Kế toán xây dựng

• Thread starter anabuisoftware
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

kt08

Guest
11/12/08
5
0
0
42
Ha noi
Hợp đồng xây dựng

Mình có điều này rất mong được tham khảo ý kiến của các bạn:
1 hợp đồng ký từ đầu năm với giá trị là 800 triệu, nhưng đến cuối năm vẫn chưa xong hợp đồng, mà theo mình biết giá trị của công trình này phải theo bản thanh lý hợp đồng dựa theo khối lượng nghiệm thu khối lượng hiện trường.
Vậy cho mình hỏi phải hạch toán thế nào nếu như ctrình đó kéo dài sang nhưng năm sau và nếu như không lấy được tiền nợ thì thế nào?
Còn điều này mình thấy chóng mặt:(bên ksát địa chất) Khi hợp đồng ký rồi, thi công rồi nhưng khổ 1 nỗi là có khi ctrình đó chưa được chủ đầu tư phê duyệt nên có khi phải sửa lại HĐ, sửa lại nhật ký thi công... nói chung là nhiều thứ theo ngày tháng phê duyệt. Khó là có khi làm năm nay nhưng năm tới mới được phê duyệt thế thì phải hạch toán thế nào đây a? Hay là cứ khi nào công trình đươc nghiệm thu và HĐ được thanh lý thì hạch toán? Nhưng mình thấy không ổn lắm, vì nếu như ctr được phê duyệt năm sau, và HĐ chỉnh lại năm sau thì k sao nhưng ngày tháng phê duyệt năm nay và HĐ ký năm nay thì thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ngocxuan

Ngocxuan

Trung cấp
26/2/09
57
1
0
ha noi
kế toán xây dựng
lâu rùi ko thấy ai tham gia bàn luận cho chủ nầy thì phải
xin chào các bạn, mình cũng là kế toán mới ra trường, lại chảng có kinh nghiệm gì máy trong lĩnh vực ktxd.
lúc học mình cũng ko đc học về ktxd chỉ dc học kế toán cơ bản..jờ mình vào làm cho một cty về xd, làm về kế toán văn phòng
vậy cho mình hỏi là: kế toán xd công trình và kế toán xd văn phòng khác nhau ntn?
cty nhận đc hợp đồng tư vấn thiết kế thi công 2 bên đã ký kết thì mình phải làm ntn và có phải hạch toán ko nhỉ
các bạn júp mình với........

H

huycuong

Guest
6/5/08
5
0
0
tp.HCM
Chao ca nha.
Minh cung thanh vien moi cua WKT.
La nhan vien cong ty Xay Dung. cung dc 5 nam roi.
minh ben tong hop, quan ly vat tu, cong no, giam sat cong trinh,tai chinh cua cty...
neu co ji ko bit, xin ca nha cung giup do them cho minh nhe,
cam on ca nha nhieu nhe.

M

minhtuyenvu

Sơ cấp
26/6/08
10
0
0
40
vũng tàu
Xin chào mọi người!
Mình cũng mới làm kế toán xây dựng, nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm về lĩnh vực này. Mong mọi người giúp đỡ mình với nha!
Hiện nay công ty của mình đang thi công 1 công trình. Công ty cũng ký hợp đồng giao khoán về phần nhân công trọn gói. Mình đã làm hợp đồng giao khoán rồi (mình chỉ làm hợp đồng giữa Giám đốc và 1 người đại diện nhóm công nhân thôi). Bây giờ công trình sắp hoàn thành. Vậy khi công trình hoàn thành, Công ty mình sẽ thanh toán hết giá trị hợp đồng cho nhóm công nhân đó.
1. Mình muốn biết phải làm những chứng từ gì cần thiết để có thể đưa vào chi phí kế toán hợp lý và đầy đủ?
2. Sếp mình yêu cầu mình phải làm hợp đồng lao động thời vụ riêng cho từng công nhân thuê ngoài, có cần thiết phải làm như vậy ko?
3. Trường hợp nào mình phải khấu trừ lại tiền thuế 10% trên giá trị hợp đồng về thuê khoán lao động thuê ngoài? Có xác định theo giá trị nhiều hay ít của từng hợp đồng ko?
4. Đối với những công trình lớn, có bảo hành. Mình phải căn cứ vào đâu để xác định tỷ lệ trích dự phòng chi phí bảo hành?
Bạn nào có những ý tưởng về các phần khác của kế toán ngành xây dựng thì chỉ mình biết thêm với nha!

M

minhtuyenvu

Sơ cấp
26/6/08
10
0
0
40
vũng tàu
To whoamI

Nếu bạn cần hỏi một vấn đề cụ thể nào về XD có thể hỏi mình, trong TH mình chưa rõ, mình sẽ hỏi các cồng nghiệp của mình

Chao ban namtt!:)
Mình đọc các bài trên diễn đàn thấy bạn trả lời hay và nhiệt tình quá. Mình cũng mới làm kế toán xây dựng, nên có những vấn đề thắc mắc bạn trả lời qiúp mình được ko?
- Trước đây mình làm kế toán ngành sản xuất thấy tất cả các chi phí mình tập hợp, hầu như có hóa đơn đầy đủ. Nhưng ngành xây dựng thì ko như vậy, có những chứng từ như: giấy đi đường, chi phí đi công tác...những khoản này có được xem là chi phí hợp lý của kế toán ko? Thuế kiểm tra có chấp nhận ko?
- Cty mình có làm thêm dịch vụ tư vấn giám sát công trình. Vậy những hợp đồng về tư vấn công trình có cần theo dõi riêng ko? Thật sự mình thấy tư vấn giám sát chỉ là dịch vụ nên ko có chi phí rõ ràng, riêng biệt cho từng công trình.
- Còn vấn đề này nữa: Cty mình có thi công công trình, có chi phí từ việc mua đất cát của Sở tài nguyên nhưng chỉ có phiếu thu, ko có hoá đơn. Vậy có được đưa vào chi phí kế toán ko? Có người bảo mình đi mua hoá đơn vật liệu khác để bù vào.
Mình mới làm kế toán xây dựng nên chưa có kinh nghiệm nhiều. Bạn có kinh nghiệm thì giúp mình với nha! Có tài liệu gì liên quan đến kế toán xây dựng thì chia sẻ cho mình với! Nếu được bạn gửi mail cho mình nha! "minhtuyendmk@yahoo.com"
Thank you very much!:talk:

N

Nhu Y

Guest
Chào bạn! anabuisoftware
Mình cũng là dân kế toán xây dựng!. Hảy cho mình biết cụ thể các vấn đề bạn gặp phải để chúng ta có cơ sở cùng nhau thảo luận chứ bạn nói chung chung như thế thì biết đường đâu mà mò.
:error :error

Chao anh Binh`!duoc biet a co kinh nghiem ve ke toan xay dung,e dang lam cong ty xay dung nhung co chut rac roi, zay a co the tu van cho e dc ko?
cam on a truoc!

A

acc01

Guest
3/6/09
25
1
0
41
đà nẵng
Chào cả nhà, cho em hoỉ vơí nhé.
Công ty em vưà ký hợp đồng vơí công ty B (hợp đồng tw vấn thiết kế) trị giá 400 triệu ký ngày 26 tháng 5 năm 2009. Sau khi ký hợp đồng bên cty e có tạm ứng 30% giá trị hợp đồng (120 tr) (chưa xuất hoá đơn).
Cả nhà tư vấn giúp e làm báo cáo thu nhập tạm tính như thế nào (trong khi cho nhân công ứng 50 triệu đồng ) . Tính thuế TNDN thế nào nếu hết công trình mình mơí xuất hoá đơn AI có kinh nghiệm chỗ này giúp mình vơí. Dân mơí vào nghề còn non kém.
Xin cảm ơn/

H

hungfa1

Guest
23/10/08
0
0
0
40
tp.HO CHI MINH
Cám ơn mọi người đã cho tôi biết nhiều điều hay đến vây. Tôi là kỹ sư cơ khí chế tạo mới xin được vào công ty xây dựng và đang học làm dự toán may có anh em trong công ty chỉ giúp nhưng vẫn mù mờ lắm. Mong anh em chỉ bảo nhiều nhé. Cám ơn anh em nhiều lắm

levanton

levanton

Cao cấp
Cám ơn mọi người đã cho tôi biết nhiều điều hay đến vây. Tôi là kỹ sư cơ khí chế tạo mới xin được vào công ty xây dựng và đang học làm dự toán may có anh em trong công ty chỉ giúp nhưng vẫn mù mờ lắm. Mong anh em chỉ bảo nhiều nhé. Cám ơn anh em nhiều lắm

Làm dự toán bạn căn cứ vào định mức do Bộ xây dựng ban hành, khôi lượng công việc, đơn giá và các qui định về các khoản tỷ lệ phi khác để lập. Bạn hỏi các đồng nghiệp là kỹ sư xây dựng sẽ rõ hơn.

X

xuorongden

Guest
20/3/09
15
0
0
39
tp. hcm
Chào cả nhà, cho em hoỉ vơí nhé.
Công ty em vưà ký hợp đồng vơí công ty B (hợp đồng tw vấn thiết kế) trị giá 400 triệu ký ngày 26 tháng 5 năm 2009. Sau khi ký hợp đồng bên cty e có tạm ứng 30% giá trị hợp đồng (120 tr) (chưa xuất hoá đơn).
Cả nhà tư vấn giúp e làm báo cáo thu nhập tạm tính như thế nào (trong khi cho nhân công ứng 50 triệu đồng ) . Tính thuế TNDN thế nào nếu hết công trình mình mơí xuất hoá đơn AI có kinh nghiệm chỗ này giúp mình vơí. Dân mơí vào nghề còn non kém.
Xin cảm ơn/

Theo mình thì:
1/- khi bạn tạm ứng 30% bạn cứ xem như một khoản tiền ứng trước của khách hàng:
N 111/112: 120tr
C131: 120tr.

2/-CN ứng thì bạn cũng ht như một nv chi tiền tạm ứng cho nhân viên:
N 141 50tr (chi tiết)
C 111 50tr

Nếu hợp đồng của bạn không theo tiến độ thi công thì bạn cứ tiếp tục hạch toán như trên cho đến khi nghiệm thu công trình, thanh lý hđ lúc đó bạn xuất HĐ và hoàn ứng lại số tiền CN đã ứng:
a) N111:50tr b)N131
C141:50tr C511
C333

Theo mình hiểu là vậy còn các bạn thế nào? Mình cũng mới làm kế toán bên công ty xây dựng nên các bạn cùng góp ý kiến nha.

L

longpvan

Guest
20/10/08
3
0
0
HCM
Kế toán xây dựng phải giỏi

Mình là KS xây dựng. Mình thấy khi dự thầu mình thường bùa đơn giá dự toán (nâng hạ) để sao cho giá thấp hợp lý, và khả năng thu hồi vốn TC công trình càng nhiều, càng sơm để đảm bảo ổn định chi phí thi công.
Xong vụ đấu thầu. Mình lại làm giá khoán cho đội thi công của công ty, thầu phụ ... Mình lại bùa giá một lần nữa.
Xong vụ đó. Mấy ông đội lại bùa khối lượng, chứng từ hoá đơn tá lả.
Xong về kế toán chắc đau cái đầu.... và bể cái đầu...
Tiếp ... hoàn công quyết toán ...
Kế toán non tay nghẻo củ tử như chơi.

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Tôi cũng mới làm kế toán xây dựng. Tôi thấy hình như bạn Levanton am hiểu rất nhiểu về ktoán xây dựng. Bạn có thể cho tôi hỏi: tôi là ktoán của chủ đầu tư, vậy thì tôi phải làm những gì? thực sự tôi chưa hình dung ra công việc mà mình phải làm bởi Cty tôi làm dự án Xây toà nhà cao ốc cho thuê văn phòng và mới đang làm HĐ thuê tư vấn thiết kế và làm dự toán.
Bạn trả lời giúp mình nhé

H

hoangha90

Guest
5/9/09
63
1
0
40
nga son
đặc điểm kế toán xây dựng là doanh thu chi phí hạch toán theo công trình ,kết chuyển lãi lỗ cũng theo công trình

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Mình là KS xây dựng. Mình thấy khi dự thầu mình thường bùa đơn giá dự toán (nâng hạ) để sao cho giá thấp hợp lý, và khả năng thu hồi vốn TC công trình càng nhiều, càng sơm để đảm bảo ổn định chi phí thi công.
Xong vụ đấu thầu. Mình lại làm giá khoán cho đội thi công của công ty, thầu phụ ... Mình lại bùa giá một lần nữa.
Xong vụ đó. Mấy ông đội lại bùa khối lượng, chứng từ hoá đơn tá lả.
Xong về kế toán chắc đau cái đầu.... và bể cái đầu...
Tiếp ... hoàn công quyết toán ...
Kế toán non tay nghẻo củ tử như chơi.

MÌnh đồng ý với bạn. Chỉ riêng phần hoá đơn đầu vào thôi là đủ chết rùi. Không khéo nộp thuế TNDN tiền tỷ là out liền

T

tranchauhp

Guest
8/9/09
7
0
0
38
hà tĩnh
chào mọi người
mình đang làm kế toán ở công ty xây dựng nhưng mình là người mới vào nghề nên không rành lắm
hiện tại công ty mình đang chuẩn bị thi công một công trình khỏng 2tỷ mà quy trình hạch toán mình không được rõ lắm vì công ty cũng mới thành lập
ai có một quy trình hạch toán mẫu vềg hạch toán tại một công trình nào đõ không cho mình xin với
có gì nhắn cho mình vào mail dungsirongxanh@yahoo.com hoặc tranchauhp@gmail.com
thanhks

H

hacdieu

Guest
4/10/09
0
0
0
tp.hcm
Neu cac ban co nhu cau can doi VAT thi gui mail cho em ketoanvip@gmail.com minh se chi cho cac ban cach lam ...ben cong ty minh van thuong can doi so sach cho may cong ty xay dung nen kinh nghiem lam...

G

Givan

Guest
29/9/09
0
0
0
38
Hà Nội
Minh cung la dan ke toan moi ve xay dung. Rat mong duoc moi nguoi giup do. Co gi moi nguoi add nick minh la nguoiquenxala2001@yahoo.com de tien trao doi nhe. Ma ban ke toan gia can oi, lam on cho minh add nick cua ban duoc ko. vi ko biet la ban la nam hay nu de goi anh chi nua. thanh that sorry nhe.

V

vitconsmile

Sơ cấp
25/9/09
33
0
0
36
HA NOI
:1luvu:Các thông tin các bạn cung cấp rất hữu ích. Cho mình hỏi thêm chút nhé:
Nếu thực tế tổng chi phí thuê nhân công chỉ bằng 1/2 tổng chi phí trong bảng dự toán nhưng khi tính giá thành muốn tăng thêm chi phí đó cho bằng hoặc gần bằng với số dự toán đó thì mình phải lập hợp đồng thuê nhân công thế nào để phân bổ số chi phí đó vì trong bảng dự toán đó có nhiều hạng mục công trình khác nhau?

K

khacky

Guest
minh chua ro ve quyet dinh 48-cho DN xay lap

minh dang ban khoan day!
minh bat dau vao lam ke toan cho cong ty xay dung dan dung.giam doc cung tin vao "tiem nang" cua minh nhung minh dang lung tung ne.cong ty minh ap dung quyet dinh 48(cho doanh nghiep vua va nho).theo minh tim hieu thi thay rang cac chi phi deu cho vao 154.minh chua hieu la:neu vay thi hach toan cac chi phi nhu the nao va phan bo chung nhu the nao day.ai co mau bieu cac bang phan bo chi phi cho minh xem voi!cam on cac ban nhieu!

H

hoakhoila

Guest
Hoàn chứng từ do nhận khoán

các bạn ơi sẵn cho mình hỏi với.nếu người nhận khoán họ hoàn ctu dư so với mức khoán qui định thì giải quyết thế nào? họ đòi trả lại phần tiền chênh lệch do thừa hóa đơn đó thì giải quyết thế nào?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA