Chứng từ tiền gửi ngân hàng

• Thread starter Nguyễn Thị Hạnh
  • Ngày gửi
H

hathuong81

Sơ cấp
4/5/09
13
0
1
Hà nội
Cho mình hỏi thêm chút nhé. Khi vào sổ TG thì ngày vào sổ ghi ngày phát sinh chứng từ hay ngày in chứng từ? vì cty mình thương xếp lười lấy mấy cái đó. Nên cuối năm xếp mới thấy thiếu cái nào lấy về cái đó. Vậy mình sẽ ghi ngày tháng như thế nào? Mình chưa lám sổ TG nên chưa bít. Mong các bậc tiền bối chỉ bảo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoc dinh

Sơ cấp
2/6/09
7
0
0
45
Tp.HCM
ở cty mình chị kế toán trước có vào trang web của NH mà cty giao dịch lưu sẵn mã số truy cập và mật khẩu ,mỗi khi cần xem Ghi nợ hay Có mình đều vào đó xem rồi làm phiếu thu ,cũng tiện lắm k cần phải ra NH lấy sổ phụ đâu vì cuối tháng mình in 1 bản để lưu là được .Bạn vào đó thử rồi nhờ sếp đăng ký (mã tài khoản và mật khẩu tất nhiên chỉ sếp biết , chỉ lưu sẵn rồi mình đăng nhập thôi) .Khi đó mình sẽ biết sếp chuyển hay rút tiền để hỏi UNC hoặc GLT.Bạn hãy thử xem

S

Sakura87

Trung cấp
24/4/08
67
0
6
hanoi
Nếu sếp bạn hok đưa chứng từ về thì tốt nhất là bạn nên đề nghị để bạn đi giao dịch, những chứng từ thiếu thì bạn có thể đến ngân hàng xin, cuối tháng xin sổ phụ và biên lai lãi tiền gửi để về hạch toán là được

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Cho mình hỏi thêm chút nhé. Khi vào sổ TG thì ngày vào sổ ghi ngày phát sinh chứng từ hay ngày in chứng từ? vì cty mình thương xếp lười lấy mấy cái đó. Nên cuối năm xếp mới thấy thiếu cái nào lấy về cái đó. Vậy mình sẽ ghi ngày tháng như thế nào? Mình chưa lám sổ TG nên chưa bít. Mong các bậc tiền bối chỉ bảo.

đương nhiên là phải vào sổ theo ngày tháng phát sinh chứng từ rồi, nếu bạn vào theo ngày in chứng từ đó thì liệu lãi tiền gửi của bạn thể hiện trên sổ có hợp lý được không

N
Anh chị nào già kinh nghiệm xin chỉ giáo:
Công ty em có vay ngân hàng được NH hỗ trợ vay 0,4%/năm. Chứng từ đưa cho ngân hàng ít hơn số tiền em nhận được từ ngân hàng, anh chị giúp em làm thế nào để chứng từ đúng với số tiền em nhận từ ngân hàng.

H

huong

Guest
5/9/04
0
1
0
40
Hải Phòng
Anh Chị ơi júp e với!
E ra Ngân Hàng mua Séc cho cty, nhưng họ không thu bằng tiền mặt mà thanh toán qua TK.Vậy số tiền đó jờ e hạch toán như thé nào ạ?Và khi e rút tiền về nhập quỹ thì có viết phiếu thu không?

N

nhanhx

Sơ cấp
2/3/09
8
0
1
Hà Nội
Chào các anh chị!
Em mới đi làm và còn nhiều bỡ ngỡ mong các anh chi giúp đỡ em.
Cty em lập TK tại NH Techcombank từ tháng 10/2008. Khi em vào làm sếp không nói gì cả nên khi làm BCTC em khong làm TK112. Bây giờ đã là t7/2009 em phải lam sao đây. Em đau đầu quá!

M

mxv119

Guest
16/2/09
31
0
0
40
thai nguyen
Anh chị nào già kinh nghiệm xin chỉ giáo:
Công ty em có vay ngân hàng được NH hỗ trợ vay 0,4%/năm. Chứng từ đưa cho ngân hàng ít hơn số tiền em nhận được từ ngân hàng, anh chị giúp em làm thế nào để chứng từ đúng với số tiền em nhận từ ngân hàng.

Cái này bạn nhầm, hiện tại là hỗ trợ lãi suất 4%/năm, chứ không phải là 0,4%

Cái nữa, bạn nói đưa chứng từ cho ngân hàng là cái gì? Khi trả lãi thì chỉ có phiếu thu của NH thôi chứ? Mình làm với Ngân hàng nông nghiệp chỗ mình, họ có phiếu thu tiền lãi trong đó có ghi rõ số tiền lãi là bao nhiêu tiền trong đó hỗ trợ là bao nhiêu tiền, thu của mình bao nhiêu tiền.

Mình chưa hiểu ý bạn.

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Anh Chị ơi júp e với!
E ra Ngân Hàng mua Séc cho cty, nhưng họ không thu bằng tiền mặt mà thanh toán qua TK.Vậy số tiền đó jờ e hạch toán như thé nào ạ?Và khi e rút tiền về nhập quỹ thì có viết phiếu thu không?

khi em mua sec, ngân hàng trừ tiền thẳng vào tài khoản sẽ có một chứng từ báo giảm tiền ngân hàng của em, em có thể lấy ngay lập tức, hoặc cuối tháng lấy cũng được, dựa vào chứng từ đó hạch toán nợ 642/có 112 thôi. còn khi em rút tiền về nhập quỹ về đương nhiên phải lập phiếu thu rồi, hạch toán nợ 111/có 112 nha

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Chào các anh chị!
Em mới đi làm và còn nhiều bỡ ngỡ mong các anh chi giúp đỡ em.
Cty em lập TK tại NH Techcombank từ tháng 10/2008. Khi em vào làm sếp không nói gì cả nên khi làm BCTC em khong làm TK112. Bây giờ đã là t7/2009 em phải lam sao đây. Em đau đầu quá!

vậy thì bảng cân đối kế toán của bạn làm làm sao mà cân được? cái này đâu chỉ là lỗi của sếp bạn đâu, bây giờ thì điều chỉnh lại báo cáo tài chính rùi nội lại thôi.

T

thanhphuongha

Trung cấp
21/10/06
60
0
6
40
TP HCM
Bạn phải ghi theo ngày phát sinh chứng từ gốc của bạn chứ. VD bạn đi nộp tiền ngày 7/7 thì bạn sẽ có liên 2 giấy nộp tiền, bạn sẽ hạch toán vào ngày 7/7, bạn chuyển khoản thì có có liên 2 ủy nhiệm chi, bạn cũng phãi định khoản theo ngày mà ngân hàng ký trả liên cho bạn. Ngân hàng luôn phải hạch toán trong ngày, không thể để đến ngày sau, trừ trường hợp tờ sec, bạn ghi hôm nay nhưng ngày mai mới mang đi rút, thì ghi sổ ngày bạn đi rút. :015:

VuAnh169

VuAnh169

Guest
29/1/09
120
1
0
...
Sổ phụ bạn xin thì ngân hàng in cho.Nếu sổ phụ của bạn nhiều bạn phải trả thêm phí cho ngân hàng đó.

T

Thai My

Trung cấp
1/6/09
65
0
6
Kiên Giang
Các bạn tư vấn giúp cho mình vấn đề này với. Công ty mình có mở TK tại Ngân Hàng, việc rút tiền là do GĐ mình tự làm và có một số khách hàng thanh toán tiền qua TK công ty, dựa trên những hđ mình cthể hạch toán tăng TGNH nhưng khi rút tiền thì GĐ mình chỉ rút tiền và chuyển vào TK cá nhân của GĐ nên mình không biết phải hạch toán các khoản chi đó như thế nào nữa.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
khi rút tiền thì GĐ mình chỉ rút tiền và chuyển vào TK cá nhân của GĐ!!!
Lạ nhỉ???

C

cobevotu

Sơ cấp
23/6/08
22
0
0
Hà Nội
Bạn cứ hạch toán là rút tiền về nhập quỹ tiền mặt thôi, còn nếu mà GD chuyển trực tiếp từ TK công ty vào tài khoản cá nhân luôn thì bạn làm 1 giấy xác nhận với nội dung là GD m][nj tạm tiền và trả bằng tiền mặt. Và bạn hãy nói với GD là làm như vậy koo đúng để lần sau ông ấy koo làm thế nữa.

C

cohai

Trung cấp
12/4/09
53
0
6
36
Thái Nguyên
Mình bị mất cuống séc rùi. Giờ fai làm sao bi giờ?

VuAnh169

VuAnh169

Guest
29/1/09
120
1
0
...
Mình bị mất cuống séc rùi. Giờ fai làm sao bi giờ?
Bạn thông báo với ngân hàng, ngân hàng sẽ hướng dẫn bạn cụ thể mà

T

tommy00933

Guest
8/8/06
1
0
0
37
hà nội
Mọi người cho em hỏi với, tài khoản lãi tiền gửi ngân hàng thi mình làm giấy báo có hay giấy báo nợ ạ

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Giấy báo Nợ : là giấy báo tiền về hay tiền đi trong TK?

Lãi tiền gửi có nghĩa là gì?

có lãi có nghĩa là có .....tăng lên, có tiền thì hạch toán bên..... vậy nó là giấy BC hay BN

P

phanthuynguye

Guest
11/6/09
10
0
0
Binh Duong
Giấy báo Nợ : là giấy báo tiền về hay tiền đi trong TK?

Lãi tiền gửi có nghĩa là gì?

có lãi có nghĩa là có .....tăng lên, có tiền thì hạch toán bên..... vậy nó là giấy BC hay BN

Giấy báo nợ là giấy báo tiền đi. Giả sử khi ngân hàng trừ một số tiền trong tài khoản của bạn với lý do thu phí dịch vụ tài khoản, thì ngân hàng sẽ gửi cho bạn giấy báo nợ
Lãi tiền gửi là khi bạn gửi tiền vào tài khoản mở tại ngân hàng, thì cuối tháng sẽ tài khoản của bạn sẽ tăng thêm một số tiền nhỏ nữa gọi là tiền lãi ~lãi tiền gửi
Có tiền là GIấy BÁO CÓ. Hạch toán vào bên Nợ TK112

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA