Hỏi: quỹ phúc lợi gửi tiết kiệm ngân hàng ?

• Thread starter diepthanh
  • Ngày gửi
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Thì bây giờ trích, có sao đâu.
Quan trọng là đơn vị bạn đuợc phê duyệt tự chủ tài chính theo cơ chế tài chính nào đó và việc trích lập Quỹ khen thưởng (và phúc lợi) không vượt quá mức quy định tương ứng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
E cám ơn bác Tookblack!
Đơn vị e đã được giao quyền tự chủ về tài chính từ 2008. Nhưng thủ tục trích quỹ như thế nào ạ? có cần quyết định của GĐ hay gì đó k ạ? Chênh lệch thu chi từ 2007, báo cáo tài chính thì nộp rồi, bây giờ trích quỹ vào 2008 từ chênh lệch thu chi kỳ trước chuyển sang được k?
Mong sớm nhận được hồi âm!

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
- Về xử lý nguồn chênh lệch thu chi sau thuế năm trước chuyển sang: trong năm 2008 bạn vẫn trích lập quỹ từ nguồn này được.
- Về thủ tục trích Quỹ: Theo quy định, Quy chế CTNB được ra đời trên cơ sở đồng thuận giữa chính quyền và công đoàn. Việc đơn vị bạn chưa có Quy chế thì theo tôi, để việc trích Quỹ được thuận lợi, bạn phải có quyết định bằng văn bản của GĐ (nếu thông qua Công đoàn thì càng tốt). Vì trích lập và sử dụng Quỹ là một phần trong Quy chế CTNB mà.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Nhưng e hỏi bên tài chính thì họ trả lời là đơn vị chưa XD Quy chế thì k được trích quỹ, bây giờ e cũng k biết thế nào phần chi khen thưởng thì phát sinh mấy món mà k biết hạch toán vào nguồn nào đc?
Mong các a chị giúp e với, e đang làm báo cáo 6 tháng đầu năm rồi.
Help me!

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Đương nhiên phải có Quy chế mới trích Quỹ được.
Như tôi đã đề cập ở phần trước, Quy chế xây dựng trên cơ sở đồng thuận giữa chính quyền và công đoàn.
Và Quy chế bao gồm nhiều nội dung, những nội dung không quy định trong Quy chế thì thực hiện theo quy định của nhà nước. Bây giờ mình lách bằng cách làm một văn bản xử lý về việc trích quỹ trong năm 2008 có chữ ký của Sếp và công đoàn -> đó cũng có thể coi là quy chế chi tiêu nội bộ mà (được quy định riêng cho trích quỹ).

Trao đổi thêm:
Nếu chi khen thưởng của bạn thực hiện theo Luật thi đua khen thưởng thì phần chi khen thường đó cứ lấy từ kinh phí NSNN hỗ trợ hàng năm mà chi hoặc chuyển chênh lệch thu chi đó vào nguồn kinh phí để chi, đỡ phải trích lập quỹ làm gì cho mệt.
Còn nếu chi khen thưởng theo một quy định bổ sung nào đó (quy định này cũng được coi là QUy chế CTNB, do vậy cũng phải có ý kiến của công đoàn) mà lấy từ nguồn chênh lệch thu chi thì thực hiện như ý trên nhé.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Chi khen thưởng ở đây là chi hoàn thành nhiệm vụ được giao theo quy chế về thực hiện kế hoạch tại đơn vị nên k nằm trong luật thi đua khen thưởng. E có xem trong nghị định 43 và thông tư 71 thì mặc dù có quỹ nhưng đơn vị chưa có QC thì cũng k thực hiện chi được (món khen thưởng này). Vậy theo bác bây giờ e lấy nguồn nào chi đây và hạch toán như thế nào?
Rất mong đựoc bác chỉ giáo thêm.
E cám ơn bác nhiều nhiều!!!

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
......theo quy chế về thực hiện kế hoạch tại đơn vị ..........

Quy chế này là gì vậy????
Có quy định về từng mức chi trả không?
Văn bản này cũng có thể coi là Quy chế CTNB chứ bạn.

Khi sếp quyết ông A được hưởng mức B từ nguồn chênh lệch thu chi thì cứ thế mà chi thôi. Hạch toán vào Quỹ hoặc chi trực tiếp từ 421 cũng được mà.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Đây là QC về thực hiện kế hoạch, nhiệm vụ công tác. Cái này k thể thay cho QCCTNB đc vì nó chỉ theo dõi việc CBVC có hoàn thành nhiệm vụ k, k có mức thưởng cụ thể, cuối tháng tổng hợp đánh giá toàn đơn vị. Sau đó lãnh đạo ra quyết định khen thưởng những cá nhân hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ theo một mức nhất định và e căn cứ vào đó làm thủ tục chi.
QC về thi đua khen thưởng đơn vị e đang XD dự thảo.
E hỏi nhỏ một chút, đơn vị bác làm về lĩnh vực nào vậy, đã có QCCTNB chưa? Vì đơn vị e đang XD dự thảo nhưng lãnh đạo chưa duyệt vì chưa đồng ý một số khoản, e muốn tham khảo một số đơn vị khác để đề xuất với lãnh đạo xem sao. Chứ tình trạng k có QC nhiều món rất khó xử lý.
Cám ơn bác!

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Đây là QC về thực hiện kế hoạch, nhiệm vụ công tác. Cái này k thể thay cho QCCTNB đc vì nó chỉ theo dõi việc CBVC có hoàn thành nhiệm vụ k, k có mức thưởng cụ thể, cuối tháng tổng hợp đánh giá toàn đơn vị. Sau đó lãnh đạo ra quyết định khen thưởng những cá nhân hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ theo một mức nhất định và e căn cứ vào đó làm thủ tục chi.
QC về thi đua khen thưởng đơn vị e đang XD dự thảo.
E hỏi nhỏ một chút, đơn vị bác làm về lĩnh vực nào vậy, đã có QCCTNB chưa? Vì đơn vị e đang XD dự thảo nhưng lãnh đạo chưa duyệt vì chưa đồng ý một số khoản, e muốn tham khảo một số đơn vị khác để đề xuất với lãnh đạo xem sao. Chứ tình trạng k có QC nhiều món rất khó xử lý.
Cám ơn bác!

Bạn đừng nhầm giữa Quy chế cơ quan với QCCTNB.
Theo những gì bạn nói được hiểu cơ quan bạn chưa có QCCTNB. Mà như vậy thì thiếu căn cứ để KBNN kiểm soát chi, và các khoản chi tại đơn vị bạn không được vượt định mức NN đã quy định. Kiểu gì thì kiểu bạn cũng phải hoàn chỉnh QCCTNB đi!

D

Domenech

Sơ cấp
20/7/08
43
0
0
42
Thanh Hoa
..........Sau đó lãnh đạo ra quyết định khen thưởng những cá nhân hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ theo một mức nhất định..............

Bạn ducanh112003 ơi, lãnh đạo quyết mức thưởng dựa trên cơ sở gì? hay là kiểu "bốc thuốc"??
Theo mình, phải chắc lãnh đạo phải có văn bản quy định về mức thưởng, sau đó mới căn cứ vào thành tích để tính mức thưởng. Đúng không nhỉ?

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
E k nhầm, đơn vị e chưa có QCCTNB, vì bây giờ mới đang dự thảo. E chi ở đây là chi khen thưởng nguồn lấy từ thu DV với bên ngoài. Vì vậy mọi khoản chi đều theo đúng chế độ của NN theo thông tư 71.
Vì vậy e muốn xin bản dự thảo QCCTNB của các bác (nếu có thể)

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Quyết định khen thưởng này làm theo kiểu bốc thuốc thôi và với mức rất thấp

D

Domenech

Sơ cấp
20/7/08
43
0
0
42
Thanh Hoa
Quyết định khen thưởng này làm theo kiểu bốc thuốc thôi và với mức rất thấp

Ồ, vậy thì không được rồi, Sếp bạn không được chuyển quyền thế. Ít gì sếp cũng phải công khai mức thưởng chứ. Sếp cứ bốc như thế không cẩn thận bị kiện như chơi. Với lại không có mức thưởng cụ thể thì việc thưởng đó sẽ có tác dụng ngược đó bạn ạ. Vì dễ bị nhìn nhận dưới góc độ yêu/ ghét chứ không phải dưới góc độ thành tích đâu.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Cái quy chế này e đã down về và tham khảo rồi xây dựng dự thảo cho phù hợp với đơn vị mình, nhưng lãnh đạo chưa duyệt trong khi đã họp lên họp xuống rồi mà vẫn chưa ra được.
Bác nào có QC giống đơn vị e cho e xin với (đơn vị e là đơn vị sự nghiệp có thu hoạt động về lĩnh vực công nghệ thông tin: nhiệm vụ chính là: Quản trị trị mạng HPnet, quản trị phần mềm cho VPUBNDTP,quản trị trị trang thông tin điện tử của TP trên mạng Internet, và thực hiện một số dịch vụ có thu như: dịch vụ đào tạo, thuê phòng đào tạo, XD phần mềm, XD Web, đặt logo, Webhosting mail server, tư vấn thiết kế mạng Lan)

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Đơn vị e có quy chế về thực hiện kế hoạch mà, trong quy chế này quy định rõ về cách đánh giá hàng tháng, sau đó giao phòng HC tổng hợp. Khen thưởng căn cứ theo quyết định của UBNDTP hồi đầu năm khen thưởng cho CBVC đang công tác tại VPUB (quyết định của VP căn cứ vào luật thi đua khen thưởng) và mức thấp hơn mức của VP

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Đơn vị e có quy chế về thực hiện kế hoạch mà, trong quy chế này quy định rõ về cách đánh giá hàng tháng, sau đó giao phòng HC tổng hợp. Khen thưởng căn cứ theo quyết định của UBNDTP hồi đầu năm khen thưởng cho CBVC đang công tác tại VPUB (quyết định của VP căn cứ vào luật thi đua khen thưởng) và mức thấp hơn mức của VP

Muốn thưởng gì thì đơn vị bạn cũng phải có căn cứ bằng văn bản rõ ràng đối với đơn vị mình.

Giả sử, Sếp bạn quyết thưởng ông A là 1 trd, ông B là 2 trd,... thì cũng phải căn cứ vào sự tư vấn của Hội đồng khen thưởng, kỷ luật của đơn vị bạn. Và Quyết định (bằng văn bản) đó của sếp bạn cũng có thể coi là Quy chế chi tiêu nội bộ (riêng cho phần chi khen thưởng) được.
(Thành phần Hội đồng thường có sự tham gia của Công đoàn và Đoàn thanh niên, nên an tâm về tính dân chủ).

CÒn nếu Sếp bạn tự quyết thì bạn vẫn phải thực hiện theo quyết định đó. Tuy nhiên, theo Pháp lênh cán bộ, công chức và Luật Kế toán, bạn được phép báo cáo sự việc lên người quản lý tài chính - kế toán cơ quan cấp trên của đơn vị bạn để nhờ tư vấn, hướng dẫn.
Chú bạn thành công.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
E cám ơn các bác!
Chứng từ chi khen thưởng của e bao gồm: Danh sách các CBVC được khen thưởng căn cứ vào quy chế thực hiện KH do phòng HC tổng hợp, sau đó lãnh đạo ra quyết định thưởng (có QĐ kèm theo) K bit như vậy đã ổn chưa các bác. Nguồn từ lợi nhuận sau thuế TNDN (chênh lệch thu chi từ các HĐ DV)

Q

quynhtv

Trung cấp
26/6/08
119
0
0
hanoi
Đã có danh sách, có QĐ của Gđốc để chi thì quá ổn rồi. Bạn lưu ý số tiền trong QĐ nhé...

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
E cám ơn các bác!
Chứng từ chi khen thưởng của e bao gồm: Danh sách các CBVC được khen thưởng căn cứ vào quy chế thực hiện KH do phòng HC tổng hợp, sau đó lãnh đạo ra quyết định thưởng (có QĐ kèm theo) K bit như vậy đã ổn chưa các bác. Nguồn từ lợi nhuận sau thuế TNDN (chênh lệch thu chi từ các HĐ DV)

Đừng quyên lập danh sách chi khen thưởng và có ký nhận của từng người!