Thủ tục xử lý về lao động thời vụ, bảng lương, thuế TNCN

• Thread starter Vo Danh Khach
  • Ngày gửi
B

BACHHOP23

Guest
Bạn cho mình hỏi công ty mình thiết kế thi công lắp đặt nội thất cho chủ đầu tư và có thuê 1 đội thợ để thi công và cung cấp nội thất luôn, mình muốn làm hợp đồng thầu phụ cho tốp thợ đó thì cần thủ tục gì để được tính vào chi phí hợp lý của công ty

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Năm ngoái những người này cũng đi làm công nhân thời vụ cho cty khác rồi bạn nên chắc năm đó cty kia cũng quyết toán cho họ rui .năm nay họ lại làm cho cty mình thì cty mình quyết toán thì vẫn được bạn nhỉ

Nếu thế thì sử dụng MST cũ được nha bạn

D

dieulinhptit

Guest
17/4/14
9
1
3
Hà Nội
Ðề: Thủ tục xử lý về lao động thời vụ, bảng lương, thuế TNCN

Theo luật thì dĩ nhiên là có sao như bạn ở dưới nói.
Tuy nhiên trong 1 số trường hợp với đợn vị mới thành lập và ít cán bộ công nhân viên, bạn có thể làm văn bản giải trình với cơ quan bảo hiểm ( Cái này đã thử và thành công... :045:

Riêng trường hợp về lương bạn nói thì phải xem lại người đó có thực nhận lương hay ko
+ Nếu có nhận mà trong bảng lương ko ghi thì phải bổ sung
+ Nếu ko nhận, trong bảng lương có tên thì có thể làm bảng chấm công bổ sung là tháng đó người lao động ko đi làm

Cái này chỉ là lý thuyết thôi bạn ah. Ở Việt Nam trả lương là may rồi, đừng nghĩ đến việc đền bù ... bằng lãi suất tiết kiệm :045:
Em có thể xin mẫu văn bản giải trình với cơ quan bảo hiểm được không ạ?

D

dieulinhptit

Guest
17/4/14
9
1
3
Hà Nội
Em muốn hỏi là việc ghi trong hợp đồng lao động " lương đã bao gồm bảo hiểm" và "bảo hiểm do người lao động tự đóng" có áp dụng được cho hợp động lao động từ 3 tháng trở lên không ạ?

Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

Lao động hăng say, cố gắng hết mình.
10/12/14
174
32
28
32
Năm ngoái những người này cũng đi làm công nhân thời vụ cho cty khác rồi bạn nên chắc năm đó cty kia cũng quyết toán cho họ rui .năm nay họ lại làm cho cty mình thì cty mình quyết toán thì vẫn được bạn nhỉ
Được bạn ạ ^^

Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

10/12/14
174
32
28
32
Em muốn hỏi là việc ghi trong hợp đồng lao động " lương đã bao gồm bảo hiểm" và "bảo hiểm do người lao động tự đóng" có áp dụng được cho hợp động lao động từ 3 tháng trở lên không ạ?
Theo luật thì lao động từ 3 tháng trở lên là hợp đồng lao động có thời hạn rồi, và cái này phải đóng BHXH, bạn ghi như thế thì thuế sẽ không loại chi phí được khấu trừ của bạn nhưng khi BH kiểm tra bạn sẽ bị truy thu và nộp phạt.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn cho mình hỏi công ty mình thiết kế thi công lắp đặt nội thất cho chủ đầu tư và có thuê 1 đội thợ để thi công và cung cấp nội thất luôn, mình muốn làm hợp đồng thầu phụ cho tốp thợ đó thì cần thủ tục gì để được tính vào chi phí hợp lý của công ty

Bạn nên làm HĐ giao khoán cho đại diện tổ thợ hay DN khác trong HĐ ghi rõ nội dung giao khoán ( Khối lượng công việc, Vật tư, thời gian, điều kiện thanh toán ... ). Khi thực hiện xong có BB nghiệm thu và Hóa đơn đầu vào của công việc đó. Bạn không cần chấm công, chia lương ...

• Like
Reactions: giangnth1308
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Trong HĐ Lao động không được ghi lương đã bao gồm: Bảo hộ lao động, bảo hiểm do người lao động tự đóng"
Nếu người LĐ đang đóng BH ở DN khác, hay thuộc các đối tượng không phải đóng BH thì phải ghi rõ kèm theo tài liệu chứng minh cho từng trường hợp cụ thể.i

• Like
B

BACHHOP23

Guest
Bạn nên làm HĐ giao khoán cho đại diện tổ thợ hay DN khác trong HĐ ghi rõ nội dung giao khoán ( Khối lượng công việc, Vật tư, thời gian, điều kiện thanh toán ... ). Khi thực hiện xong có BB nghiệm thu và Hóa đơn đầu vào của công việc đó. Bạn không cần chấm công, chia lương ...
Nhưng đại diện tổ thợ đó không có công ty nên bên e không nhận được đầu vào, còn bên e thanh toán tiền mặt cho đội thợ đó, số tiền khá lớn trên 20 triệu, thì giải quyết sao hả bạn

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Nhưng đại diện tổ thợ đó không có công ty nên bên e không nhận được đầu vào, còn bên e thanh toán tiền mặt cho đội thợ đó, số tiền khá lớn trên 20 triệu, thì giải quyết sao hả bạn

Bạn nhờ một ai được tin tưởng nhất trong số thợ đó đứng ra nhận giao khoán công việc và làm hợp đồng như anh @HO Anh Hue đã chỉ

B

BACHHOP23

Guest
Bạn nhờ một ai được tin tưởng nhất trong số thợ đó đứng ra nhận giao khoán công việc và làm hợp đồng như anh @HO Anh Hue đã chỉ
Mình hiểu ý 2 bạn rồi nhưng mình vẫn thắc mắc là bên mình thanh toán bằng tiền mặt và số tiền lớn hơn 20tr thì làm thủ tục gì để được tính vào chi phí hợp lý ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mình hiểu ý 2 bạn rồi nhưng mình vẫn thắc mắc là bên mình thanh toán bằng tiền mặt và số tiền lớn hơn 20tr thì làm thủ tục gì để được tính vào chi phí hợp lý ạ
- Nếu HĐ giao khoán chủ yếu là tiền nhân công thì bạn có thể TT ứng lương = tiền mặt hàng tháng.
- Nếu HĐ có: ( ... cung cấp nội thất luôn .. ) thì đối tác là DN có Tài khoản lúc đó mỗi lần TT các HĐ > 20tr bạn phải chuyển khoản mới được coi là chi phí hợp lý.

G

giangnth1308

Guest
7/10/15
3
0
1
30

cho em hỏi là mình có phải trích 10% thuế TNCN ko ạ? nếu phải trích thì có cách nào để ko phải trích 10% cho NLĐ ko ạ?

Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

10/12/14
174
32
28
32
cho em hỏi là mình có phải trích 10% thuế TNCN ko ạ? nếu phải trích thì có cách nào để ko phải trích 10% cho NLĐ ko ạ?
bạn chỉ trích 10% nếu lao động làm việc dưới 3 tháng thôi. Muốn k trích 10% thì 1 là bạn trả lương dưới 2tr/ tháng, 2 là ng lao động ký cam kết 02, ng lao động phải có thu nhập duy nhất tại cty bạn và có MST tại thời điểm cty trả thu nhập cho họ

• Like
ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
lao động thời vụ trong bao lâu ah?

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
bạn chỉ trích 10% nếu lao động làm việc dưới 3 tháng thôi. Muốn k trích 10% thì 1 là bạn trả lương dưới 2tr/ tháng, 2 là ng lao động ký cam kết 02, ng lao động phải có thu nhập duy nhất tại cty bạn và có MST tại thời điểm cty trả thu nhập cho họ
trường hợp để lập mẫu 02 này thì nêu thu nhập mình trả trên 2 triệu ah

G

giangnth1308

Guest
7/10/15
3
0
1
30
Nếu đại diện tổ thợ mà em ký hợp đồng giao khoán là cá nhân chứ ko phải doanh nghiệp thì khi hoàn thành công việc mình dùng Bảng quyết toán và BB nghiệm thu thay cho Hóa đơn đc ko ạ?

Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

10/12/14
174
32
28
32
Nếu đại diện tổ thợ mà em ký hợp đồng giao khoán là cá nhân chứ ko phải doanh nghiệp thì khi hoàn thành công việc mình dùng Bảng quyết toán và BB nghiệm thu thay cho Hóa đơn đc ko ạ?
Bảng quyết toán và BB nghiệm thu cần có trong hồ sơ công trình, ng đại diện này phải lên thuế mua hóa đơn xuất cho bên bạn

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA