Thủ tục xử lý về lao động thời vụ, bảng lương, thuế TNCN

• Thread starter Vo Danh Khach
  • Ngày gửi
Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn
Thấy có nhiều bạn thắc mắc về vấn đề này. Tớ tổng hợp lại cách xử lý
Nếu có điểm nào ko hợp lý hoặc thắc mắc thì các bác cứ cho ý kiến nhé

LAO ĐỘNG THỜI VỤ
Điều 22 Luật Lao động
3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác

Trình tự thực hiện khi thuê lao động thời vụ

1 Ký hợp đồng: Mẫu hợp đồng lao động thời vụ: Ở file đính kèm phía dưới
+ Lưu ý khi ký hợp đồng cần giữ lại chứng minh photo ( có công chứng càng tốt)

2 . Khi đã xác định được mức lương, công trên hợp đồng thì tiến hành lập bảng chấm công và bảng lương: Ở file đính kèm phía dưới

3 . Khi chi trả cho người lao động:
+ Chú ý quy định về thuế thu nhập cá nhân sau đây:

Điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNCN quy định:
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại Điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân

Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN.
Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật Quản lý thuế.
Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết

Mẫu cam kết ở file đính kèm phía dưới

File và tài liệu chỉ có tính chất tham khảo :045:

BẠN NÀO THẤY TÀI LIỆU CÓ ÍCH NHỚ CLICK VÀO THANK HOẶC LIKE NHÁ :045:

Đính kèm

• BẢNG LƯƠNG, CHẤM CÔNG LĐ THỜI VỤ.xls
    51.5 KB · Lượt xem: 19,413
  • Hợp đồng lao động thời vụ.doc
    34 KB · Lượt xem: 19,363
  • Mau 23 Cam ket TNCN.doc
    49.5 KB · Lượt xem: 12,949
Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Ðề: Thủ tục xử lý về lao động thời vụ, bảng lương, thuế TNCN

Thấy có nhiều bạn thắc mắc về vấn đề này. Tớ tổng hợp lại cách xử lý
Nếu có điểm nào ko hợp lý hoặc thắc mắc thì các bác cứ cho ý kiến nhé

LAO ĐỘNG THỜI VỤ
Điều 22 Luật Lao động

Trình tự thực hiện khi thuê lao động thời vụ

1 Ký hợp đồng: Mẫu hợp đồng lao động thời vụ: Ở file đính kèm phía dưới
+ Lưu ý khi ký hợp đồng cần giữ lại chứng minh photo ( có công chứng càng tốt)

2 . Khi đã xác định được mức lương, công trên hợp đồng thì tiến hành lập bảng chấm công và bảng lương: Ở file đính kèm phía dưới

3 . Khi chi trả cho người lao động:
+ Chú ý quy định về thuế thu nhập cá nhân sau đây:

Mẫu cam kết ở file đính kèm phía dưới

File và tài liệu chỉ có tính chất tham khảo :045:

Bạn có thể giải thích giúp mình một số cụm từ sau trong hợp đồng lao động được k:
- Mức lương chính hoặc tiền công: .............đồng/ tháng (đã bao gồm 6%BHXH, 1,5%BHYT).
- Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế (10): Người lao động tự đóng.
Nhờ bạn giải thích giúp mình.

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Bạn có thể giải thích giúp mình một số cụm từ sau trong hợp đồng lao động được k:
- Mức lương chính hoặc tiền công: .............đồng/ tháng (đã bao gồm 6%BHXH, 1,5%BHYT).
- Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế (10): Người lao động tự đóng.
Nhờ bạn giải thích giúp mình.

Trên đó là mẫu do bộ lao động quy định
Đối với hợp đồng thời vụ thì bạn ko cần ghi bảo hiểm xh, bảo hiểm y tế mà chỉ ghi tiền công thỏa thuận với người lao động

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội

Lao động thời vụ thì hđ trong bao nhiêu tháng?

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Lao động thời vụ thì hđ trong bao nhiêu tháng?

Lão ko thích cách hỏi của bạn tuy nhiên

Luật thì chỉ nói về : Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà

thời hạn dưới một năm

Kết hợp với quy định về đóng BHXh nữa thì thông thường người ta ký là 3 tháng

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội

Dạ vâng, E xin lỗi Vo Danh Khach. Cho em hỏi là nếu ký HĐLĐ 1 năm mà không đóng bảo hiểm thì có sao không? Cty mới chưa tham gia bảo hiểm ah. Với lại TH kế toán trưởng ký các giấy tờ nhưng trong bảng lương thì người đấy lại không để lương? Vậy trường hợp này thì làm thế nào? Bên em mất 2 tháng đầu kế toán cũ ko để tên mình trong bảng lương, nhưng vẫn ký giấy tờ thuế?

V

Vân Nguyễn

Guest

Dạ vâng, E xin lỗi Vo Danh Khach. Cho em hỏi là nếu ký HĐLĐ 1 năm mà không đóng bảo hiểm thì có sao không? Cty mới chưa tham gia bảo hiểm ah. Với lại TH kế toán trưởng ký các giấy tờ nhưng trong bảng lương thì người đấy lại không để lương? Vậy trường hợp này thì làm thế nào? Bên em mất 2 tháng đầu kế toán cũ ko để tên mình trong bảng lương, nhưng vẫn ký giấy tờ thuế?
Theo quy định của Luật BHXH thì đối tượng đóng BHXH có:
Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ), hợp đồng làm việc (HĐLV) có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên hoặc HĐLĐ, HĐLV không xác định thời hạn theo quy định của pháp luật về lao động kể cả người lao động, xã viên, cán bộ quản lý làm việc và hưởng tiền công theo HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên trong các hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật hợp tác xã.

Bên bạn ký hợp đồng lao động 1 năm mà không đóng BH là trái với luật rồi đó, sẽ bị phạt và tính lãi truy thu.

Căn cứ theo điều 55 Bộ luật lao động quy định: Tiền lương của người lao động do hai bên thỏa thuận trong hợp đồng lao động và được trả theo năng suất lao động, chất lượng và hiệu quả công việc.

Theo khoản 1 điều 59 BLLĐ quy định: Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng thời hạn và tại nơi làm việc.

Trường hợp đặc biệt phải trả lương chậm thì không được chậm quá một tháng, và người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất tiền gửi tiết kiệm do Ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm trả lương

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Theo luật thì dĩ nhiên là có sao như bạn ở dưới nói.
Tuy nhiên trong 1 số trường hợp với đợn vị mới thành lập và ít cán bộ công nhân viên, bạn có thể làm văn bản giải trình với cơ quan bảo hiểm ( Cái này đã thử và thành công... :045:

Riêng trường hợp về lương bạn nói thì phải xem lại người đó có thực nhận lương hay ko
+ Nếu có nhận mà trong bảng lương ko ghi thì phải bổ sung
+ Nếu ko nhận, trong bảng lương có tên thì có thể làm bảng chấm công bổ sung là tháng đó người lao động ko đi làm

Theo quy định của Luật BHXH thì đối tượng đóng BHXH có:

Bên bạn ký hợp đồng lao động 1 năm mà không đóng BH là trái với luật rồi đó, sẽ bị phạt và tính lãi truy thu.

Căn cứ theo điều 55 Bộ luật lao động quy định: Tiền lương của người lao động do hai bên thỏa thuận trong hợp đồng lao động và được trả theo năng suất lao động, chất lượng và hiệu quả công việc.

Theo khoản 1 điều 59 BLLĐ quy định: Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng thời hạn và tại nơi làm việc.

Trường hợp đặc biệt phải trả lương chậm thì không được chậm quá một tháng, và người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất tiền gửi tiết kiệm do Ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm trả lương

Cái này chỉ là lý thuyết thôi bạn ah. Ở Việt Nam trả lương là may rồi, đừng nghĩ đến việc đền bù ... bằng lãi suất tiết kiệm :045:

• Like
Reactions: CAT BIEN
P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội

Anh ơi kế toán cũ có nhận lương thực tế tại công ty và sổ sách giấy tờ đề ký tên hết, chỉ mỗi là không cho tên mình vào bảng lương, quyết toán TNCN. Nếu như vậy bổ sung vào thì mình phải nộp lại tờ quyết toán TNCN năm 2012 hả anh? có cách nào không bổ sung mà vẫn hợp lý không ah?

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Anh ơi kế toán cũ có nhận lương thực tế tại công ty và sổ sách giấy tờ đề ký tên hết, chỉ mỗi là không cho tên mình vào bảng lương, quyết toán TNCN. Nếu như vậy bổ sung vào thì mình phải nộp lại tờ quyết toán TNCN năm 2012 hả anh? có cách nào không bổ sung mà vẫn hợp lý không ah?
Bạn kiểm tra lại xem kế toán trước hạch toán vào tài khoản nào và sổ sách giấy tờ mà người ta ký gồm những gì
Vì khi chi lương thì chỉ có bảng chấm công và bảng lương, ko ký vào đó thì ko hiểu anh ta ký vào đâu :045:

Năm nay là 2014 rồi mà nộp lại quyết toán TNCN 2012 chắc ko ổn lắm, nếu thu nhập anh ta ko thuộc diện phải nộp thuế TNCN thì mình nghĩ có thể làm việc với Thuế đc. Ko vấn đề gì

P

phamhongxuan

Sơ cấp
17/2/14
40
0
6
Hà Nội

Anh ơi tức là sổ sách hạch toán chứng từ in ra thì kế toán đều ký hết (vì người đó trực tiếp làm mà) nhưng bảng lương thì lại không đưa tên mình vào? vậy TH này có được ký không? chẳng nhẽ làm HĐ thử việc 2 tháng không lương, để hợp thức hoá chứng từ sổ sách kế toán.

Chẳng hiểu sao gửi trả lời rồi lại mất nhỉ. Anh Vo Danh Khach ơi tức là kế toán cũ bên em từ t11-12/2012 đảm nhiệm công việc kế toán của công ty, các sổ sách chứng từ đều do anh ấy ký, thế nhưng trong bảng lương cũng như làm quyết toán thuế TNCN thì anh ấy không khai báo tên anh ấy làm tại Công ty em (mà thực tế thì người đó có làm thật, chỉ không hiểu lý do gì mà người đó không làm quyết toán thuế TNCN tại công ty). Do vậy em hỏi mọi sổ sách chứng từ kế toán anh ấy ký tên có hợp lệ không? Nếu không thì làm thế nào ah? có thể chỉ giáo hướng giải quyết giúp em với? Em cảm ơn.

Sửa lần cuối:
A

aminguyenthao

Guest
7/1/15
1
1
1
42
anh oi cho em hỏi tí!
thu nhập từ 2 tr/ lần ( là có nghĩa là người lao động đó làm việc trong 1 tháng lãnh trên 2tr là phải khai thuế phải hong anh..em hiểu vậy có sai không anh)

• Like
Reactions: taibalem0711
P

Pororo

Guest
19/12/14
17
0
1
31
Bạn Vô Danh Khach ơi: cho em hỏi là: Mấy cái mẫu công với bảng lương là do doanh nghiệp tự lập mà ko cần theo mẫu của bộ tài chính ạ?@@. Em cảm ơn anh ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Anh ơi tức là sổ sách hạch toán chứng từ in ra thì kế toán đều ký hết (vì người đó trực tiếp làm mà) nhưng bảng lương thì lại không đưa tên mình vào? vậy TH này có được ký không? chẳng nhẽ làm HĐ thử việc 2 tháng không lương, để hợp thức hoá chứng từ sổ sách kế toán.
Chẳng hiểu sao gửi trả lời rồi lại mất nhỉ. Anh Vo Danh Khach ơi tức là kế toán cũ bên em từ t11-12/2012 đảm nhiệm công việc kế toán của công ty, các sổ sách chứng từ đều do anh ấy ký, thế nhưng trong bảng lương cũng như làm quyết toán thuế TNCN thì anh ấy không khai báo tên anh ấy làm tại Công ty em (mà thực tế thì người đó có làm thật, chỉ không hiểu lý do gì mà người đó không làm quyết toán thuế TNCN tại công ty). Do vậy em hỏi mọi sổ sách chứng từ kế toán anh ấy ký tên có hợp lệ không? Nếu không thì làm thế nào ah? có thể chỉ giáo hướng giải quyết giúp em với? Em cảm ơn.

Có gì mà không hiểu. Kế toán củ của bạn làm nhiều nơi không muốn đóng Thuế TNCN nên ở DN bạn không thể hiện bảng lương tức là không có thu nhập còn bạn nói: ( .. thực tế thì người đó có làm thật .. ) thì căn cứ nào bạn chứng minh xem.

• Like
Reactions: CAT BIEN
V

vemientay

Guest
12/6/15
11
0
1
34
các bác ơi, cho e hỏi 1 chút ạ. làm doanh nghiệp từ 3- 6 tháng sẽ được đóng bảo hiểm đúng không ạ? Bảo hiểm này, doanh nghiệp hoàn toàn đóng cho mình hay mình phài trích 1 phần lương đóng cùng a?

M

Mongmanhtinhdau

Guest
18/6/15
7
1
3
31
hợp đồng thời vụ sau tháng là kết thúc đúng không vậy? xin mọi người trả lời dùm mình với. thanks.

Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

Lao động hăng say, cố gắng hết mình.
10/12/14
174
32
28
32
Có gì mà không hiểu. Kế toán củ của bạn làm nhiều nơi không muốn đóng Thuế TNCN nên ở DN bạn không thể hiện bảng lương tức là không có thu nhập còn bạn nói: ( .. thực tế thì người đó có làm thật .. ) thì căn cứ nào bạn chứng minh xem.
Cho e hỏi việc làm như kế toán này có vi phạm pháp luật k ạ

T

taibalem0711

Guest
20/6/15
4
0
1
34
Em không biết vấn đề này. Nhưng cho em hỏi?.
Em nghe nói thu nhập từ 9 triệu mới bắt đầu đóng thuế thu nhập cá nhân mà.
Sao hợp đồng thời vụ 2 triệu là đã đóng 10% rồi?.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cho e hỏi việc làm như kế toán này có vi phạm pháp luật k ạ

Mình chưa thấy có QĐ nào: Làm kế toán trưởng Phải có lương cả
Chỉ có QĐ mức lương KTT trong DN nhà nước được bổ nhiệm thì tương đương phó GĐ thôi.
Nhưng Muốn làm KTT phải là người của DN có HĐ lao động Trong HĐ lao động điều khoản tiền lương ghi thế nào?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA