Chứng từ tiền gửi ngân hàng

• Thread starter Nguyễn Thị Hạnh
  • Ngày gửi
L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Thu tiền qua TK ngân hàng

Công ty mình ko theo dõi TK NH, thảm hại hơn là các hợp đồng thanh toán qua NH ktoán ko phản ánh doanh thu. Giờ mình vào làm kế tiếp, mình phải theo dõi TK này. Vấn đề là ở chỗ đầu năm 08 có vài vụ thu tiền qua NH nhưng ktoan ko viết HĐ GTGT đầu ra. Giờ mình phải làm sao với số tiền đó? Nếu bây giờ mà xuất HĐ GTGT cho HĐ đó thì ko ổn phải ko? Mình sẽ bị phạt nộp chậm thuế đầu ra nhỉ? Giúp mình với!!!! :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranmen

Guest
mình đồng ý với ý kiến của bạn trinhtrong. Và theo minh nghĩ bạn cứ nói thẳng với xếp đây là nguyên tắc, và xếp làm như vậy là ko đúng sẽ kéo theo một loạt các hậu quả bạn có thể kể ra.Mình là nhân viên thật nhưng cũng phải có chứng kiến của mình chứ. Bởi công việc bọn mình rất nhạy cảm. Bạn hiểu ý mình chứ

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Công ty mình ko theo dõi TK NH, thảm hại hơn là các hợp đồng thanh toán qua NH ktoán ko phản ánh doanh thu. Giờ mình vào làm kế tiếp, mình phải theo dõi TK này. Vấn đề là ở chỗ đầu năm 08 có vài vụ thu tiền qua NH nhưng ktoan ko viết HĐ GTGT đầu ra. Giờ mình phải làm sao với số tiền đó? Nếu bây giờ mà xuất HĐ GTGT cho HĐ đó thì ko ổn phải ko? Mình sẽ bị phạt nộp chậm thuế đầu ra nhỉ? Giúp mình với!!!! :wall:

Nếu đã vậy thì bây giờ bạn xuất hoá đơn ra cho các hợp đồng đó đi, và hạch toán bình thường, coi như các khoản kia là thu trước tiền hàng và bậy giờ mới viết hoá đơn, không phải nộp phạt đâu.
Chúc thành công!

D

danhai

Guest
4/9/08
1
0
0
176 Trần Huy Liệu
chứng từ để hạch toán tk ngân hàng

Bạn nào biết tiền gửi ngân hàng bao gồm những chứng từ gì cho mình biết với. Công ty mình mở tài khoản tại ngân hàng nhưng khi đi rút tiền chỉ mỗi giám đốc đi rút và ko có một chứng từ gì mang về cả, mình thì chẳng dám hỏi sếp. Cả năm nay khi lập phiếu thu (tiền gửi ngân hàng nhập quỹ tiền mặt) thì chẳng có chứng từ gì kèm theo cả. Sổ phụ có lúc nào, và có cần đi lấy về ko, nếu để lâu quá ngân hàng có cho lấy ko (1 năm rùi)? ủy nhiệm thu, ủy nhiệm chi của khách hàng có cần lấy ko, các bạn giúp mình với, mình rối quá!:byebye:

bạn đến ngân hàng gặp người quản lý tk cty của bạn nhận sổ phụ để biết số dư trên tk, sổ phụ là tất cả các chứng từ: báo có, báo nợ,ủy nhiệm chi....bảng kê phát sinh từng ngày. Bạn có thể đăng ký xem số dư qua mạng ngân hàng để biết phát sinh và ra ngân hàng nhận sổ phụ của ngày phát sinh đó.

T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
các anh chị ơi công ty em từ đầu năm 2008 đến nay, bạn của sếp nhờ nhận tiền hộ qua tài khoan ngân hàng mỗi lần 50 triệu vậy em phải làm sao cho hợp lý đây.Cụ thể là công ty em có tài khoản trong ngân hàng, bạn của sếp ở trong thành phố HCM gửi về cho sếp 50 triệu qua tài khoản của công ty . Vậy em phải định khoản thế nào đây trong khi số tiền đó không phải của công ty.Giúp em với anh chị ơi!

banglangtim3888

banglangtim3888

Trung cấp
28/3/06
76
0
6
40
Q.9
Thông thường rút tiền ở ngân hàng đều có giấy rút tiền. Sếp của bạn chăc không biết biết nó là chứng từ quan trọng nên có thể đã vứt nó đi rồi.
Bạn hãy nói với sếp tờ giấy sếp viết thông tin để đi rút tiền là chứng từ quan trọng để làm sổ sách để sếp biết mà giữ lại và đưa cho bạn mỗi lần rút về.
Vì sếp mình cũng có lần như vậy nhưng bây giờ thì sếp rành lắm rồi, gì cũng đem về đưa mình xem có dùng đc không.

Thân!

banglangtim3888

banglangtim3888

Trung cấp
28/3/06
76
0
6
40
Q.9
các anh chị ơi công ty em từ đầu năm 2008 đến nay, bạn của sếp nhờ nhận tiền hộ qua tài khoan ngân hàng mỗi lần 50 triệu vậy em phải làm sao cho hợp lý đây.Cụ thể là công ty em có tài khoản trong ngân hàng, bạn của sếp ở trong thành phố HCM gửi về cho sếp 50 triệu qua tài khoản của công ty . Vậy em phải định khoản thế nào đây trong khi số tiền đó không phải của công ty.Giúp em với anh chị ơi!

Vậy khi bạn sếp gửi vào tài khoản thì trên sổ phụ thể hiện nội dung gì? Và bạn sếp chuyển tiền vào với tư cách cá nhân hay doanh nghiệp?

H

Hong Yen BS

Guest
7/8/08
4
0
0
39
Hai Phong
Công ty mình cũng vậy đó. Nhưng mình có hỏi qua 1 số người lâu năm trong nghề thi họ nói là đầy đủ thì tốt rồi còn không thì cứ căn trên sổ phụ mà bê vào định khoản thôi. Mình cũng đang làm vậy nhưng chưa QT nên ko biết có ổn ko nưa. :confused:

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Công ty mình cũng vậy đó. Nhưng mình có hỏi qua 1 số người lâu năm trong nghề thi họ nói là đầy đủ thì tốt rồi còn không thì cứ căn trên sổ phụ mà bê vào định khoản thôi. Mình cũng đang làm vậy nhưng chưa QT nên ko biết có ổn ko nưa. :confused:

Nếu để QT thì phải đầy đủ nhé...còn nếu ko đủ thì cũng phải biết là thiếu cái gì để còn lo giải quyết nhé.......

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Thứ nhất, em hãy hỏi Sếp mình xem người bạn gửi tiền vào tài khoản cty em là đứng tên cá nhân hay tên của một cty, DN?
Thứ hai, em nên hỏi Sếp giấy rút tiền ở NH, bởi mỗi lần rút tiền hay gửi tiền ơ NH đều có biên lai mà.
Thứ ba, nếu mọi thông tin Sếp cung cấp cho bạn đã đầy đủ thì cứ hạch toán qua sổ phụ và QT thôi.

T

thutem20285

Guest
18/4/08
42
0
0
goc pho diu dang
em cảm ơn anh chị nhiều!
Bạn của sếp em lấy tên cá nhận ví dung Nguyễn Văn Thanh gửi cho công ty em ạ.em có đầy đủ giấy rút tiền nhưng không biết cho vào khoản tiền gì cho hợp lý là tiền của công ty a.!

P

phongp5

Guest
14/10/08
5
0
0
46
Bac Kan
mọi người làm ơn giúp tôi:
Các khoản phí như sao kê, phí dịch vụ tin nhắn thông báo số dư tài khoản Ngân hàng... thi hạch toán như thế nào

Bienvang

Bienvang

game đế chế
23/11/08
231
0
16
xa lam
em cảm ơn anh chị nhiều!
Bạn của sếp em lấy tên cá nhận ví dung Nguyễn Văn Thanh gửi cho công ty em ạ.em có đầy đủ giấy rút tiền nhưng không biết cho vào khoản tiền gì cho hợp lý là tiền của công ty a.!
Tốt nhất bạn nên bàn với sếp những công việc gì liên quan tới TK của cty tại ngân hàng thì đó là những giao dịch liên quan tới công việc và tới các nghiệp vụ kế toán. Còn trường hợp cá nhân sếp thì sếp phải chuyển qua một TK riêng. Nếu bạn cứ để diễn ra tình trạng này thì công việc kế toán của bạn sẽ rất mệt đó. Vì giao dịch của các nhân làm sao sử lý được.
mọi người làm ơn giúp tôi:
Các khoản phí như sao kê, phí dịch vụ tin nhắn thông báo số dư tài khoản Ngân hàng... thi hạch toán như thế nào
Bạn hạch toán qua 154 nhé.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Các bác cho em hỏi một tý. Nếu chứng từ ngân hàng sếp không giữ được. Bây giờ mình đến xin ngân hàng in lại sổ phụ cả năm có được không?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Các bác cho em hỏi một tý. Nếu chứng từ ngân hàng sếp không giữ được. Bây giờ mình đến xin ngân hàng in lại sổ phụ cả năm có được không?

Không có vấn đề gì bạn ra đặt vấn đề với Ngân hàng họ sẽ in cho bạn toàn bộ bảng kê sổ phụ đấy có thể phải trả một ít phí.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Bác thd6758 và các bác cho em hỏi thêm một câu: Mình rút tiền mặt bằng sec về nhập quỹ tiền mặt thì cần chứng từ gì kèm theo phiếu thu? Cám ơn các bác nhiều!

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Sếp đã nói vậy thì cứ làm phiếu thu nhưng đừng ký vào, khi hết tháng bạn làm giấy giới thiệu bảo sếp ký để ra ngân hàng lấy sổ phụ về đối chiếu xem các khoản sếp đi lấy ở ngân hàng về bảo làm phiếu thu có khớp không. Nếu không khớp thì cầm sổ phụ đó nói chuyện với sếp về việc kế toán làm việc mà không có chứng từ chỉ dựa vào lệnh của sếp thì sẽ dẫn đến sai sót. Kế toán là công việc được điều chỉnh bởi Luật Kế toán cho nên không thể tuỳ tiện làm bậy được.

nếu bạn làm thủ quỹ mà bạn kho ký vào liệu có ổn ko? theo mình thì cứ nhập quỹ số tiền mà sếp mang về trên phiếu thu ghi rõ sếp là người nộp tiền, sau đó đi lấy sổ phụ về đối chiếu nếu sai sót thì người nộp tiền chịu trách nhiệm

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Bác thd6758 và các bác cho em hỏi thêm một câu: Mình rút tiền mặt bằng sec về nhập quỹ tiền mặt thì cần chứng từ gì kèm theo phiếu thu? Cám ơn các bác nhiều!

bạn làm giấy đề nghị nhập sec tiền mặt, có giám đốc và Ke toán trưởng ký vào, trên giấy đề nghị nhập sec đó ghi rõ sô sec mà bạn dùng đi rút tiền về, nếu cần trước khi đi rút tiền photo từ sec đó lại cho chắc ăn

P

pasl

Guest
21/5/09
18
0
0
Bình Thạnh
Giám đốc đi rút tiền cũng phải có giấy lĩnh tiền mặt chứ bạn, bạn phải nói giám đốc mang về cho bạn chứ, còn không bạn cứ làm giấy lĩnh TM rồi giám đốc ký vào, đóng dấu thì bạn có thể đi rút mà. bạn phải lấy báo nợ và báo có ngân hàng về để kjp với ủy nhiêm chi hoặc thu của bạn, cuối tháng thì lấy sổ phụ ngân hàng 1 lần, báo nợ và có thì mỗi khi phát sinh ngân hàng đều in ngay hôm sau trhôi, bạn có thể lên yêu cầu ng ta in cũng đc. chúc bạn vui

ducpho

ducpho

Trung cấp
12/9/08
117
1
0
quảng ngãi
Bạn nói với xếp mỗi lần đi rút tiền là phải có giấy lĩnh tiền mang về, UNC cũng vậy, ngày đầu tháng sau bạn viết giấy giới thiệu ra ngân hàng rút sổ phụ. Tất cả các giao dịch với ngân hàng đều có chứnglu7uluu7u để hạch toán sổ sách.
Bên mình toàn là mình đi giao dịch nên ngân hàng nhìn mặt là quen không yêu cầu giấy giới thiệu hay chứng minh. bạn nói với xếp cứ để bạn đi như vậy mới biết rõ được chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA