Kế toán siêu thị

• Thread starter hcm
  • Ngày gửi
H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Công ty em đang mở rộng hệ thống bán hàng bằng cách thành lập các siêu thị tự chọn, thế là kế toán sẽ thêm 1 loạt chức năng và nhiệm vụ mới, còn em lại chưa hiểu gì về hệ thống cũng như kinh nghiệm quản lý hệ thống kế toán siêu thị, các bác có kinh nghiệm hoặc ý tưởng gì, xin góp lời giúp em với ạ.
Em xin cảm ơn nhiều!.

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
hcm nói:
Công ty em đang mở rộng hệ thống bán hàng bằng cách thành lập các siêu thị tự chọn, thế là kế toán sẽ thêm 1 loạt chức năng và nhiệm vụ mới, còn em lại chưa hiểu gì về hệ thống cũng như kinh nghiệm quản lý hệ thống kế toán siêu thị, các bác có kinh nghiệm hoặc ý tưởng gì, xin góp lời giúp em với ạ.
Em xin cảm ơn nhiều!.

Theo mình biết cũng không khác biệt gì nhiều. Tuy nhiên, cần chú trọng một số vấn đề sau (nhiều vấn đề mang tính quản trị nhưng kế toán cũng phải cần biết)
1. Kế toán tại quầy:thường thu tiền mặt, chiết khấu, giảm giá, Thẻ VIP, Tiền trả lại, khuyến mãi ( 1 tặng 1 ..., có thể đổi mặt hàng khuyến mãi bù tiền ...)
2. Mã vạch
3. Đóng gói, phân tách hàng cho các đợt khuyến mãi.
4. Chiết khấu cam kết: Nhà cung cấp cam kết nếu siêu thị đạt doanh số.
5. Phân công giao hàng.
6. Xác nhận xuất kho: xác nhận hàng đã ra khỏi kho.
7. Quản lý điểm thưởng.

Mình cũng đã có cơ hội triển khai phần mềm cho một số siêu thị nên biết như vậy, rất mong các member khác bổ sung thêm.

ERPS

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear ERPSolution,
-----------------
Em thấy hình như anh/chị liệt kê còn thiếu một khâu nữa, đó là lập danh mục hàng hoá và báo giá cho khách hàng. Em thấy đây là một khâu cũng rất quan trọng và mất nhiều thì giờ - nhất là trong giai đoạn siêu thị bắt đầu hoạt động.
Thông thường khi ký được hợp đồng cung cấp hàng với nhà cung cấp, kế toán sẽ nhận được bảng giá kèm theo. Bảng giá sẽ thay đổi tuỳ theo "hứng" của thị trường và nhà cung cấp. Chính vì thế việc quản lý giá sản phẩm và các chính sách khuyến mại không hề đơn giản. Có khi chỉ vài tuần kế toán lại phải cập nhật giá mới. Không chỉ giá công bố, thường mỗi siêu thị có nhiều mức giá khác nhau tuỳ theo đối tượng người mua. Mà một siêu thị thì lượng hàng không nhỏ rồi. Vậy phải làm sao để in được báo giá sản phẩm và còn dán lại mã vạch nữa chứ!... Mất khá nhiều thời gian, đôi khi chưa kịp cập nhật giá thì đã hết hiệu lực rồi!
Bên em mua bản quyền phần mềm, nhà cung cấp và chuyển giao ở rất xa nên hầu như không nhận được sự hỗ trợ nào. Phần mềm này chuyên về quản lý siêu thị song không mấy phù hợp với điều kiện kế toán Việt Nam, phải chỉnh sửa lại rất nhiều báo cáo. Khó khăn hơn nữa là không đáp ứng được công việc quản lý giá theo từng thời kỳ ban hành (số liệu mới đề lên số liệu cũ). Việc quản lý giá tạm thời làm bên ngoài, đôi khi rất vất vả và phiền phức.
Đâm lao phải theo lao, phầm mềm đã bỏ tiền ra mua rồi thì cố sử dụng vậy, đến giờ em vẫn chưa biết sẽ đi đâu, về đâu...:worry:

H

haitrungkim_hn

Guest
19/7/06
43
0
6
42
Hà Nội
Đào Việt Cường nói:
Dear ERPSolution,
-----------------
Đâm lao phải theo lao, phầm mềm đã bỏ tiền ra mua rồi thì cố sử dụng vậy, đến giờ em vẫn chưa biết sẽ đi đâu, về đâu...:worry:
ố ! sao bác lại than thở ở đây nhỉ ? :alcon:

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Đào Việt Cường nói:
Dear ERPSolution,
-----------------
Em thấy hình như anh/chị liệt kê còn thiếu một khâu nữa, đó là lập danh mục hàng hoá và báo giá cho khách hàng. Em thấy đây là một khâu cũng rất quan trọng và mất nhiều thì giờ - nhất là trong giai đoạn siêu thị bắt đầu hoạt động.
Thông thường khi ký được hợp đồng cung cấp hàng với nhà cung cấp, kế toán sẽ nhận được bảng giá kèm theo. Bảng giá sẽ thay đổi tuỳ theo "hứng" của thị trường và nhà cung cấp. Chính vì thế việc quản lý giá sản phẩm và các chính sách khuyến mại không hề đơn giản. Có khi chỉ vài tuần kế toán lại phải cập nhật giá mới. Không chỉ giá công bố, thường mỗi siêu thị có nhiều mức giá khác nhau tuỳ theo đối tượng người mua. Mà một siêu thị thì lượng hàng không nhỏ rồi. Vậy phải làm sao để in được báo giá sản phẩm và còn dán lại mã vạch nữa chứ!... Mất khá nhiều thời gian, đôi khi chưa kịp cập nhật giá thì đã hết hiệu lực rồi!
Bên em mua bản quyền phần mềm, nhà cung cấp và chuyển giao ở rất xa nên hầu như không nhận được sự hỗ trợ nào. Phần mềm này chuyên về quản lý siêu thị song không mấy phù hợp với điều kiện kế toán Việt Nam, phải chỉnh sửa lại rất nhiều báo cáo. Khó khăn hơn nữa là không đáp ứng được công việc quản lý giá theo từng thời kỳ ban hành (số liệu mới đề lên số liệu cũ). Việc quản lý giá tạm thời làm bên ngoài, đôi khi rất vất vả và phiền phức.

Uh,

DM hàng hóa: đúng vậy, nhưng cái này kế toán ngành nào cũng có. Thông thường để khỏi mất nhiều thời gian cho việc này thì khách hàng nên lập DM mã hàng này trước ngoài Excel và bên phần mềm sẽ import vào DB giúp.

Báo giá, đơn đặt hàng: uh, cái này cũng quan trọng, phải quản lý thêm tình trạng đơn hàng nữa: chưa giao, giao đủ, giao một phần ...

Kiểm kê hàng hóa nữa:khá phức tạp đó, vì tình trạng hàng hóa tại các siêu thị luôn 'động' không như các DN thông thường, nên để kiểm kê được hàng cũng khó hơn một chút

Chỉnh sửa phiếu: số liệu chủ yếu do Kế toán quầy nhập, vì nhiều lý do (khách hàng nhiều, nhập liên tục, nhiều người nhập, nhiều ngành hàng ...) nên thường sai xót hơn các DN thông thường. Tuy nhiên, các siêu thị chuyên ngành như: Điện máy, Nội thất thông thường giá trị hàng cao nên thường áp dụng PP FIFO, TTDDanh cho nên việc điều chỉnh này cũng phức tạp hơn. ....

ERPS

Sửa lần cuối:
H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Công ty em đang tiến hành thiết kế mặt bằng, tuyển dụng nhân viên...
Còn việc vẽ ra hệ thống kế toán sẽ vận hành, hoạt động ra sao từ kho, thu ngân, ... và nhiều thứ loanh quanh xung quanh nó.. thì sếp đang giao cho em ngồi tưởng tượng... em đang cố nhưng khó quá, và em xin được sự viện trợ của các bác..
À, quên, với hệ thống phần mềm nữa, bên Fast đang làm cho bên em hệ thống phần mềm này, em chưa va vấp, nên ko biết nên yêu cầu họ làm cho mình những gì, ngoài những thứ đã có trên lý thuyết.
Em cảm ơn các bác!

Sửa lần cuối:
win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
hcm nói:
Em xin cảm ơn nhiều!.
Siêu thị nào thế? CHo số điện thoại và nick chat đi để anh em giao lưu học hỏi. Tớ cũng đang chán làm kế toán siêu thị đây. :dogrun:
Điện thoại của tớ ở danh sách đội bóng của Web.

Sửa lần cuối:
H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
win100 nói:
Siêu thị nào thế? CHo số điện thoại và nick chat đi để anh em giao lưu học hỏi. Tớ cũng đang chán làm kế toán siêu thị đây. :dogrun:
1 siêu thị mới về hàng điện tử, máy tính...
Bác có kinh nghiệm gì làm ơn share luôn giúp đi ạ, chỗ em bị "khoá" YM ạ..:wall:

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
CHỗ mình có phần mềm dành cho bán hàng dạng siêu thị, chức năng và báo cáo quản trị mạnh, hỗ trợ bán hàng bằng barcode, giá 5000.000 VND

P

phieu tuyet

Sơ cấp
20/9/08
4
0
0
36
ha noi
Làm kế toán tại siêu thị

chào cả nhà
em sắp đi phỏng vấn làm kế toán tại siêu thị. cho em hỏi kế toán tại các siêu thị thường quan tâm đến vấn đề gì(là kế toán tại công ty chứ không phải tại quầy)
em thấy kế toán tai siêu thì thường chỉ bán và thu hàng thôi. vậy nghiệp cụ chỉ xoay quanh các vấn đề này phải không a?
nếu làm kế toán vật tư tại siêu thị thì phải làm những gì?( chỉ quan tâm đến lượng nhập xuất tồn hàng hóa thôi a? viết phiếu XK, NK, sổ chi tiết hàng hóa, sổ tổng hợp N_X_T?) còn gì nữa không a
nếu làm kế toán công nợ tịa sieu thị thì nên quan tâm đến vấn đề gì a ( tại ở siêu thị thường bán lẻ là chính thì theo dõi công nợ chỉ quan tâm dến vấn đề NCC thôi phải không a

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Em sắp đi phỏng vấn làm kế toán tại siêu thị. Cho em hỏi kế toán tại các siêu thị thường quan tâm đến vấn đề gì (là kế toán tại công ty chứ không phải tại quầy)
Bạn có thể tham khảo các trao đổi về ngành bán lẻ tại:

Một số định khoản cơ bản trong kế toán thương mại
Quy trình nghiệp vụ kinh doanh thương mại
Các bài tham khảo khác TẠI ĐÂY hoặc TẠI ĐÂY

Sửa lần cuối:
C

cancel0109

Guest
Ðề: Kế toán siêu thị

Mình cũng sắp xin làm Kế Toán tại một siêu thị. Các pác có kinh nghiệm có thể cho mình hỏi về Kế Toán trong siêu thị được chia thành các các khâu nào. Công việc cụ thể của từng khâu. Cám ơn các pác rất nhiều

T

Thơm Vũ0912

Sơ cấp
24/11/21
8
1
3
40
Mình vừa vào làm kế toán cho một siêu thị. cho mình hỏi chút là: Khi siêu thị nhập hàng trên hoá đơn mua hàng thuế là 0% thế khi mình xuất đầu ra (cũng mặt hàng đấy) thì mình cũng xuất 0% hay như nào ạ? mong các bác chỉ giáo ạ! (Công ty sử dụng theo phương pháp khấu trừ ạ)

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Mình vừa vào làm kế toán cho một siêu thị. cho mình hỏi chút là: Khi siêu thị nhập hàng trên hoá đơn mua hàng thuế là 0% thế khi mình xuất đầu ra (cũng mặt hàng đấy) thì mình cũng xuất 0% hay như nào ạ? mong các bác chỉ giáo ạ! (Công ty sử dụng theo phương pháp khấu trừ ạ)
Thuế GTGT được áp dụng trên đối tượng cụ thể là hàng hoá và dịch vụ. Thuế suất bao nhiêu được quy định cụ thể tại Thông tư 219/2013/TT-BTC, điều chỉnh bổ sung tại Thông tư 26/2015/TT-BTCThông tư 130/2016/TT-BTC.
Bạn có thể xem tóm tắt tại đây:
https://tuvan.webketoan.vn/doi-tuong-khong-chiu-thue-gtgt_138.html

Vì thế, khi bạn bán hàng, thuế suất bao nhiêu sẽ được áp cụ thể vào từng loại hàng hoá mà bạn bán ra theo quy định của Luật thuế GTGT chứ không phụ thuộc vào thuế suất đầu vào mà bạn nhận được.

Trong tình huống cụ thể mà bạn nêu ở bài viết, e là bạn đang hiểu nhầm - có thể là "không chịu thuế" chứ không phải 0% vì loại thuế suất này chỉ áp dụng đối với HHDV xuất khẩu.

Có một số loại HHDV thuộc đối tượng chịu thuế GTGT nhưng nếu doanh nghiệp đặc thù, họ sẽ được hưởng ưu đãi và được CQT chấp thuận không phải kê khai nộp thuế GTGT, do đó họ sẽ xuất hoá đơn "không chịu thuế" các HHDV thuộc đối tượng chịu thuế GTGT. Tuy nhiên sẽ không nhiều đối tượng như vậy.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: P.T.Quyen
T

Thơm Vũ0912

Sơ cấp
24/11/21
8
1
3
40
Thuế GTGT được áp dụng trên đối tượng cụ thể là hàng hoá và dịch vụ. Thuế suất bao nhiêu được quy định cụ thể tại Thông tư 219/2013/TT-BTC, điều chỉnh bổ sung tại Thông tư 26/2015/TT-BTCThông tư 130/2016/TT-BTC.
Bạn có thể xem tóm tắt tại đây:
https://tuvan.webketoan.vn/doi-tuong-khong-chiu-thue-gtgt_138.html

Vì thế, khi bạn bán hàng, thuế suất bao nhiêu sẽ được áp cụ thể vào từng loại hàng hoá mà bạn bán ra theo quy định của Luật thuế GTGT chứ không phụ thuộc vào thuế suất đầu vào mà bạn nhận được.

Trong tình huống cụ thể mà bạn nên ở bài viết, e là bạn đang hiểu nhầm - có thể là "không chịu thuế" chứ không phải 0% thì loại thuế suất này chỉ áp dụng đối với HHDV xuất khẩu.

Có một số loại HHDV thuộc đối tượng chịu thuế GTGT nhưng nếu doanh nghiệp đặc thù, họ sẽ được hưởng ưu đãi và được CQT chấp thuận không phải kê khai nộp thuế GTGT, do đó họ sẽ xuất hoá đơn "không chịu thuế" các HHDV thuộc đối tượng chịu thuế GTGT. Tuy nhiên sẽ không nhiều đối tượng như vậy.
Mình cảm ơnbanj nhiều nhé!

T

Thơm Vũ0912

Sơ cấp
24/11/21
8
1
3
40
Bạn cho mình ít kinh nghiệm và lưu ý khi làm ké toán siêu thị đc không? Vì lần đầu tiên làm kế toán siêu thị nên mình đang không biết bắt đầu từ đâu và cần lưu ý những gì? Vì siêu thị là một loại hình kinh doanh đặc thù nên Mình đang hoang mang quá, sắp hết năm đến nơi rồi

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Bạn cho mình ít kinh nghiệm và lưu ý khi làm ké toán siêu thị đc không? Vì lần đầu tiên làm kế toán siêu thị nên mình đang không biết bắt đầu từ đâu và cần lưu ý những gì? Vì siêu thị là một loại hình kinh doanh đặc thù nên Mình đang hoang mang quá, sắp hết năm đến nơi rồi
Bạn đã có kinh nghiệm làm kế toán bao lâu rồi? DN trước đó kinh doanh gì?

T

Thơm Vũ0912

Sơ cấp
24/11/21
8
1
3
40
Bạn đã có kinh nghiệm làm kế toán bao lâu rồi? DN trước đó kinh doanh gì?
Mình cũng có nhiều năm làm kế toán rồi. Nhưng chuyên về lĩnh vực xây lắp. Bây giờ mới chuyển sang làm kế toán cho siêu thị, nên thấy hoang mang k biết như nào

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Mình cũng có nhiều năm làm kế toán rồi. Nhưng chuyên về lĩnh vực xây lắp. Bây giờ mới chuyển sang làm kế toán cho siêu thị, nên thấy hoang mang k biết như nào
Siêu thì chỉ đơn thuần là thương mại - mua gì, bán nấy.
Đặc thù của siêu thị là sẽ có thất thoát, hư hỏng hàng hoá, kế toán cần sát sao (kiểm kê) để theo dõi được những khoản này mà xử lý nghiệp vụ. Với kinh nghiệm của bạn thì các thủ tục chắc sẽ nắm được cơ bản.
Ngoài ra, siêu thị sẽ hay có các chương trình khuyến mãi, vậy phải đọc hiểu quy định về khuyến mãi để biết cần gì, làm thế nào để các chi phí KM là chi phí hợp lý.
Bạn dùng chức năng tìm kiếm tại Diễn đàn này cũng sẽ có kha khá bài viết hoặc hướng dẫn, nếu không thì dùng Google. Bản thân phải đọc và tìm hiểu trước, sau đó cần làm rõ gì thêm thì hỏi tiếp. Có vậy, khi nhận được hướng dẫn bạn mới có thể hiểu sâu và đủ tự tin để áp dụng được.

• Like
Reactions: P.T.Quyen

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA