Thủ tục xử lý về lao động thời vụ, bảng lương, thuế TNCN

• Thread starter Vo Danh Khach
  • Ngày gửi
Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

Lao động hăng say, cố gắng hết mình.
10/12/14
174
32
28
32
Mình chưa thấy có QĐ nào: Làm kế toán trưởng Phải có lương cả
Chỉ có QĐ mức lương KTT trong DN nhà nước được bổ nhiệm thì tương đương phó GĐ thôi.
Nhưng Muốn làm KTT phải là người của DN có HĐ lao động Trong HĐ lao động điều khoản tiền lương ghi thế nào?
Em thấy để tránh nộp thuế TNCN do làm việc tại nhiều nơi cùng 1 lúc nên có ng phụ trách và ký tên KTT trong sổ sách nhưng k có tên trong bảng lương. Theo chị nói, muốn làm KTT phải có HĐLĐ, nhưng chẳng lẽ lại lao động k có lương sao. Điều này k hợp lý. Như vậy khi cơ quan thuế kiểm tra thấy có HĐLĐ nhưng k có lương thì có bị phạt k ạ. :(

• Like
Reactions: To Nhu Ngoc
Khóa học Quản trị dòng tiền
To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Em thấy để tránh nộp thuế TNCN do làm việc tại nhiều nơi cùng 1 lúc nên có ng phụ trách và ký tên KTT trong sổ sách nhưng k có tên trong bảng lương. Theo chị nói, muốn làm KTT phải có HĐLĐ, nhưng chẳng lẽ lại lao động k có lương sao. Điều này k hợp lý. Như vậy khi cơ quan thuế kiểm tra thấy có HĐLĐ nhưng k có lương thì có bị phạt k ạ. :(
Làm gì có ai làm không lương. Mình thấy vô lý thì thuyết phục thuế tin thế nào được.

Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

10/12/14
174
32
28
32
Làm gì có ai làm không lương. Mình thấy vô lý thì thuyết phục thuế tin thế nào được.
Thực tế là cty e chị KTT trc đây cũng ký tên sổ sách và tờ khai, k có HĐLĐ, k có lương trong bảng lương, cty e đã quyết toán thuế nhưng k bị phạt về vấn đề này. E vẫn thắc mắc ??????

Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

10/12/14
174
32
28
32
có đấy, mình nè. Chỉ là làm giúp thôi
C ơi, giúp thì thời gian ngắn thôi nhưng mà giúp 2 3 năm thì có hợp lý k, với cả làm KTT cũng cần có HĐ vs quyết định bổ nhiệm chứ ạ

M

MinhThao87

Guest
5/12/07
43
5
8
36
Tp.Hồ Chí Minh
Các bác cho em hỏi, cty e mướn nhân viên dọn dẹp vệ sinh, tuần 3/ buổi, tháng 2,5tr, có làm cam kết nên bên em không khấu trừ 10%. Vậy mình phải làm hợp đồng thế nào để không phải đóng bảo hiểm ạ? Vì làm cũng mấy năm liên tục rồi ạ.

H

Hoa của biển nd

Guest
18/9/15
1
0
1
38
Thấy có nhiều bạn thắc mắc về vấn đề này. Tớ tổng hợp lại cách xử lý
Nếu có điểm nào ko hợp lý hoặc thắc mắc thì các bác cứ cho ý kiến nhé

LAO ĐỘNG THỜI VỤ
Điều 22 Luật Lao động

Trình tự thực hiện khi thuê lao động thời vụ

1 Ký hợp đồng: Mẫu hợp đồng lao động thời vụ: Ở file đính kèm phía dưới
+ Lưu ý khi ký hợp đồng cần giữ lại chứng minh photo ( có công chứng càng tốt)

2 . Khi đã xác định được mức lương, công trên hợp đồng thì tiến hành lập bảng chấm công và bảng lương: Ở file đính kèm phía dưới

3 . Khi chi trả cho người lao động:
+ Chú ý quy định về thuế thu nhập cá nhân sau đây:

Mẫu cam kết ở file đính kèm phía dưới

File và tài liệu chỉ có tính chất tham khảo :045:

BẠN NÀO THẤY TÀI LIỆU CÓ ÍCH NHỚ CLICK VÀO THANK HOẶC LIKE NHÁ :045:
thank nhiều bài viêt cua bạn nhiều lắm. mình cũng nhờ bạn tư vấn giúp mình về vde sử dụng vật liệu thay thế trong xây dựng.
CT mình làm về thi công sơn bả trọn gói
VD: Chủng loại sơn lót theo như hợp đồng mình lấy ko đủ thì mình có thể lấy sơn lót của chủng laoij sơn khác để thay thế dc ko
Mình cảm ơn nhiều. Mong bạn bớt chút thời gian tư vấn giúp mình nhé

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Các bác cho em hỏi, cty e mướn nhân viên dọn dẹp vệ sinh, tuần 3/ buổi, tháng 2,5tr, có làm cam kết nên bên em không khấu trừ 10%. Vậy mình phải làm hợp đồng thế nào để không phải đóng bảo hiểm ạ? Vì làm cũng mấy năm liên tục rồi ạ.
Cam kết chỉ có giá trị khi người đó chỉ làm việc ở 1 nơi duy nhất và nó chỉ áp dụng cho LĐ thời vụ thôi bạn. HĐLĐ từ 3 tháng trở lên phải đóng BHXH trừ trường hợp người LĐ đang đóng BH tại cty khác hoặc đã đến tuổi về hưu.
Trường hợp của bạn chỉ là công việc dọn dẹp vệ sinh tuần 3 buổi thì làm HĐLĐ với người đến tuổi về hưu đi, làm HĐ ko xác định thời hạn như vậy có thể tránh được cả BHXH và thuế TNCN.

• Like
Reactions: artist2014
P

phuongttm1984

Trung cấp
16/12/09
65
11
8
TPHCM
C ơi, giúp thì thời gian ngắn thôi nhưng mà giúp 2 3 năm thì có hợp lý k, với cả làm KTT cũng cần có HĐ vs quyết định bổ nhiệm chứ ạ
uhm, chắc trên đời này chỉ có 1 mình mình, vì mình nhận làm KTT giúp cho cô bạn làm ở cty đó mà cô ấy chỉ học 12/12. Mình đứng ra hướng dẫn cô ấy làm, và cuối năm ký BCTC, còn lương thì mình để cô ấy nhận. Mình ko lấy tiền.

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
uhm, chắc trên đời này chỉ có 1 mình mình, vì mình nhận làm KTT giúp cho cô bạn làm ở cty đó mà cô ấy chỉ học 12/12. Mình đứng ra hướng dẫn cô ấy làm, và cuối năm ký BCTC, còn lương thì mình để cô ấy nhận. Mình ko lấy tiền.
sao bạn ko đề nghị cô bạn theo một khóa học dạng vừa học vừa làm?

Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

10/12/14
174
32
28
32
uhm. khi nào nó lấy chồng thì chồng nó lo, ác ác, bạn thân duy nhất đó. Giờ thì nó sắp ế rồi.
Đi xa chủ đề topic rồi, nhưng thấy trường hợp của c hài hước quá :D

H

HOÀ MINH 92

Guest
17/6/15
13
1
3
31
Mình có đăng kí mã số thuế cá nhân cho khoảng 50 công nhân .kết quả nhận được thì 25 người bị trùng CMT .Mình vào trang thuế cá nhân để kiểm tra 25 người này thì mã số thuế đúng đều là tên của họ ,vậy là họ đã có trước MST khi mình đăng kí .Giờ mình vẫn lấy mã số thuế của 25 người này để làm bảng lương thì liệu có hợp lý không mọi người?

Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

10/12/14
174
32
28
32
Mình có đăng kí mã số thuế cá nhân cho khoảng 50 công nhân .kết quả nhận được thì 25 người bị trùng CMT .Mình vào trang thuế cá nhân để kiểm tra 25 người này thì mã số thuế đúng đều là tên của họ ,vậy là họ đã có trước MST khi mình đăng kí .Giờ mình vẫn lấy mã số thuế của 25 người này để làm bảng lương thì liệu có hợp lý không mọi người?
Cái này sẽ không hợp lý khi có công ty khác cũng dùng MST của 25 người này để quyết toán cho công ty họ.Tốt nhất bạn nên hỏi lại số người này hiện có làm thêm cho công ty nào k, sổ sách về phần lương đầy đủ để khi có bị thuế hỏi thì có thể chứng minh là những người này có làm và nhận lương tại công ty bạn,

H

HOÀ MINH 92

Guest
17/6/15
13
1
3
31
Cái này sẽ không hợp lý khi có công ty khác cũng dùng MST của 25 người này để quyết toán cho công ty họ.Tốt nhất bạn nên hỏi lại số người này hiện có làm thêm cho công ty nào k, sổ sách về phần lương đầy đủ để khi có bị thuế hỏi thì có thể chứng minh là những người này có làm và nhận lương tại công ty bạn,
Năm ngoái những người này cũng đi làm công nhân thời vụ cho cty khác rồi bạn nên chắc năm đó cty kia cũng quyết toán cho họ rui .năm nay họ lại làm cho cty mình thì cty mình quyết toán thì vẫn được bạn nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA