Chứng từ tiền gửi ngân hàng

• Thread starter Nguyễn Thị Hạnh
  • Ngày gửi
T

thambtn

Sơ cấp
14/12/09
14
0
1
hà nội
Bạn nào biết tiền gửi ngân hàng bao gồm những chứng từ gì cho mình biết với. Công ty mình mở tài khoản tại ngân hàng nhưng khi đi rút tiền chỉ mỗi giám đốc đi rút và ko có một chứng từ gì mang về cả, mình thì chẳng dám hỏi sếp. Cả năm nay khi lập phiếu thu (tiền gửi ngân hàng nhập quỹ tiền mặt) thì chẳng có chứng từ gì kèm theo cả. Sổ phụ có lúc nào, và có cần đi lấy về ko, nếu để lâu quá ngân hàng có cho lấy ko (1 năm rùi)? ủy nhiệm thu, ủy nhiệm chi của khách hàng có cần lấy ko, các bạn giúp mình với, mình rối quá!:byebye:

mình là kế toán, các giấy tờ chứng từ phải cập nhạt thường xuyên, để thất lạc sau này người bị mắng chính là mình đó bạn ạh. có thể sếp đi rút TM và gửi luôn chứng từ ở ngân hàng, sếp mình cũng thường vậy.ít nhất cuối tháng nên ra ngân hàng lấy sổ phụ 1 lần, . bạn nên nói với sếp đăng ký dịch vụ BSMS của Ngân hàng để cập nhật thông tin tiền đến tiền đi kịp thời. là dịch vụ nhắn tin đến điện thoại di động mỗi khi phát sinh nghiệp vụ về tiền ngân hàng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

oriole842002

Guest
28/5/09
12
0
0
TP. HCM
Sếp đã nói như vậy thì làm phiếu thu mà đừng ký nhờ Sếp ký tên vào dùm. Cuoi thang lay so phu ve kep chung la duoc roi.

O

oriole842002

Guest
28/5/09
12
0
0
TP. HCM
Chứng từ ngân hàng gồm những chứng nào thì dễ mà bạn có thể vào trang web ngân hàng nè, hay điện thoại lên ngân hàng nhờ gửi mail dùm cho.
Sồ phụ ngân hàng thì tốt nhất đầu tháng sau bạn đi lấy là được rồi.
Sổ phụ mà 01 năm bạn chưa lấy thì nhờ ngân hàng in lại dùm.
Bạn nên lấy giấy ủy nhiệm chi và ủy nhiệm thu của ngân hàng về để làm chứng từ và khi nào cần còn có cái để đối chứng chứ li

Chúc bạn may mắn

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
khi nộp tiền và rút tiền ở ngân hàng. khi vào sổ sách phải có chứng từ kèm theo. Công ty mình thì khi rút tiền phải có séc, đưa cho thủ quỹ để thủ quỹ đi rút. Khi mà chi trả tiền qua ngân hàng thì có lệnh chi hoặc ủy nhiệm chi. Thông thường, đầu tháng mình đi ngân hàng lấy các chứng từ về để vào sổ như: Lệnh chi, giấy báo có, giấy báo lãi, phiếu hạch toán, sổ phụ....Mình mới làm phần này, nên chỉ biết thế thui. Mong cả nhà đóng góp thêm

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Một lệnh UNC bán usd tại Ngân hàng A chuyển thẳng vào tkhoản vnd tại Ngân hàng B có gì là sai về mặt nguyên tắc không nhỉ?

C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
35
Hải Phòng
em hỏi một chút:
hôm em đi nộp tiền vào ngân hàng đẻ chuyển khoản thanh toán mua hoa đơn, ng thu tiền nói phí chuyển tiền hết 44.000, hôm đó ngân hàng chỉ cho em một tờ nộp tiền ( nộp 2.200.000) về nhà em ghi vào sổ đúng như thế( thanh toán chuyển khoản voi ng ban hết 2.090.000) hiện tại trong ngân hàng công ty có 3.200.000) công ty em mơi thành lập đc 2 tháng
nhưng hôm sổ phụ ngân hàng về lại ghi như sau:
số dư tài khoảnn tiền gửi
thanh toan tiền in hoá dơn GTGT+ phí CT: 16.500
thu phí kiểm đếm do chuyển khảon số tiền mặt nộp vào tk<2 ngày làm việc: 11.000
phiếu báo nợ
số dư trước: 3.200.000
số tiền chuyển /rút: 2090.000
tổng phí: 16.500
phí trích nợ: 15.000
thuế: 1.500
tổng số tiềm ghi trích nợ: 2.106.500
số dư diện tại 1.093.000
phiếu báo nợ kiêm thu phí
số dư truoc: 1.093.000
tổng phí:11.000
phí trích nợ: 10.000
thuế:1.000
tổng số tiền trích nợ:11.000
số dư hiệnm tại: 1.082.000
Vậy thì phí chuyển tiền đâu đến 44.000 đâu
và tại sao lại hai lần số dư khac nhau ( 1.093.000----- 1.082.000)
cả nhà giải thích giúp em mới. em mới vào nghề mà\

M

miucon1102

Guest
7/6/11
4
0
0
33
Ha Noi
Em chào các anh chị !!
Công ty em mới thành lập vậy nên mm muốn xin mẫu sổ sách kế toán của một công ty thì em làm ntn ạ ? anh chị giúp em với ! em cảm ơn các anh chị nhìu nhìu !!

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Chắc bạn làm công ty tư nhân phải không ? Bạn hãy đề nghị với xếp là để bạn đi giao dịch (chân lý là vậy) vậy là biết ngay. Chẳng ai mới vào nghề mà rành hết được cả. Thân !!
Ai đi giao dịch cũng được hết nhưng nhớ nhắc Sếp là giao dịch xong nhớ cầm chứng từ về là được thôi

Z

zinbubam

Sơ cấp
6/6/11
32
0
0
46
Hà Nội
đúng roài, chắc là bạn cũng ko muốn rời máy lạnh đi ra đường nên mới " đùn " cho sếp đi rút xiền

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Một lệnh UNC bán usd tại Ngân hàng A chuyển thẳng vào tkhoản vnd tại Ngân hàng B có gì là sai về mặt nguyên tắc không nhỉ?
Theo em nghĩ tài khoản VND tại ngân hàng B khi nhận tiền cũng sẽ nhận tiền VND quy đổi từ USD chứ đâu có nhận bằng USD

W

watergalaxy

Sơ cấp
20/8/09
5
0
0
37
tp. hcm
hic , bạn viết khó hiểu nhỉ
Theo như mình hiểu thì thế này:
- trong tk cty bạn có số dư tối thiểu là 1 000 000 VND
- bạn nộp thêm 2 200 000 VNĐ để thanh toán tiền in HĐ, phí nộp tiền hết 44 000 VNĐ ( right? nếu đúng thì sao mức phí cao dzữ vậy), như trong sổ phụ ngân hàng có ghi thì có phí kiểm đếm 11 000 VNĐ, cái này mình không rõ lắm.
- sau cho ck thanh toán cho bên in Hđ 2 090 000 VNĐ, phí thanh toán qua ngân hàng là 16 500 bao gồm VAT 10%
Mình có thể ĐK nghiệp vụ như vầy:
1-Nợ 112/ Có 111 : 2 200 000
N 642/ C111: 44 000

N 642 : 10 000
N 1331: 1 000
C 112 : 11 000

2-N 642 : 2 090 000
N 642(6357) : 15 000
N 1331: 1 500
C 112 : 2 106 500
Như vậy thì số dư TK ngân hàng của bạn còn : 1 082 500 VNĐ
Thứ nhất bạn nên hỏi lại ngân hàng vì sao lại có số dư 1 082 000 VND, vì theo như tớ bit thì ngân hàng thường không làm tròn số đến hàng ngìn đâu( :D), thứ 2 là bạn thắc mắc mức phí không đến 44 000 VNĐ là sao, mức phí này bạn trả bằnng tiền mặt hay trừ trên TKTG ngân hàng ( làm rõ ) ý này giúp mình.

L

lechigamo

Sơ cấp
2/6/11
23
0
1
daklak
Mình cũng là kế toán mới ra trường ,hy vọng các bạn giúp đỡ.mình đi đăng kí mở tk ngân hàng cho cty.có đóng tiền phí là 1000.000vnđ vậy thì khoản này mình có đưa vô để hạch toán .và tính chi phí không?

levanton

levanton

Cao cấp
Mình cũng là kế toán mới ra trường ,hy vọng các bạn giúp đỡ.mình đi đăng kí mở tk ngân hàng cho cty.có đóng tiền phí là 1000.000vnđ vậy thì khoản này mình có đưa vô để hạch toán .và tính chi phí không?

Chào em!
Em xem lại, hình như đó là khoản tiền tối thiểu để mở Tài khoản chứ không phải phí. Số tiền đó có trong Tài khoản tiền gửi ngân hàng, em ghi số TM, TGNH và định khoản:
Nợ 1121/ Có 1111 : 1.000.000 đ

B

bonbonyeu2009

Guest
7/11/10
17
0
1
40
soc son - ha noi
Ðề: Chứng từ tiền gửi ngân hàng

Mình thấy sếp mình rút bằng séc có thấy giấy tờ gì mang về đâu. Mình theo dõi trên sổ phụ ngân hàng cũng thấy được mà

nemchuath

nemchuath

Trung cấp
18/2/11
122
13
18
36
hhh

em cảm ơn anh chị nhiều!
Bạn của sếp em lấy tên cá nhận ví dung Nguyễn Văn Thanh gửi cho công ty em ạ.em có đầy đủ giấy rút tiền nhưng không biết cho vào khoản tiền gì cho hợp lý là tiền của công ty a.!
ban có thể làm hợp đồng vay của cá nhân và cho vào tk 311, hoăc 341 bạn nhé..

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

Bạn ơi vay cá nhân như thế này thì phải tính lãi suất ah và phải tính thuế thu nhập cho người cho vay ah.Theo mình có thể làm hợp đồng mượn không phải tính lãi gì cả như vậy đơn giản hơn

H

huyennicesoft

Sơ cấp

Khi đi rút tiền: Giấy lĩnh tiền
Khi nộp tiền: Giấy nộp tiền
Khi chuyển tiền đi: Uỷ nhiệm chi
Khi khách hàng chuyển tiền vào công ty: Giấy báo có
Cuối tháng đi lấy sổ phụ
Mình cũng vừa mới đi làm không bít như vậy có thiếu sót gì không?Mong mọi người chỉ giúp:thanx:

T

TRAN HA VY

Sơ cấp
12/11/11
14
0
1
TP.HCM

Chào các anh chị; em mới được Cơ quan thuế " hỏi thăm" mấy bữa; chóng hết cả mặt; mà cán bộ thuế đòi em cái này thì có đúng không ạ? Giấy báo Nợ và Giấy báo Có của ngân hàng cho tất cả nghiệp vụ liên quan ngân hàng. Em cũng biết phải có chứng từ Ngân hàng là GBN và GBC kèm theo mới đầy đủ ; nhưng thường em sử dụng UNC để ghi giảm TK 1121 khi thanh toán cho người bán; và lâu lâu đòi GBC để hạch toán TK 1121 tăng khi Khách hàng trả tiền cho Cty. Chủ yếu em dựa vào sổ phụ ngân hàng để hạch toán cho nhanh. Nhưng Ngân hàng Sacombank họ cũng chỉ in sổ phụ hằng tháng thôi; nên GBN và GBC 2 năm gần đây em dường như không có lấy luôn.

Cho em hỏi; là cái GBN và GBC này có bắt buộc không vậy anh/chị? Vì Cán bộ thuế nói; bên Cán bộ thuế dựa vào GBN và GBC để làm căn cứ kiểm tra giao dịch có thực hiện thanh toán qua ngân hàng không? ....Hix...

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang

GBN và GBC ngân hàng tự in, trả cho khách hàng kèm theo sổ phụ ngân hàng, khi cuối tháng đi lấy sao kê ngân hàng, kiểm tra trên bảng sao kê và đối chiếu với chứng từ (GBC, GBN, các khoản thu phí), đảm báo các nghiệp vụ phát sinh trên bảng sao kê đều phải có chứng từ kèm theo. Hạch toán và kẹp chứng từ vào tùy theo từng nghiệp vụ.
Chào các anh chị; em mới được Cơ quan thuế " hỏi thăm" mấy bữa; chóng hết cả mặt; mà cán bộ thuế đòi em cái này thì có đúng không ạ? Giấy báo Nợ và Giấy báo Có của ngân hàng cho tất cả nghiệp vụ liên quan ngân hàng. Em cũng biết phải có chứng từ Ngân hàng là GBN và GBC kèm theo mới đầy đủ ; nhưng thường em sử dụng UNC để ghi giảm TK 1121 khi thanh toán cho người bán; và lâu lâu đòi GBC để hạch toán TK 1121 tăng khi Khách hàng trả tiền cho Cty. Chủ yếu em dựa vào sổ phụ ngân hàng để hạch toán cho nhanh. Nhưng Ngân hàng Sacombank họ cũng chỉ in sổ phụ hằng tháng thôi; nên GBN và GBC 2 năm gần đây em dường như không có lấy luôn.

Cho em hỏi; là cái GBN và GBC này có bắt buộc không vậy anh/chị? Vì Cán bộ thuế nói; bên Cán bộ thuế dựa vào GBN và GBC để làm căn cứ kiểm tra giao dịch có thực hiện thanh toán qua ngân hàng không? ....Hix...

quynhanh2516

quynhanh2516

Trung cấp
4/2/13
124
13
18
33
Hải Dương

Giấy nộp tiền, rút tiền, UNC cậu có thể đến ngân hàng xin .
Còn việc lấy Sổ Phụ thì cậu có thể lấy theo phát sinh từng ngày . NHư công ty mình Thanh toán ở ngân hàng nhiều thì thường 2 ngày mình đi lấy sổ phụ 1 lần. Còn nếu công ty cậu không phát sinh tiền ngân hàng nhiều thì 1 tuần nên đi lấy sổ phụ 1 lần để kiểm tra tiền tại Ngan Hàng của mình và nhập các khoản phí chuyển tiền đưa vào chi phí cho Doanh Nghiệp.

Công ty nào cũng lấy sổ phụ như bạn như thế này chắc các bà ngân hàng chỉ có việc nhận lương với in sổ phụ thôi à? 1 tháng đi lấy 1 lần được rồi.nhiều cũng ko đến mức ấy đâu

Các anh chị ơi, cho em xin mẫu giấy báo Nợ, giấy báo Có của Vietcombank với ạ. Em đang cần gấp để làm báo cáo thực tập. (gấp lắm ạ)
Anh chị gửi vào mail này cho em nhé! kimcuccaohd@yahoo.com
Em cảm ơn trước nhé!

Giấy báo nợ là Ủy nhiệm chi,báo có ra ngân hàng xem cho tiện,ở vietcombank ko có khung giấy báo có,mấy bà ngân hàng in giấy báo có nhìn phát oải

Mọi người cho em hỏi với, tài khoản lãi tiền gửi ngân hàng thi mình làm giấy báo có hay giấy báo nợ ạ

Báo có là tăng 112 , báo nợ là UNC giảm 112

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA