Mỗi tuần một chuyên đề

For my love and for all

• Thread starter em ngoc
  • Ngày gửi
cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
My love nói:
For my love !
Kỷ niệm vẫn còn đẹp trong ký ức
Chữ vẹn nguyên xin anh đừng nghĩ đến
Em không thể xoá mờ tất cả
Lặng cúi đầu để nói tiếng yêu

Hơn ai hết em hiểu lòng em
Anh đã đi để mặc con tim em khắc khoải
Em không thể sống bằng những kỷ niệm
Bởi lòng tin trong em đã hết

Cuộc sống của em đã nhiều đắng cay
Thêm một lần cũng chẳng làm em ngã
Bởi em đã đứng được sau một lần vấp
Thế nghe anh! Em của ngày hôm nay đã khác !
For my love

Kỷ niệm đẹp trong ký ức xa xôi
Chữ vẹn nguyên đã không thể giữ rồi
Nhưng không lẽ xoá mờ tất cả
Lặng cúi đầu ! nuốt tiếng yêu thôi.

Hơn ai hết em hiểu lòng em
Anh đã đi,còn mình em khắc khoải
Tim em rồi sẽ thêm ngăn mới
Cất giữ hình anh, một góc cuộc đời

Cuộc sống bên anh ngay xưa xa quá
Vẫn vọng về giục giã lúc đêm thâu
Anh sẽ đợi khi người bước qua cầu
Cho vơi bớt nỗi sầu anh đem đến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

frozen_soul83

Guest
25/2/04
14
0
0
to emngoc: Có gì đâu mà cảm ơn hả chị. Đọc những dòng của chị mà em như cảm thấy là của chính mình vậy. Em cũng đã từng như thế, nhưng rồi em nghĩ đã ko có duyên và đã ko thể là của mình thì có cố giữ cũng thế mà thôi. Giờ thì em lại vui vẻ rồi, tất cả sẽ lại tốt đẹp cả thôi phải không chị.
Trút ra được tâm sự để được chia sẻ thì đau có gì là ích kỉ ạ. Em cảm ơn chuyên mục này lắm vì nhờ vậy mà em cởi mở hơn, nói ra được cả những gì mà trước đây em chỉ giữ cho riêng mình. Nói ra rồi em thấy lòng mình nhẹ hơn nhiều, và cũng thanh thản hơn nữa.
hic hic chỉ tiếc là chị em mình vân chưa được gặp nhau chị nhỉ. Dù vây em vẫn luôn yêu quí chị thực lòng. Chúc chị vui vẻ

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
C­uộc sống bất công nuôi ta lớn
Tình người bạc bẽo dạy tao khôn !

F

frozen_soul83

Guest
25/2/04
14
0
0
Anh bắt đầu từ em
Việt Phương

Như trời xanh bắt đầu từ ánh sáng
Cứ mỗi ngày anh lại muốn gặp em
Như mỗi ngày đêm lụi nắng ngời lên
Chiều bâng khuâng khi hoa tím lại nở
Anh muốn bóp trái tim mình đến vỡ
Anh muốn tìm điều dễ ghét trong em
Tìm được rồi anh lại thấy yêu thêm
Mỗi con đường, mỗi bậc thềm khóm lá
Mang tình yêu, thành tình yêu tất cả
Mỗi việc anh làm là một đóa sương mai
Mang hình em như mang ánh mặt trời
Khi chưa gặp em anh mới sống một nửa cuộc đời
Chưa biết sự đắng cay ngọt ngào và lạnh lùng bốc lửa
Ta chẳng thể nào không trở thành nhau
Đêm mọc sao lên trời mở chiều sâu
Đến bây giờ từ đâu không nhớ nữa
Buổi sáng mai nao lại chẳng ban đầu.

M

mrservn

Guest
Bài này của Nguyễn Trung Kiên đã đưa lên 3M lâu rồi
Nhưng đựoc cái cũng hay :d

T

THAONGUYENXANH

Guest
19/8/04
3
0
0
42
Ha noi
Doc chuyen ty that buon qua. Cho em gop chuyen voi. TY cua em cung that buon, da 2 nam roi em van chang yeu ai duoc. Gap lai nguoi do tim van dap loan xa. Nhieu khi thay minh phieu dieu, khong mong doi mot ai ca. Dieu do that te!!!!!!!!

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Thấy mấy em buồn làm anh cũng buồn theo. chép tặng 1 bài thơ nhé !

Ngồi một mình trong quán vắng đơn côi
Ngắm nỗi nhớ rơi trong ly cafe đắng
Từng giọt nhớ đắng cay,hay giọt sầu hy vọng
Nhỏ xuống bên đời chậm như em bước qua tôi !

( Nhớ em ! )

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Tặng EMNGOC...............Chị cảm ơn em nhiều !

Chẳng thể nào bay đến được với nhau
Cho dù mình yêu nhau đến mấy
Ở xa anh lúc nào em cũng thấy
Trong lòng mình một khoảng trống mênh mang

Hà Nội mùa này đông cũng sắp sang
Một mình em bơ vơ nơi phố vắng
Một mình em với nỗi buồn thầm lặng
Gió thổi rất nhiều làm sống mũi cay cay

Đừng đến đông ơi, mình sẽ lạnh lắm thay
Sẽ lạnh lắm vì anh không bên cạnh
Em thèm một vòng tay xiết mạnh
Một nụ hôn dài bất tận đến hôm sau

Chẳng bao giờ anh về với em đâu
Không phải bởi ngăn sông cách núi
Không phải bởi tình yêu em tàn lụi
Mà bởi vì em nhỏ bé mong manh

Mà bởi vì bầu trời rất xanh
Bởi những điều em làm sao hiểu nổi
Dù tim em có thiết tha thầm gọi
Thì bóng hình anh vẫn mãi ở nơi xa

Trái tim em vẫn chẳng được vỡ òa
Vẫn chẳng được mềm đi trong vòng tay xiết chặt
Vẫn chẳng được dập dồn hôn lên môi, lên mắt
Vẫn chẳng bao giờ được sưởi ấm bởi anh

Bởi vì bầu trời xanh đến là xanh
Bởi những điều em làm sao hiểu nổi
Làn môi em vẫn cháy hồng thầm gọi.
..môi anh...

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Sao toàn thơ buồn thế hả mọi người ơi ! những lời dành cho người yêu và cho mọi người mà toàn những câu buồn thế này thì chán quá !
Chắc người yêu là cái người mà đáng phải nghe những lời như vậy các bác nhỉ !

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Bài thơ tình

Thú thực lòng anh trót lỡ yêu em
Cô gái Miền Nam tóc dài da trắng
Mắt em xanh khiến trời yên biển lặng
Miệng chưa cười đã ngây ngất mấy mùa trăng

Đôi tay trần - em mơ màng kéo anh vào vầng ngực
Tựa thôi miên - em gối đầu anh giữa hai cồn tuyết dày bỏng rực
Dưới làn da nhung anh nghe bằng môi rân ran từng nhịp mạch
Thổn thức, thì thầm, chìm, ngợp, anh! anh!

Thiếu tình em - anh như chim thiếu trời xanh
Những ngày vắng anh - mắt em thương màu buồn lạnh
Khi bên nhau ta quên nhòa khoảng cách
Tạo hóa cũng hiểu rằng - mình là của riêng nhau

Xứ sở này đã ươm nở tình yêu
Trong mưa giá ấm tình em hôi hổi
Thương vời vợi những chiều em chờ đợi
Em ngủ trong đời mãi mãi thức trong anh...

Sửa lần cuối:
cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Nhớ chiều nào em bước cùng tôi
Mưa thu lạnh rơi qua từng kẽ lá
Giờ hai đứa như đôi người xa lạ
Cúc tím thủa nào hay nỗi nhớ đã phôi pha !

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Lời tỏ tình không lãng mạn
Thư Bố gửi con gái.

Dường như tình yêu đầu tiên lại làm con mệt mỏi. Con loay hoay với những thứ váy áo mà con vốn không thích mặc. Bực bội với đôi mắt một mí "hàng độc" của mình. Bố thấy con buồn nhiều hơn là vui, con không tự tin khi là mình nữa.
Đúng là thật dễ để "quyến rũ" một người, nhưng thật khó để người ấy biết rằng ta không hoàn hảo.
Bố và mẹ đã yêu nhau được gần 30 năm. Mẹ từng là một cô gái được nhiều người để ý, mẹ đẹp và học giỏi. Nhưng tại sao mẹ lại chọn bố, một người không có gì đặc biệt? Có lần mẹ nói rằng, duy nhất bên bố, mẹ có thể biểu diễn điệu cười "khủng khiếp" của mẹ. Bởi mẹ biết bố yêu nụ cười ấy.
Mẹ tự ti vì đôi bàn chân của mình, và vẫn thường đi những đôi giầy kín mu bàn chân. Nhưng bên bố, mẹ có thể cởi bỏ những đôi giầy cao gót rất điệu của mình và thu cả 2 chân trần lên ghế. Bên bố mẹ có thể thực sự là mẹ, trên từng milimét vuông. Đó chính là sự tin cậy. Niềm tin cậy tạo nên bầu không khí an toàn để những tình cảm thân mật, âu yếm nảy sinh. Và những người yêu nhau có thể giao phó vào tay nhau cả quá khứ, hiện tại và tương lai của mình.
Con có thể phải lòng 1 người con không tin cậy, nhưng thật khó mà có thể chung sống với họ. Trong tình yêu, con phải được thật là mình. Mặc cho tất cả những mưu mẹo nho nhỏ chúng ta vẫn thử và có thể gây ấn tượng được với người ta yêu trong buổi ban đầu hò hẹn, thì tình thân mật gắn bó lại dựa trên những gì mà những người yêu nhau biết về nhau.
Người ấy cần phải biết cái tôi thực của con - con như thế nào khi con mệt mỏi, tức giận, nản lòng, phấn chấn. Người ấy phải yêu con như con vẫn thế, chứ không phải yêu cái hình ảnh hoàn hảo mà người ấy hi vọng có ở nơi con.
Con đã xem phim Nhật ký tiểu thư Jones rồi, đúng không? Có một cảnh mà Mark Darcy nói với "tiểu thư" Jones rằng "Anh thích em, như em vẫn vậy". Và cô ấy hoàn toàn bị chinh phục. Tại sao lại có thể có một phản ứng mạnh như vậy cho một câu "tỏ-tình-không-hề-lãng-mạn"? Bởi vì Mark nói với cô ấy rằng anh ta thật sự nhìn cô ấy và anh ta yêu những cái anh ta nhìn thấy. Anh ta không nói anh thích cô ấy gầy đi mười cân, ăn mặc cho lịch thiệp hơn chút nữa hay xinh hơn 1 chút. Anh thích cô ấy như cô ấy vẫn thế, vô điều kiện. Cô ấy không cần phải cố gắng để gây ấn tượng với anh ấy, bởi Mark thực sự bị gây ấn tượng rồi.
Sự tin cậy không thể tự nhiên mà có, dù đó là 2 người yêu nhau say đắm. Nó cần nhiều thời gian và nỗ lực. Hãy lắng nghe cậu ấy, tôn trọng cậu ấy cũng như ý kiến của cậu ấy, và chấp nhận cậu ấy như cậu ấy vẫn vậy. Và con sẽ được đền đáp công bằng. Giống như mẹ đã yêu bố như bố vẫn vậy.
Biết mình được yêu vì con người thực của mình sẽ khiến con cảm thấy tình yêu thật sự là chốn thiên đường, nơi mà con có thể từ bỏ mọi "vũ khí". Nó cho phép con được thực sự là mình mà không hề phải lo sợ bị giễu cợt và chối bỏ. Điều đó tuyệt vời vô cùng.
Chúc con được nghe lời-tỏ-tình-không-lãng-mạn: "Anh yêu em như em vẫn vậy!"

Bố của con.

E

em ngoc

Guest
14/4/04
38
0
0
42
Viet nam
Truy cập trang
kitten_honey nói:
Tặng EMNGOC...............Chị cảm ơn em nhiều !

Kitten ơi, Cám ơn bài thơ chị tặng em, lâu rồi em không vào wkt nên không thể nói lời cám ơn chị sớm hơn.
chị sao rồi, hãy luôn tin cho em biết mọi chuyện nhé, qua YM hoặc qua máy cầm tay của em chị nhé.

Nhắn anh cam to: anh đừng có ngồi ngắm bóng đèn trong “........” hì, không đẹp bằng trăng đâu. Thế sáng dậy đã cười tươi như em bảo chưa vậy??? Cám ơn những bài thơ và câu chuyện rất hay của anh.

Nhắn Pooh: chị xin lỗi nhé, hôm em nhắn tin, chị đang cho cái xe ra cổng, vừa đi vừa soạn tin nên có những chữ bị lỗi, chị save lại nên lúc về mới phát hiện ra, ý chị muốn nói là khi nào chị rỗi hơn một chút chị em mình chat qua YM nhé, xin lỗi em nhiều. chị thật sự rất vui khi nhận được tin nhắn của em.

Sửa lần cuối:
E

em ngoc

Guest
14/4/04
38
0
0
42
Viet nam
Truy cập trang
chào mừng Vongphuc và xin cảm ơn bài thơ của anh rất nhiều.

Giọng nói

Em ngồi ríu rít ở sau xe
Em nói lòng anh mải lắng nghe
Thỉnh thoảng tiếng cười em lại điểm
Đời vui khi được có em kề

Ôi! giọng nói sao mà rất mến thương
Êm như giếng mát đến soi gương
Dù ai tốt tiếng như ca hát
Cũng chẳng bằng em giọng nói thường

Gió thổi nhiều khi giọng nói bay
Không cần chữ nghĩa vẫn nghe hay
Sau xe, những tiếng em phơ phất
Cới hết ưu phiền gửi gió mây

Ước được ngàn năm nghe giọng ấy
Đèo em đi mãi cuối không gian
- Và khi không nói em im lặng
Anh vẫn nghe hay, tựa tiếng đàn

- XD -

SUNF

SUNF

Trung cấp
2/10/03
176
4
0
52
Hà Nội
em ngoc nói:
Tình yêu

(Có ai rỗi qua bàn luận với em ngọc về tình yêu nào)

...

Bạn nghĩ sao về tình yêu?????
Yêu à, yêu cũng cần có chiến lược đấy :) SUNF đã hứa với mọi người sẽ chia sẻ một buôi về... chiến lược iu. Em Ngọc có muốn tham gia bàn luận ko?

Meggie

Meggie

Guest
4/8/04
45
2
0
on the earth
Bác Sùn ơi, trước khi yêu phải tán mà... Bác có chiến lược tán không dzậy?
Nếu có, bác truyền ít đi nhỉ? để em tránh....

E

em ngoc

Guest
14/4/04
38
0
0
42
Viet nam
Truy cập trang
cam_to_80 nói:
Sao toàn thơ buồn thế hả mọi người ơi ! những lời dành cho người yêu và cho mọi người mà toàn những câu buồn thế này thì chán quá !
Chắc người yêu là cái người mà đáng phải nghe những lời như vậy các bác nhỉ !

To anh cam to: em ngọc xin có thêm một lời yêu thương dành cho mọi người đây, xin lỗi cả nhà vì đã làm cả nhà buồn lây với em ngọc.

CHIẾC BĂNG GẠC CHO TRÁI TIM TAN VỠ

Mẹ, mẹ đang làm gì thế? Cô bé Susie chỉ mới 6 tuổi hỏi mẹ.
- Mẹ đang nấu món thịt hầm cho cô Smith hàng xóm
- vì sao ạ? Susie thắc mắc.
- Vì cô Smith đang rất buồn con ạ. Con gái cô ấy vừa qua đời và trái tim cô ấy đang tan nát. Chúng ta sẽ chăm sóc cô ấy một thời gian - bà mẹ dịu dàng trả lời.
- Tại sao lại thế hả mẹ? Susie vẫn chưa hiểu.
- Thế này nhé con yêu, khi một người rất buồn, họ sẽ không thể làm tốt ngay cả những việc rất nhỏ như nấu bữa tối hay một số việc vặt khác. Vì chúng ta cùng sống trong một khu phố và cô Smith là hàng xóm của gia đình mình, chúng ta cần phải giúp đỡ cô ấy. Cô Smith sẽ không bao giờ còn có thể nói chuyện, ôm hôn con gái cô ấy hoặc làm bất cứ điều gì thú vị mà mẹ và con có thể làm cùng nhau. Con là một cô bé thông minh, Susie. Có thể con sẽ nghĩ ra cách nào đó để giúp đỡ cô ấy.

Susie suy nghĩ rất nghiêm túc về những điều mẹ nói và cố gắng tìm cách góp phần giúp đỡ cô Smith. Vài phút sau, Susie đã ở trước cửa nhà cô Smith, rụt rè bấm chuông. Mất một lúc lâu cô Smith mới ra mở cửa: “ Chào Susie, cháu cần gì?” Susie cảm thấy giọng cô Smith rất nhỏ, khuôn mặt cô trông rất buồn rầu, như thể cô vừa khóc vì mắt cô hãy còn đỏ mọng nước.
“ Mẹ cháu nói con gái của cô vừa qua đời và cô đang rất buồn vì tim cô bị thương - Susie e dè xoè tay ra, trong lòng bàn tay của cô bé là một chiếc băng gạc cá nhân - cái này để băng cho trái tim của cô ạ” Như là để chắc chắn Susie nói thêm: “ Cháu đã dùng vài lần và nó rất tốt”. Cô Smith há miệng kinh ngạc, cố gắng không bật khóc. Cô xúc động quì xuống ôm chặt Susie, nghẹn ngào qua làn nước mắt: “ Cám ơn, cháu yêu quý, nó sẽ giúp cô rất nhiều”.
Chiếc băng gạc nhỏ bé nhưng kỳ diệu của Susie đã đem đến sự ấm áp cho trái tim tuyệt vọng của cô Smith. Kể từ đó cô gài chiếc băng gạc vào một sâu chìa khoá nhỏ và luôn mang theo bên mình như một sự nhắc nhở phải quên đi nỗi đau và mất mát.
Khi phải chịu đựng một nỗi đau quá lớn thật không dễ nhận ngay ra rằng vết thương ấy rồi cũng sẽ lành. Chiếc băng gạc nhỏ bé của Susie đã trở thành biểu tượng của sự hàn gắn nỗi đau và biến tất cả niềm vui, tình yêu, hạnh phúc cô đã có cùng con gái trở thành những kỷ niệm êm đềm dịu ngọt chứ không phải một gánh nặng đeo vào tâm hồn suốt cuộc đời.

- trích từ cuốn Trái tim có điều kỳ diệu -

Em ngọc xin được nói lời cảm ơn tới tất cả mọi người vì thực sự nơi đây có rất nhiều chiếc băng gạc nhỏ bé mà thật ý nghĩa của Susie và mọi người đã trao cho nhau, chúng ta đã cùng chia sẻ được rất nhiều niềm vui và nỗi buồn trong cuộc sống, chia sẻ được những lời yêu thương thật chân thành, và điều quan trọng là những lời yêu thương đó được bắt nguồn từ sâu thẳm trong trái tim.........thực sự wkt đã là một ngôi nhà chung thân thiết và ấm áp.
Mong mọi người hãy tiếp tục nói thật nhiều lời yêu thương và hãy chia sẻ cùng nhau nhé.

Hãy nói một lời, một lời yêu thương thiết tha chân thành
...........Xin hãy nói đi nhé, dù một mai ta cách xa...........

E

em ngoc

Guest
14/4/04
38
0
0
42
Viet nam
Truy cập trang
SUNF nói:
Yêu à, yêu cũng cần có chiến lược đấy :) SUNF đã hứa với mọi người sẽ chia sẻ một buôi về... chiến lược iu. Em Ngọc có muốn tham gia bàn luận ko?

Anh Hoà ơi, em ngọc đang chờ nghe anh nói đây ạ.
em thấy anh thuyết trình về phần mềm của anh rất hay, lần này về chiến lược yêu chắc còn hay hơn anh nhỉ, em đang chờ đấy nhé.

Cả nhà mình đâu rùi ạ, ra nghe anh Hoà nói chuyện về tình iu lào.

To Meggie: yêu cầu nói hết câu nhé, ".........." thế đau tim chết, hì hì.
geo căm u.

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
To emngoc : Chi vẫn bình thường và hiểu được những gì em đã gửi SMS cho chị. Chi không sao đâu em. Chỉ cần em vui vẻ là được, còn mọi chuyên đến giờ mình cứ nghĩ nó đơn giản đi một chút thì sẽ dễ sống hơn em à. Đừng buồn nữa, nỗi đau nào em có thể vượt qua được nó phụ thuộc vào chính em thôi. Can đảm lên, không ai có thể làm mình buồn được.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Nói như người lớn ý nhỉ !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA