C, lương,... thì hoạch toán Nợ 622,627... đến khi hoàn thành công đoạn đó bạn sẽ tập hợp để tính giá thành ở công đoạn này thì Nợ 154/ Có 621,622,627, sau khi tập hợp xong ta nhập kho thành phẩm của công đoạn này: Nợ 155/ Có 154, vậy là xong 1 công đoạn rồi phải không nào? Đến khi xuất thành phẩm này để gia công một thành phẩm khác hoàn thiện hơn thì bạn cũng làm y như vậy thay vì Có 152 thì bạn Có 155, bạn hãy tự đặt cho từng giai đoạn thành phẩm của mình 1 TK cấp 2 để theo dõi không bị lẫn lộn. Bạn hình dung được cách làm này không? Tôi thấy cách này đơn giản và đỡ nhức đầu hơn vì quy trình làm cho cả 2 công đoạn đều như nhau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA