Chứng từ tiền gửi ngân hàng

• Thread starter Nguyễn Thị Hạnh
  • Ngày gửi
T

TRAN HA VY

Sơ cấp
12/11/11
14
0
1
TP.HCM
Ðề: Chứng từ tiền gửi ngân hàng

GBN và GBC ngân hàng tự in, trả cho khách hàng kèm theo sổ phụ ngân hàng, khi cuối tháng đi lấy sao kê ngân hàng, kiểm tra trên bảng sao kê và đối chiếu với chứng từ (GBC, GBN, các khoản thu phí), đảm báo các nghiệp vụ phát sinh trên bảng sao kê đều phải có chứng từ kèm theo. Hạch toán và kẹp chứng từ vào tùy theo từng nghiệp vụ.

Hôm nay em hỏi Ngân hàng rồi; GBC thì ngân hàng in ra dùm được. Còn GBN chính là UNC; lệnh chuyển tiền hay séc gì đó; là chứng từ Ngân hàng luôn; chứ không có GBN....Hix.. Cái này có phải do Thủ tục chứng từ của ngân hàng Sacombank quy định như vậy không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang

UNC là UNC, GBN là GBN, 2 cái đó khác nhau, mặc dù về tính chất nó là 1 nghiệp vụ phát sinh.
Đơn vị làm UNC đưa đến ngân hàng, ngân hàng căn cứ vào đó chuyển tiền từ TK của đơn vị mình cho khách hàng, đống thời ngân hàng làm GBN, đó là chứng từ kèm theo sổ phụ ngân hàng để chứng mình số tiền trên TK của mình đi đâu, về đâu.
Ai nói với em GBN chình là UNC?
Hôm nay em hỏi Ngân hàng rồi; GBC thì ngân hàng in ra dùm được. Còn GBN chính là UNC; lệnh chuyển tiền hay séc gì đó; là chứng từ Ngân hàng luôn; chứ không có GBN....Hix.. Cái này có phải do Thủ tục chứng từ của ngân hàng Sacombank quy định như vậy không ạ?

0

01649590837

Guest
24/2/14
80
5
8
Thái Bình

Các anh /chị cho em hỏi:
- Hàng tháng em vẫn lấy sổ phụ ngân hàng nhưng không lấy giấy báo có+chứng từ hạch toán lãi tiền gửi hàng tháng. Vậy có bắt buộc phải lấy k a?
- Công ty em mở TK ngân hàng tại chi nhánh trên HN nhưng thực hiện giao dịch tại chi nhánh ở Thái Bình thì em có thể lấy được Sổ phụ ở Chi nhánh tại Thái Bình không ạ?
Em cảm ơn!

C

Caloi

Guest
11/3/13
38
1
8
33
TpHCM

UNC là UNC, GBN là GBN, 2 cái đó khác nhau, mặc dù về tính chất nó là 1 nghiệp vụ phát sinh.
Đơn vị làm UNC đưa đến ngân hàng, ngân hàng căn cứ vào đó chuyển tiền từ TK của đơn vị mình cho khách hàng, đống thời ngân hàng làm GBN, đó là chứng từ kèm theo sổ phụ ngân hàng để chứng mình số tiền trên TK của mình đi đâu, về đâu.
Ai nói với em GBN chình là UNC?

vì UNC có 2 liên, NH giữ liên 1, cty giữ liên 2. Khi chuyển lệnh xong người ta sẽ đóng dấu " Báo nợ" lên liên 2 của UNC, ngân hàng coi đó là giấy báo nợ rồi. Khi in sổ phụ thì người ta sẽ không in mấy nghiệp vụ đó nữa.

Các anh /chị cho em hỏi:
- Hàng tháng em vẫn lấy sổ phụ ngân hàng nhưng không lấy giấy báo có+chứng từ hạch toán lãi tiền gửi hàng tháng. Vậy có bắt buộc phải lấy k a?
- Công ty em mở TK ngân hàng tại chi nhánh trên HN nhưng thực hiện giao dịch tại chi nhánh ở Thái Bình thì em có thể lấy được Sổ phụ ở Chi nhánh tại Thái Bình không ạ?
Em cảm ơn!

Bạn phải lấy chứ. Có mấy cái đó bạn mới chứng mình được với cơ quan thuế là số tiền trong tài khoản công ty được dùng trong việc gì.
Bạn liên lạc với ngân hàng của bạn xem thế nào. Mình nghĩ là được thôi, vì trong cùng 1 hệ thống thì lấy ở đâu cũng được.

Sửa lần cuối:
N

nguyenthiphuonghd

Guest
22/10/13
44
0
6
Hà Nội

Các bạn ơi cho mình hỏi chút.mình có 1 nghiệp vụ như thế này: cty mình rút tiền gửi ngân hàng nhưng lại không rút bằng séc mà rút bằng ủy nhiệm chi. trên ủy nhiệm chi đó ghi là chuyển tiền cho Nguyễn thị A.vậy các bạn cho mình hỏi là mình hạch toán thế nào với nghiệp vụ này? hạch toán rút tiền mặt hay là thế nào?các bạn nào có cách xử lý thì giúp mình với.Thanks !

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang

Thì hạch toán Có 112/ Nợ theo tính chất nghiệp vụ chứ có gì đâu.
Nếu trả nợ thì Nợ 331, nếu cho tạm ứng thì 141, trả lương thì 334,.... cứ vậy mà tiến hành thôi.
Các bạn ơi cho mình hỏi chút.mình có 1 nghiệp vụ như thế này: cty mình rút tiền gửi ngân hàng nhưng lại không rút bằng séc mà rút bằng ủy nhiệm chi. trên ủy nhiệm chi đó ghi là chuyển tiền cho Nguyễn thị A.vậy các bạn cho mình hỏi là mình hạch toán thế nào với nghiệp vụ này? hạch toán rút tiền mặt hay là thế nào?các bạn nào có cách xử lý thì giúp mình với.Thanks !

N

nguyenthiphuonghd

Guest
22/10/13
44
0
6
Hà Nội

UNC với nội dung chuyển tiền cho nhân viên cty mình thì hạch toán Nợ 111/Có 112 cũng đc hả bạn?mình tưởng chỉ dùng séc thì mới hạch toán được như vậy thôi.

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

em đánh dấu mục này ạ, hôm nay em định đi ra mở tài khoản ở ngân hàng Agribank. theo các chị mở TK của công ty ở ngân hàng Agribank có được ko?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

em đánh dấu mục này ạ, hôm nay em định đi ra mở tài khoản ở ngân hàng Agribank. theo các chị mở TK của công ty ở ngân hàng Agribank có được ko?
Cty bạn có thể mở TK ở ngân hàng nào cũng đc nhưng thông thường nên chọn những địa điểm ngân hàng thuận lợi nhất cho bạn đi lại và gần cty càng tốt.

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Cty bạn có thể mở TK ở ngân hàng nào cũng đc nhưng thông thường nên chọn những địa điểm ngân hàng thuận lợi nhất cho bạn đi lại và gần cty càng tốt.

vâng, em cảm ơn chị Quynhhuong nhé ^ ^, công ty em gần agribank nhất (khoảng 300m thôi) còn Vietcom, Viettin cách khoảng 3km
chị quynhhuong cho em hỏi thêm chút là khi có tài khoản ngân hàng rồi, khách muốn thanh toán qua chuyển khoản thì làm thế nào (cái dở là ở chỗ bên em ko xuất được VAT 10% nên phải nhờ đơn vị khác xuất) nên em đang thắc mắc ko biết làm thế nào hic

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Khi bạn đã có TK ngân hàng rồi bạn phải làm một thông báo theo mẫu 08-MST, mẫu này kèm theo TT156/2013/TT-BTC ngày 06/11/13 của Bộ Tài chính gửi ngay cho CCT (1), mụch đích để làm gì mình sẽ giải thik tiếp theo đây
Cty bạn sd hoá đơn trực tiếp phải ko?,nếu bạn mua hàng với hóa đơn trên 20tr, nếu muốn được đưa vào cp thì phải có 2 điều kiện: thứ nhất là (1), thứ hai là phải chuyển khoản thanh toán cho người bán (tức là bạn chuyển tiền từ TK của bạn sang TK ng bán) mà ko trả trực tiếp bằng TM,mặc dù cty bạn ko đc khấu trừ đầu vào nhưng vẫn đc đưa vàp cp.
Bạn nói "cái dở là ở chỗ bên em ko xuất được VAT 10% nên phải nhờ đơn vị khác xuất" là thế nào?? mình ko hiểu, cty bạn bán hàng mà để cty khác xuất hóa đơn ah?

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Khi bạn đã có TK ngân hàng rồi bạn phải làm một thông báo theo mẫu 08-MST, mẫu này kèm theo TT156/2013/TT-BTC ngày 06/11/13 của Bộ Tài chính gửi ngay cho CCT (1), mụch đích để làm gì mình sẽ giải thik tiếp theo đây
Cty bạn sd hoá đơn trực tiếp phải ko?,nếu bạn mua hàng với hóa đơn trên 20tr, nếu muốn được đưa vào cp thì phải có 2 điều kiện: thứ nhất là (1), thứ hai là phải chuyển khoản thanh toán cho người bán (tức là bạn chuyển tiền từ TK của bạn sang TK ng bán) mà ko trả trực tiếp bằng TM,mặc dù cty bạn ko đc khấu trừ đầu vào nhưng vẫn đc đưa vàp cp.
Bạn nói "cái dở là ở chỗ bên em ko xuất được VAT 10% nên phải nhờ đơn vị khác xuất" là thế nào?? mình ko hiểu, cty bạn bán hàng mà để cty khác xuất hóa đơn ah?

vì bên em sử dụng hóa đơn trực tiếp, mà khách hàng thì cần VAT10% nên phải đi mua hóa đơn 10% ấy chị, trong khi khách toàn chuyển khoản. nên em đang muốn hỏi trường hợp này nên để khách chuyển vào TK cty hay TK của sếp (vì khách chuyển khoản vào TK của cty mà thực tế mình lại ko có hóa đơn của cty mình xuất ra). chị hiểu ý em ko?

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

vì bên em sử dụng hóa đơn trực tiếp, mà khách hàng thì cần VAT10% nên phải đi mua hóa đơn 10% ấy chị, trong khi khách toàn chuyển khoản. nên em đang muốn hỏi trường hợp này nên để khách chuyển vào TK cty hay TK của sếp (vì khách chuyển khoản vào TK của cty mà thực tế mình lại ko có hóa đơn của cty mình xuất ra). chị hiểu ý em ko?
Mình mới đọc ở đây thì mình hiểu thực tế công ty bạn bán hàng, nhưng lại mua hóa đơn VAT của công ty khác để đưa cho khách hàng đúng ko,
Như vậy thì cách này là hợp lý nhất, Bảo khách hàng CK cho công ty trên hóa đơn VAT thì họ vừa được khấu trừ thuế ,trừ chi phí khi quyết toán thuế TNDN, và bạn bảo công ty kia nhận đc tiền ở ngân hàng thì chi tiền mặt cho sếp bạn ( cái này đảm bảo bạn nhận dc tiền ) và khoản này ko ghi nhận gì với bên bạn còn bên kia ghi nhận sao cho khéo thì ghi, đấy là vấn đề kế toán của bên kia.
Cách này là tối ưu và dễ sử dụng nhất :d

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn thấy hậu quả của việc xuất hóa đơn kiểu như thế chưa?, nếu nhìn từ bên ngoài cty bạn ko hề có mua bán gì cả, nhưng lại có ng thanh toán tiền hàng vào TK cty bạn thấy có vô lý ko?, rồi nếu thuế kiểm tra hỏi thì bạn trả lời thế nào về khoản tiền ấy?, đó là mình chưa nói Cty bạn mua vào có hoá đơn nhập kho, nhưng bây giờ hàng trong kho thực tế hết, nhưng trên sổ sách còn nguyên (vì bạn có xuất hóa đơn cty đâu mà trừ kho), nếu bạn đã lở xuất hóa đơn như thế rồi thỉ khi khách hàng trả nên chuyển tiền vào TK cá nhân của sếp thôi (ko đc sd TK của cty)còn lượng hàng đã bán ra giải quyết bằng cách viết hóa đơn cho khách vãng lai nào đó mà họ ko lấy hóa đơn.

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Bạn thấy hậu quả của việc xuất hóa đơn kiểu như thế chưa?, nếu nhìn từ bên ngoài cty bạn ko hề có mua bán gì cả, nhưng lại có ng thanh toán tiền hàng vào TK cty bạn thấy có vô lý ko?, rồi nếu thuế kiểm tra hỏi thì bạn trả lời thế nào về khoản tiền ấy?, đó là mình chưa nói Cty bạn mua vào có hoá đơn nhập kho, nhưng bây giờ hàng trong kho thực tế hết, nhưng trên sổ sách còn nguyên (vì bạn có xuất hóa đơn cty đâu mà trừ kho), nếu bạn đã lở xuất hóa đơn như thế rồi thỉ khi khách hàng trả nên chuyển tiền vào TK cá nhân của sếp thôi (ko đc sd TK của cty)còn lượng hàng đã bán ra giải quyết bằng cách viết hóa đơn cho khách vãng lai nào đó mà họ ko lấy hóa đơn.

đấy mới là vấn đề chị ạ, bên em mua hàng ko lấy hóa đơn đầu vào nên ko lo phần tồn thực tế. chắc phải bảo khách chuyển vào TK cá nhân của sếp thôi (vì những hóa đơn kia mình đi mua ngoài, khách chuyển vào đó ko được đảm bảo là tiền vào rồi sẽ có ra để tới tay mình ko). nhưng ko biết chuyển vào TK cá nhân của sếp thì họ có tin tưởng ko nữa :(
tất cả chỉ do cái thông tư 219 làm nhiều cty mới thành lập đau đầu

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

đấy mới là vấn đề chị ạ, bên em mua hàng ko lấy hóa đơn đầu vào nên ko lo phần tồn thực tế. chắc phải bảo khách chuyển vào TK cá nhân của sếp thôi (vì những hóa đơn kia mình đi mua ngoài, khách chuyển vào đó ko được đảm bảo là tiền vào rồi sẽ có ra để tới tay mình ko). nhưng ko biết chuyển vào TK cá nhân của sếp thì họ có tin tưởng ko nữa :(
tất cả chỉ do cái thông tư 219 làm nhiều cty mới thành lập đau đầu
May mắn cho cty bạn là ko lấy hoá đơn đầu vào, "chắc phải bảo khách chuyển vào TK cá nhân của sếp thôi "ko phải chắc mà là bắt buộc, nếu họ sợ khi chuyển vào TK cá nhân thì bảo họ thanh toán bằng TM đi .

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

May mắn cho cty bạn là ko lấy hoá đơn đầu vào, "chắc phải bảo khách chuyển vào TK cá nhân của sếp thôi "ko phải chắc mà là bắt buộc, nếu họ sợ khi chuyển vào TK cá nhân thì bảo họ thanh toán bằng TM đi .

vâng, em hiểu như thế nên nhiều khi có hàng bắt buộc lấy VAT mà em vẫn tình nguyện mua hàng thêm 10% mà ko lấy hóa đơn đấy. nếu như thế thì mở TK ngân hàng làm gì nhỉ????
chị quynhhuong cho em hỏi thêm, cái quyết định bổ nhiệm giám đốc ý, bên em có 2ng, 1 GĐ, 1 kế toán thì ai ký QĐ ấy, giám đốc tự bổ nhiệm họ ạ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

vâng, em hiểu như thế nên nhiều khi có hàng bắt buộc lấy VAT mà em vẫn tình nguyện mua hàng thêm 10% mà ko lấy hóa đơn đấy. nếu như thế thì mở TK ngân hàng làm gì nhỉ????
chị quynhhuong cho em hỏi thêm, cái quyết định bổ nhiệm giám đốc ý, bên em có 2ng, 1 GĐ, 1 kế toán thì ai ký QĐ ấy, giám đốc tự bổ nhiệm họ ạ?
Cty bạn là gì Cty TNHH 1TV, hay 2TV, Cty Cổ phần.....? Nếu là Cty TNHH 1TV thì ko cần đâu.
"Như thế thì mở TK ngân hàng làm gì nhỉ????" để thuận tiện cho việc thanh toán mà ko dùng TM, Giả sử ng mua hàng của cty bạn cách xa hàng ngàn km thì chỉ cần một chữ ký là tiền đã vào túi của bạn, có vô số DN đang sd hóa đơn trực tiếp ko phải mới thành lập mà có từ chục năm trc đây mà họ vẫn làm ăn bình thường.

Sửa lần cuối:
S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

Cty bạn là gì Cty TNHH 1TV, hay 2TV, Cty Cổ phần.....Nếu là Cty TNHH 1TV thì ko cần đâu

công ty TNHH 1 TV chị ạ, nhưng mà em thấy hồ sơ thuế ban đầu toàn thấy đầu mục
- QĐ bổ nhiệm GĐ
- QĐ bổ nhiệm kế toán trưởng (nếu có)
.....
em hỏi cả thủ tục mở TK ngân hàng họ cũng bảo cần những giấy tờ đó

Em hỏi thêm: trường hợp như em nói với chị ở bên trên thì cty có nhất thiết phải mở TK ngân hàng ko (vì hóa đơn thì đơn vị khác xuất, đầu vào ko lấy vat)

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cty TNHHY 1TV thì ko cần làm QĐ bổ nhiệm GĐ vì chỉ có 1 ng làm chủ và là đại điện trước pháp luật, mẫu bộ hồ sơ chung thường tổng quát, bạn muốn làm hay ko cũng đc, nếu muốn bạn làm đi cho GĐ ký vào có dư cũng ko sao, bạn muốn làm KTT bây giờ lun ko ? nếu mún thì làm lun QĐ bổ nhiệm KTT, bên bạn đã có Điều lệ cty TNHH MTV rồi fải ko? cái này bắt buộc phải có sau này có thể bên ngân hàng họ tham khảo, bạn mở lun TK ngân hàng đi nếu chưa dùng bây giờ thì sau này dùng có sau đâu (nếu làm phải thông báo số` TK ngân hàng cho CCT lun)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA