Hàng bán trả lại

• Thread starter hienpmc
  • Ngày gửi
H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Các bạn ơi, giúp mình nghiệp vụ này nhé:
Ngày 9/5/2006, Cty mình bán hàng cho Cty A (giá chưa thuế 271tr, thuế 5%=13,5tr), sau khoảng 15 ngày thì Cty A xin tạm dừng hoạt động (tạm dừng 06 tháng), nay Cty A trả lại hàng cho Cty mình (và trả lại hóa đơn GTGT mình đã xuất). Vậy mình sẽ ghi tăng doanh thu hàng bán bị trả lại có dc ko, trên TK thuế GTGT T11 mình sẽ điều chỉnh giảm doanh thu và giảm thuế GTGT hàng bán ra đồng thời kèm theo mẫu điều chỉnh. Mình làm như thế có hợp lý ko? Nếu sai, xin các bạn cho mình cách hạch toán và kê khai thuế T11 nhé. (ah, Cty A kia chưa kê khai hóa đơn đầu vào của họ với hh đó). Mong sự giúp đỡ của các bạn. Mình xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Slimpear

Guest
23/10/06
3
0
0
18
Hanoi
Trước đây, bạn đã hạch toán tăng dthu:
Nợ TK 131: 284,5
Có TK 511: 271
Có TK 333: 13,5

và giá vốn tương ứng: Nợ TK 632/Có TK 155

Bây giờ công ty A trả lại hàng, bạn phải thu thập QĐ cho tạm thời dừng hoạt động của Công ty A (bản copy) và yêu cầu Công ty A làm 1 công văn xin trả lại hàng và GĐ công ty bạn phê duyệt vào đó.

Sau khi bạn thu thập được hóa đơn mà bạn đã xuất trước đây, bạn hạch toán tăng hàng bán bị trả lại bình thường:
Nợ TK 531: 271
Nợ TK 333: 13,5
Có TK 131: 284,5

Đồng thời ghi giảm giá vốn, tăng HTK tương ứng: Nợ 155/Có 632

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Mình có ý kiến là bạn nên đề nghị bên họ xuất lại cho bên bạn 1 cái HĐ mà số lượng và đơn giá đúng bằng số lượng và đơn giá của HĐ mà bạn đã xuất cho họ nhỉ. Coi như là bên bạn mua lại hàng của bên họ thôi, như thế sẽ đơn giản hơn ko phải hạch toán NV hàng bán bị trả lại hoặc hủy HĐ nữa.
P/S: Ý kiến của mình là như thế ko biết có đúng ko? Các bạn cho ý kiến nhé.
Thân!

xhongball

xhongball

Guest
4/10/05
85
0
0
TPHCM
Hong83nd nói:
Mình có ý kiến là bạn nên đề nghị bên họ xuất lại cho bên bạn 1 cái HĐ mà số lượng và đơn giá đúng bằng số lượng và đơn giá của HĐ mà bạn đã xuất cho họ nhỉ. Coi như là bên bạn mua lại hàng của bên họ thôi, như thế sẽ đơn giản hơn ko phải hạch toán NV hàng bán bị trả lại hoặc hủy HĐ nữa.
P/S: Ý kiến của mình là như thế ko biết có đúng ko? Các bạn cho ý kiến nhé.
Thân!
Mình đồng ý với bạn Slimpear.
Không thể " coi như là bên bạn mua hàng của bên họ " được vì :
- Không thể hiện đúng với nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh .
- Doanh thu đã ghi nhận trong kỳ không có thật.
- Nếu đề nghị xuất thêm 1 HĐ thì phần thuế GTGT bạn tính sao ? khấu trừ trong kỳ ?
Thế này là thế nào ?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Slimpear nói:
Sau khi bạn thu thập được hóa đơn mà bạn đã xuất trước đây, bạn hạch toán tăng hàng bán bị trả lại bình thường:

Không phải mình lấy lại hóa đơn đã xuất mà bên mua phải xuất hóa đơn ghi rõ lả xuất trả hàng của hóa đơn (bên bán) + pho to liên 2 hóa đơn của bên bán.
Dùng tờ hóa đơn bên mua phát hàng kê vào bảng kê 02A/GTGT.

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Cảm ơn các bạn đã góp ý.
Nhưng khách hàng của mình đã tạm dừng hoạt động nên mình ko thể yêu cầu họ xuất hóa đơn ddc (dừng nên phải trả lại hóa đơn cho CCT chứ). và có vẻ cách xuất trả lại hóa đơn ko ổn lắm.
Mình rất đồng tình với ý kiến của bạn Slimpear. ko biết các bạn thấy có đúng ko? Nhưng mình chỉ sợ vì khách hàng của mình tạm dừng hoạt động ngay sau khi mình xuất hóa đơn bán hàng cho họ, như vậy có nguy hiểm cho mình ko?
Và thực chất của vấn đề này là họ muốn qua Cty mình bán hàng đó cho 1 Cty khác (vì hiện giờ họ ko hoạt động nữa nên muốn bán lại ko dc vì ko có hóa đơn thì khách hàng của họ lại ko mua). Vậy theo các bạn mình có nên thu hồi và xuất hóa đơn bán cho khách của họ ko? (mình thấy trường hợp này hơi run...)

H

hatgiay

Guest
20/10/06
4
1
3
39
HCMC
điều bây giờ bạn cần làm là yêu cầu bên mua đưa biên bản xác định hàng trả lại với lý do trả hàng cộng với hóa đơn trả lại hàng vì nếu ko có chúng cty bạn sẽ gặp rắc rối khi cơ quan thuế kiểm tra.
còn chuyện cty kia muốn cty bạn làm trung gian để bán hàng thì mình nghĩ cty bạn ko nên vướng vào chỉ thêm rắc rối thôi

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
To hienpmc:

Các bạn lưu ý khi đặt câu hỏi nên cụ thể và chi tiết để thành viên hỗ trợ có thể hiểu rõ vấn đề đặt ra ngay từ đầu, không nên tiết kiệm lời quá để người hỏi và người trả lời chẳng hiểu được ý nhau.

hienpmc nói:
Và thực chất của vấn đề này là họ muốn qua Cty mình bán hàng đó cho 1 Cty khác (vì hiện giờ họ ko hoạt động nữa nên muốn bán lại ko dc vì ko có hóa đơn thì khách hàng của họ lại ko mua). Vậy theo các bạn mình có nên thu hồi và xuất hóa đơn bán cho khách của họ ko? (mình thấy trường hợp này hơi run...)

Nguyên tắc trả hàng là bên mua phải xuất hoá đơn trả hàng (trừ trường hợp cá nhân trả hàng), điều này đã được quy định rõ trong thông tư 120 của Bộ tài chính. Do đó trong trường hợp hienpmc đã nêu, cách làm đúng nhất là bên mua phải xuất hoá đơn trả hàng (ghi rõ trả hàng của hoá đơn nào) kèm theo biên bản trả hàng.

Vì hienpmc không thể có được hoá đơn trả hàng, theo ý của Virgin thì bạn phải thu hồi lại hoá đơn đỏ đã xuất cùng biên bản trả hàng ghi rõ lý do trả hàng, có giải thích vì sao bên mua không thể xuất hoá đơn trả hàng và kèm theo chứng từ chứng minh lý do trên (VD: giấy xác nhận ngưng kinh doanh của bên mua).

Chúc bạn giải quyết "ngon lành" vấn đề của mình.

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
Theo mình vì cty mua hàng của bạn chưa khai thuế hóa đơn đó nên bạn có thể báo hủy HĐơn đó nhưng phải làm công văn nêu lý do hủy (vì HĐơn đã bị xé ra khỏi quyển) có xác nhận của bên mua nữa ( bên mua có còn dấu ko bạn?) sau đó bạn sẽ ghi giảm doanh thu và giảm thuế vào tháng 11 ( bạn phải có tờ giải trình kèm theo). Cty mình cũng đã xử lý 1 trường hợp như thế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA