Hỏi: quỹ phúc lợi gửi tiết kiệm ngân hàng ?

• Thread starter diepthanh
  • Ngày gửi
D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
E cám ơn các bác!
Tất nhiên là e có danh sách lĩnh tiền kèm theo rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thulovely

Guest
26/8/08
32
0
0
phuong 13,quan 6
Cho mình hỏi ké nhé!!
Mình đang làm ở cơ quan nhà nước, có 1 số đơn vị hỏi mình cách lập quy chế chi tiêu nội bộ, mình không biết có văn bản nào hướng dẫn chi tiết lập thế nào không? Mình thấy mỗi đơn vị lập 1 kiểu.
Mình từ kế tóan doanh nghiệp vào làm nhà nước nên hơi bị ...không hiểu.
Các bạn giúp mình nhe!!!

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Cho mình hỏi ké nhé!!
Mình đang làm ở cơ quan nhà nước, có 1 số đơn vị hỏi mình cách lập quy chế chi tiêu nội bộ, mình không biết có văn bản nào hướng dẫn chi tiết lập thế nào không? Mình thấy mỗi đơn vị lập 1 kiểu.
Mình từ kế tóan doanh nghiệp vào làm nhà nước nên hơi bị ...không hiểu.
Các bạn giúp mình nhe!!!

Việc xây đựng QCCTNB được hướng dẫn cụ thể tại TT 71/2006/TT-BTC ngày 9/8/2006 của Bộ Tài chính.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Cho mình hỏi ké chút luôn, việc trích quỹ có cần lập biên bản không nhỉ, hay là mình cứ căn cứ theo tỷ lệ quy định trong quy chế mà trích?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Blang nói:
Cho mình hỏi ké chút luôn, việc trích quỹ có cần lập biên bản không nhỉ, hay là mình cứ căn cứ theo tỷ lệ quy định trong quy chế mà trích?
Theo Quy chế chi tiêu nội bộ mà trích thôi bạn ạ.

Mấy năm vừa qua ( từ khi có cái ông NĐ 10 và bây giờ là NĐ 43) thì cứ mỗi lần trích lập các quỹ từ LN sau thúê thì " nhà" em vẫn phải kèm theo cái quyết định to oành có dấu đỏ chót của Lãnh đạo đơn vị quy định về tỷ lệ trích đấy ạ. Tại nhà em được các bác trên Sở tài chính yêu cầu thía mà ... :dance2:

H

hdthang

Guest
Tại sao lại không lấy bớt ra chi lương tăng thêm cho CBCNV đơn vị mình để động viên, khuyến khích anh em, miễn sao phù hợp với quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị cũng như phù hợp với quy định của pháp luật.

N

NiceDays

Trung cấp
10/9/08
120
0
0
45
to 1-phuong 2
Các bạn ơi cho tớ hỏi: Tại đơn vị hành chính sự nghiệp (kể cả hành chính NN và sự nghiệp có thu) mình có được phép lấy quỹ dự phòng (còn dư quá trời - dồn từ các năm trước lại) để chi thu nhập tăng thêm cho CBCC?:angel:
Được phép chi trong trường hợp số chênh lệch thu chi thực tế trong niên độ kế toán không đủ chi lương tăng thêm tuỳ theo từng loại hình mà đơn vị bạn thực hiện

S

staff

Guest
3/7/09
1
0
0
HCM
Quỹ phúc lợi cơ quan HCNN (không có thu) như thế nào?

Chào các bạn,

Cơ quan mình là một Sở - thuộc cơ quan chuyên môn thuộc UBND Thành phố. Đây là một cơ quan HCNN không có thu. Được UBND Thành phố khoán quỹ lương.

Mình thấy có một số vấn đề không rõ về thu và chi trong các quỹ, vậy xin cho mình hỏi một số nội dung sau:

1. Quỹ phúc lợi của loại hình cơ quan này được hình thành từ nguồn nào? Văn bản pháp luật nào quy định về việc lập và thu –chi từ quỹ phúc lợi này?

2. Trường hợp cụ thể: Sở mình tổ chức đi chơi tập thể nhân dịp hè. Một số người không đi được thì chế độ được tính như sau:

- Nếu không đi được vì phải làm công việc của cơ quan thì được hưởng 100% tương ứng với một xuất đi chơi/1 người.

- Nếu không đi vì lý do cá nhân thì:
+ Ban đầu định cắt luôn, ko chi cho.
+ Họp công đoàn và có nhiều ý kiến phản đối, BCH công đoàn quyết định chi cho ¼ giá trị xuất đi chơi/1 người.

Từ điều này mình thấy có điều gì đó lãnh đạo cơ quan làm theo cảm tính và không nói rõ lý do cho và không cho người không đi chơi được được hưởng một phần phúc lợi. Một suy nghĩ cảm quan của mình, đã là phúc lợi thì phải chia đều hoặc theo quy định của nhà nước chứ không thể theo suy nghĩ của một cá nhân hay một nhóm cá nhân nào cho dù đó là BGĐ Sở.

Vậy xin các bạn biết về các nội dung trên, chỉ dẫn cho mình với, mình cũng chỉ là giúp một số bạn trẻ tại cơ quan không hiểu luật hỏi và trả lời thôi.
Nếu có văn bản thì các bạn cho mình xin nhé hoặc ghi rõ giúp mình số, ký hiệu văn bản và ngày ban hành.

Cảm ơn các bạn nhiều.
Trân trọng.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bạn hãy đọc Nghị định số: 130/2005/NĐ-CP của Chính phủ ngày 17-10-2005 V/v quy định chế độ tự chủ, tự chịu trách nhiệm về sử dụng biên chế và kinh phí quản lý hành chính đối với các cơ quan Nhà nước và thông tư liên tịch Số: 03/2006/TTLT/BTC-BNV hướng dẫn nghị định 130 để hiểu rõ sau đó chúng ta sẽ trao đổi từng nội dung mà bạn cần.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Theo mình biết thì thế này. Nếu đơn vị bạn là đơn vị thuộc cấp quản lý, nghĩa là khoán tiết kiệm chi theo những văn bản anh Phi Hùng nói thì không được quyền trích lập quỹ, chỉ chia thu nhập sau khi cân đối và chi phúc lợi, chi khen thưởng....
Còn về việc chế độ đi chơi ở cơ quan bạn thì mình thấy thế này: Về tổ chức tham quan và các chi phí do cơ quan bạn ghi rõ trong quy chế. Những phần chi cho người đi hay người không đi do thủ trưởng cơ quan quyết định dựa trên sự bàn bạc thống nhất giữa công đoàn và tập thể trong cơ quan.
Còn đứng về phía công đoàn mà nói, nếu không tổ chức được cho cán bộ đi tham quan thì khi báo cáo cũng như họp với công đoàn cấp trên dễ bị khiển trách. Còn khi tổ chức ở cơ quan thì người muốn đi, người lại không muốn đi. Mà nếu cho tiền hết thì lại rất khó để mà tổ chức 1 cuộc tham quan (vì tâm lý ai cũng muốn lấy tiền mà):015:
Do đó mình nghĩ cơ quan bạn làm vậy cũng có lý của nó.

B

bi dep zai

Sơ cấp
24/8/09
6
0
0
ha noi
tiến hành trích lập các quỹ như thế nào?

cho mình được hỏi việc tiến hành trích lập các quỹ như khen thưởng, phúc lợi thì được làm như thế nào? đơn vị mình không trích lập quỹ phúc lợi thì chi các khoản thăm hỏi ốm đau, chi hiếu hỷ thì như thế nào? băn khoăn quá

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
cho mình được hỏi việc tiến hành trích lập các quỹ như khen thưởng, phúc lợi thì được làm như thế nào? đơn vị mình không trích lập quỹ phúc lợi thì chi các khoản thăm hỏi ốm đau, chi hiếu hỷ thì như thế nào? băn khoăn quá

Bạn hạch tóan như sau:
- Bạn cần trích lập quỹ KT, phúc lợi trước khi chi: nợ tk 421, có tk 431
- Khi thực tế chi : nợ tk 431 / có tk 111, 112 ...

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Trước khi tiến hành trích lập các quỹ, bạn nên xem lại đơn vị bạn thuộc loại đơn vị nào: tự chủ hoàn toàn, tự chủ 1 phần, hay không tự chủ (xem phần phân loại đơn vị sự nghiệp)
khi đã xác định được loại đv sự nghiệp thì căn cứ vào TT71 hướng dẫn NĐ43 mà trích lập các quỹ
đơn vị mình không trích lập quỹ phúc lợi thì chi các khoản thăm hỏi ốm đau, chi hiếu hỷ thì như thế nào? băn khoăn quá
TH không có quỹ phúc lợi thì có thể sử dụng kinh phí công đoàn để thực hiện tuy nhiên phải được quy định rõ nội dung,đối tượng,mức chi và đã được thông qua bởi hội nghị cán bộ viên chức hàng năm

H

Huongdn

Sơ cấp
13/7/09
35
0
6
HCM
Bạn xem lại NĐ 43 và TT71 để trích các quỹ
Việc thăm hỏi ổm đau, báo hủy thì dùng quỹ công đoàn.

T

tngoc2388

Sơ cấp
5/9/10
5
0
0
quan 3
Dựa trên tỷ lệ trong quy chế chi tiêu nội bộ trich lập quỹ, kèm theo văn bản trich lập quỹ gỡi lên đơn vị cấp trên. Sau 15 ngày mà không thấy phản hồi là ok

Sửa lần cuối:
H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
41
vũng tàu
Chi tiêu các loại quỹ

Chào cả nhà!
Em đang làm báo cáo mà vướng vấn đề như thế này mong các anh chị chỉ giúp em.
Đơn vị em làm đơn vị tự đảm bảo một phần chi phí hoạt động, trong kỳ được tạm trích lập các quỹ từ chênh lệch thu - chi, Khi chuyển khoản chi thì em ĐK N66121/C431 nhưng khi lên bảng cân đối thì TK ngoại bảng không giảm vì chưa qua TK 461, em không biết làm như thế nào? vì chưa được quyết toán nên em chưa giám ĐK:
N66121/C431
đồng thời
N431/C461
Em phải làm như thế nào mong các anh chị chỉ cho em với ạ?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Chưa hiểu câu hỏi của bạn lắm
Đơn vị HCSN tự đảm bảo 1 phần kinh phí, hàng quý được trích lập quỹ từ chênh lệch thu chi, hạch toán Nợ 66121/Có 431. Bút toán này thì có ảnh hưởng gì đến TK ngoài bảng trên bảng cân đối đâu? Không hiểu?

ĐK N66121/C431 nhưng khi lên bảng cân đối thì TK ngoại bảng không giảm vì chưa qua TK 461, em không biết làm như thế nào? vì chưa được quyết toán nên em chưa giám ĐK:
N66121/C431
đồng thời
N431/C461
Bút toán trích quỹ sao lại hạch toán qua 461? không hiểu?

H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
41
vũng tàu
Vì như thế này bạn SAA: Ví dụ ngoài Kho bạc dự toán 0081 mình còn 600tr, khi mình làm bút toán chi với nội dung là "phúc lợi tham quan du lịch" N66121/C4312 là bút toán chi, nhưng để làm cho TK0081 giảm đi thì phải qua TK 46121 vì vậy mình mới không hiểu? mong bạn trao đổi thêm