Kế toán xây dựng

• Thread starter anabuisoftware
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
G

giangnguyen

Guest
22/9/04
5
0
1
hcmc
Mình cũng là kế toán tại một công ty xây dựng được vài tháng, đã tham khảo ý kiến của các bạn nhưng vẫn còn nhiều thắc mắc. Cho mình hỏi:
1/ Trong trường hợp công ty giao khoán cho các đội, không có kho chứa vật tư, xuất vật tư không để tồn. Chứng từ tập hợp về phòng kế toán có trường hợp hoá đơn vật tư mua về ngày ghi trên hoá đơn trước ngày công trình thi công. Xin cho hỏi trường hợp này có thể giải thích được hay không. Nếu không những chứng từ đã quyết toán có cách nào điều chỉnh?
2/ Khi các đội quyết toán có một số loại vật tư quyết toán nhiều hơn 1 ít so với dự toán, ( đội giải thích để bù trừ cho một số loại vật tư phụ, không có hoá đơn), có loại vật tư cùng loại (giả sử : trên dự toán là "thép hình" nhưng khi quyết toán là "thép lá mạ" ), mình không phân biệt được 2 loại thép đó giống và khác nhau như thế nào, quyết toán như vậy có được hay không? Xin các bạn cho mình chúc ý kiến.
Cám ơn các bạn nhiều.Mong tin

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le ngoc ai

Guest
2/11/04
0
0
0
HCM city
theo minh ban nen ket hop voi anh ky su de lam ro hon ve vat tu xuat ra cong trinh de tap hop chi phi theo bang quyet toan cho dung

than chao
BẠN NÊN GỬI BÀI CÓ DẤU NẾU KHÔNG BÀI CỦA BẠN SẼ BỊ XÓA MÀ KHÔNG CẦN BÁO TRƯỚC!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
G

giangnguyen

Guest
22/9/04
5
0
1
hcmc
Cho em hỏi thêm

Em vừa nhận được hoá đơn đầu vào có 3 loại vật tư trong đó có 1 loại vật tư ( Cống đk 600, H10) có số lượng lớn hơn nhiều so với dự toán, các loại còn lại thì vừa đủ. Sổ sách kế toán của công ty lại không để tồn vật tư.Khi ông đội trưởng đưa hóa đơn vào quyết toán em không đồng ý, tuy nhiên vì trên hoá đơn còn các loại vật tư khác nên em không biết giải quyết trường hợp này như thế nào.( yêu cầu điều chỉnh hoặc xuất HĐ mới thì không được vì HĐ đã quá hạn 3 tháng, xuất phần thừa còn lại vào công trình khác cũng không xong vì các công trình còn lại không có loại vật tư nói trên. )
Xin hỏi các anh chị và các bạn:giả sử em làm phiếu đề xuất cấp vật tư đúng với giá trị dự toán, thì phần đề xuất vật tư và phiếu đề xuất thanh toán tiền hiển nhiên không khớp với số liệu ghi trên hoá đơn ( có thể giải thích phần thừa còn lại đội mua dùm, không liên quan đến công ty???) Như vậy có được hay không ? Khi báo cáo thuế em phải làm như thế nào ? Nếu báo cáo theo số lượng nhập vào thì lại không khớp với báo cáo của bên bán hàng?
Ai có kinh nghiệm về trường hợp này làm ơn chỉ dùm em, em cám ơn nhiều nhiều.
Mau mau giúp em với.Thân.

M

myhau999

Guest
2/10/04
11
0
0
hue
các bác ơi cho em hoi: hiện nay có chế độ kế toán áp dụng cho các doanh nghiệp ban hành mới nhất không? hay là vẫn là chế độ kế toán được ban hành năm 1999.
nếu có mong các bác chỉ giùm cho em với, cho em xin luôn số quyết định và nội dung của chế độ mới ban hành.
vui lòng gửi cho em theo địa chỉ myhau999@yahoo.com

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Em mới vừa chuyển sang công ty XD được 3 ngày mong các bác chỉ dẫn cho :
1. Phiếu kê mua hàng(củi, đất,...)của Cty từ đầu tháng 12/2004 và sang đầu tháng 1/2005 thì quyết toán công trình,nhưng đến tháng 3/2005 có được kê vào bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào không có HĐ có được chấp nhận không ?
2. Phí bảo lãnh thực hiện hợp đồng từ tháng 1/2005 có được kê vào tháng 3/2005 không ? và trong phần phí bảo lãnh hợp đồng có VAT em muốn kê khai vào bảng kê số 03 GTGT nhưng trên tờ giấy của NH lại không ghi mã số HĐ và số HĐ thế thì phải làm thế nào ?
3. Trong trường hợp đã kê khai phần phí bảo lãnh này rồi nhưng em không kê mã số HĐ và số HĐ (Thực ra HĐ chỉ là giấy báo nợ, báo có của NH mà thôi)

Mong các anh chị trên diễn đàn tư vấn giúp.

D

dainganha

Guest
Mục 1: Phieu ke mua hàng T12 thi em phai hạch tóan vao ngay thang đó và công trình đã quyết tóan rồi thì em không thể đưa bảng kê đó vào được nữa.

Mục 2: phí bảo lãnh HĐ em có thể đưa vào được của những tháng sau nhưng em phải hạch tóan phí đó vào công trình trên HĐ để theo dõi chi phí của công trình nhưng với điều kiện công trình đó còn đang dỡ dang. Còn khi ke khai VAT cua phí BL thì trên phần ký hiệu HĐ em ghi la GBN ( giấy báo nợ ) or GBC, còn số HĐ thi em ghi con số cua NH trên GBN or GBC.

chienhvtc nói:
Em mới vừa chuyển sang công ty XD được 3 ngày mong các bác chỉ dẫn cho :
1. Phiếu kê mua hàng(củi, đất,...)của Cty từ đầu tháng 12/2004 và sang đầu tháng 1/2005 thì quyết toán công trình,nhưng đến tháng 3/2005 có được kê vào bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào không có HĐ có được chấp nhận không ?
2. Phí bảo lãnh thực hiện hợp đồng từ tháng 1/2005 có được kê vào tháng 3/2005 không ? và trong phần phí bảo lãnh hợp đồng có VAT em muốn kê khai vào bảng kê số 03 GTGT nhưng trên tờ giấy của NH lại không ghi mã số HĐ và số HĐ thế thì phải làm thế nào ?
3. Trong trường hợp đã kê khai phần phí bảo lãnh này rồi nhưng em không kê mã số HĐ và số HĐ (Thực ra HĐ chỉ là giấy báo nợ, báo có của NH mà thôi)

Mong các anh chị trên diễn đàn tư vấn giúp.

M

mommem

Guest
15/10/04
6
0
0
42
HANOI
Cho em hỏi với ạ !
Em được giao theo dõi 1 công trình xây dựng, nhưng em chưa biết phải làm những gì. Chỉ mới biết theo dõi xem công trình đó đã tạm ứng được bao nhiêu, bên A tạm ứng cho bao nhiêu thôi.
Các bác chỉ giúp em xem em fải làm những gì và nên chú ý những gì khi theo dõi 1 công trình.
Lần đầu tiên em làm KT XD mà !

L

Lê Thu Hà

Guest
Tôi muốn hỏi về việc hạch toán chi phí phá bỏ công trình do Bên B chịu trách nhiệm do làm sai thiết kế của bên A như thế nào? và việc bên A bồi thường chi phí phá bỏ công trình do bên A thiết kế sai sẽ được hạch toán như thế nào?

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
43
HN
mommem nói:
Cho em hỏi với ạ !
Em được giao theo dõi 1 công trình xây dựng, nhưng em chưa biết phải làm những gì. Chỉ mới biết theo dõi xem công trình đó đã tạm ứng được bao nhiêu, bên A tạm ứng cho bao nhiêu thôi.
Các bác chỉ giúp em xem em fải làm những gì và nên chú ý những gì khi theo dõi 1 công trình.
Lần đầu tiên em làm KT XD mà !
Cũng không khó lắm đâu nhưng quan trọng là kế toán XD hơi lằng nhằng và đòi hỏi phải được theo dõi trong cả quá trình dài mà người theo dõi nên từ đầu đến cuối không cũng sẽ vất vả cho ai vào sau tiếp quản.
Đầu tiên bạn xem tổng giá trị trên dự toán và trên thiết kế kỹ thuật thi công xem cụ thể chi tiết các khoản mục, trong hợp đồng ký kết như thế nào, nội dung ra sao vì hợp đồng là căn cứ để bạn dựa vào nó theo dõi công trình, xác định tương ứng với nó là các tài khoản kế toán để theo dõi, trong quá trình sẽ phát sinh cụ thể các khoản mục thì tuỳ vào đó bạn đưa vào cho hợp lý, còn cụ thể hơn thì fải tuỳ trường hợp cụ thể bạn ạ, bạn nên mua sách về sơ đồ tài khoản dùng trong kế toán XDCB, rất hữu ích đấy.
Chú ý đối với công trình thì phải đọc kỹ hợp đồng
Những điều trên bạn xem có ích được gì không.
Chúc bạn nhanh chóng nắm bắt công việc tốt

M

mom131

Guest
12/8/04
24
0
0
Có bạn nào làm kế toán xây dựng theo dõi các công trình xây dựng thuộc nguồn vốn ODA không? chia sẻ cho mình một chút kinh nghiệm với. Với vị trí là 1 kế toán theo dõi 1 gói thầu thi công việc phải làm gồm những già nhỉ? và nó khác kế toán xây dựng khác không?
Thân

H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Bạn muốn theo dõi hồ sớ có nguồn vốn ODA, tưuớc tiên bạn phải năm rõ hợp đồng và cách thanh toán mà chủ đầu tư cho nhà thầu thanh toán như thế nào, sau đó bạn căn cứ vào hồ sơ nghiệm thu từng tháng mà bản được bên chủ đầu tư, công ty sở hữu nguốn vốn ODA đó chấp nhận ký thanh toán cho bạn là bao nhiêu. Bướctiếp là bạn làm phiếu thanh toán toàn bộ khoản tiến rong hồ sơ thanh toán. Trong hồ sô thanh toán nó sẽ có 3 cột, cột thứ 1 là luỹ kế thanh toán các tháng trước, cột thứ hai là cột thanh toán đợt này, cột thứ 3 là cộng thanh toán của cột 1 và hai, mình làm trẹn phiếu giá thanh toán chỉ là cột thứ hai thôi.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Chào các bạn !
Thực tế khoán nhân công trong việc thi công XD như ý kiến của các bạn đều đúng với thực trạng đang diễn ra.
Nhưng nếu làm như vậy kế toán sẽ rất mệt trong việc theo dõi và xác định chi phí nhân công hợp lý, hợp lệ cho mỗi hợp đồng (nhất là khi cùng triển khai nhiều hợp đồng cùng một lúc và có sự luân chuyển nhân công từ công trình này sang công trình khác) để có cơ sở thuyết minh với thuế khi quyết toán tài chính. Theo tôi :
- Để dễ thực hiện và đúng theo quy định ta nên tìm các đơn vị có pháp nhân để thuê nhân công và khoán theo công việc sau đó đề nghị họ xuất hóa đơn nhân công.
- Hoặc Khoán nhân công cho một người chịu trách nhiệm(cá nhân) :đề nghị /hướng dẫn người đó mua hóa đơn lẻ tại thuế địa phương.
* Mọi người đều sợ đóng thuế nhưng theo tôi có cố né tránh cũng không giải quyết được việc gì lớn mà làm khổ cả một bộ máy kế toán (chưa kể nếu xảy ra tranh chấp hoặc bị cơ quan thuế phát hiện thỉ tổn thất còn lớn hơn)
* Giảm bớt những công việc không đáng có cho kế toán ----> bộ máy kế toán gọn nhẹ ---> các công việc khác quan trọng hơn sẽ được kế toán tập trung đầu tư xữ lý --->hiệu quả hơn trong quản lý.
* Một chút ý kiến cùng các bạn.

N

Nguyen Thi Khanh An

Guest
22/2/06
8
0
0
Nha Trang
Cho mình hỏi tại doanh nghiệp mình hiện nay có thực hiện một số ctrình nhỏ do đó chủ của mình thuê một số lao động tự do, khi đó mình hạch toán chi phí lao động vào chi phí nhân công được không vì đốc công của DN mình vẫn chấm công cho họ và mình dựa vào bảng chấm công đó để trả lương(chỉ thuê trong 3 tháng thôi nên không làm hợp đồng).Không biết mình hạch toán như thế có đúng không.HELP

C

cuongdolla

Guest
Nguyen Thi Khanh An nói:
Cho mình hỏi tại doanh nghiệp mình hiện nay có thực hiện một số ctrình nhỏ do đó chủ của mình thuê một số lao động tự do, khi đó mình hạch toán chi phí lao động vào chi phí nhân công được không vì đốc công của DN mình vẫn chấm công cho họ và mình dựa vào bảng chấm công đó để trả lương(chỉ thuê trong 3 tháng thôi nên không làm hợp đồng).Không biết mình hạch toán như thế có đúng không
Theo mình trường hợp này bạn coi đó như là lao động ngoài danh sách, bạn hạch toán vào TK 3342: lao động ngoài danh sách và vẫn theo dõi bình thường.
Chúc bạn thành công!

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
cong ty em dang xay dung mot nha may SX, sep giao cho em tap hop chi phi, hoa don chung tu, xem da giao cho ben thau bao nhieu xien va da co bao nhieu hoa don dau vao roi. em chua lam ke toan xay dung nay bao gio, nen ko biet lap bang theo doi the nao cho hop ly. Cac anh chi lam on chi dum em voi. SOS !SOS!

XIN TRÂN TRỌNG THÔNG BÁO VỚI BẠN BABYAN :

KHI POST BÀI TRÊN WKT, BÀI VIẾT PHẢI ĐƯỢC GÕ BẰNG TIẾNG VIỆT CÓ DẤU, BẠN VUI LÒNG SỬA LẠI GIÚP - XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN

NẾU CÒN THẮC MẮC, BẠN VUI LÒNG ĐỌC LẠI NỘI QUY DIỄN ĐÀN Ở ĐÂY NỘI QUY

A

Aiko

Guest
17/1/07
0
0
0
37
Ha Noi
em cũng đang gặp rất nhiều khó khăn về kế toán xây dựng, mọi người có thể giúp em ko?

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
em cũng đang gặp rất nhiều khó khăn về kế toán xây dựng, mọi người có thể giúp em ko?
Khó khăn thì ai mà chẳng có, bạn có khó khăn vướng mắc gì cứ đưa khó khăn của bạn một cách rõ ràng súc tích và phương án giải quyết sơ bộ của mình lên diễn đàn, mọi người sẽ có ý kiến giúp bạn...chứ bạn post bài như thế này lên Mod mà không xóa bài kể cũng phí :0frown:

D

duyencn051

Guest
29/7/08
81
3
8
Nam Định
chào các anh chị đi trước em cũng làm kế toán cho một công ty về tư vấn thiết mới thành lập nhưng chủ yếu làm về mảng khoan khảo sát địa chất công trình. Em mới vào làm được 1 tháng sổ sách em chưa lắm được gì. Anh chị nào đã làm trong ngành này có thể cho em xin mẫu sổ để em tham khảo được không ạ. Đây là Gmail của em: xuyenchinho@gmail.com or yahoo muahoaxuyenchi_tt_tn_nd. Các anh chị cho em hỏi một vấn đề nữa là em làm bóc tách định mức để lấy hoá đơn đầu vào nhưng em không biết tỷ lệ phần trăm mình được phép lấy là bao nhiêu so với giá trị xuất hoá đơn. Rất mong được các anh chị giúp đỡ. Em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA