Hóa đơn hết hạn kê khai khấu trừ thuế

• Thread starter Hoalan81
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
Em xin nhờ tới anh chị một việc nhé.
Em có 1 tờ hóa đơn đầu vào từ tháng 9 còn xót lại. Đến tháng 12 này em biết sẽ không được kê khai khấu trừ thuế, hóa đơn đó là chi phí tiếp khách trị giá 800.000đ. Vậy em phải làm cách nào đây. E nghe có chị bạn em bảo phải làm điều chỉnh T12 là sao, tại sao lại làm điều chỉnh? Em không hiểu, nếu tờ hóa đơn đó đã hết hạn 3 tháng rồi thì đành phải chấp nhận mất khoản chi phí đó phải không a? Các anh chị giúp em với nhé.
Em xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Ko phải là mất khoản chi phí đó mà chỉ ko được khấu trừ thuế thôi. Bạn vẫn được kê khoản đó vào chi phí bình thường và ko phải làm điều chỉnh gì hết.
Thân!

T

thuy tram 84

Guest
12/12/06
2
0
0
Tp.HCM
Bạn cho mình hỏi tí nhé, vậy mình hạch toán khoản chi phí đó bình thường nhưng không có phần nợ 133 phải không? và không phải kê khai thuế GTGT phải ko?

H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18
Viet Nam
Hạch toán toàn bộ vào chi phí ( kể cả phần thuế GTGT). Trên tờ khai thuế GTGT thì đưa toàn bộ vào DT mua vào ( kể cả phần thuế GTGT).

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
hoathanh815 nói:
Hạch toán toàn bộ vào chi phí ( kể cả phần thuế GTGT). Trên tờ khai thuế GTGT thì đưa toàn bộ vào DT mua vào ( kể cả phần thuế GTGT).
Thật tình đọc bài trả lời của bạn mà tôi chẳng hiểu bạn nói gì cả? bạn có thể nói cụ thể hơn được không?
Thân!

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
Đúng rồi đấy, coi tờ hóa đơn đó như tờ "hóa đơn bán hàng thông thường" mà hạch toán

Sửa lần cuối:
D

duonghoainam

Guest
10/11/06
20
0
0
tphcm
cả nhà cho tớ hỏi 1 chút:
hóa đơn khai báo trễ nhu vậy,hạch toán vào sổ nhu thế nào. chẳng hạn, hóa đơn tháng 9 dến tháng 11 mới khai bao.Vậy trên sổ sách hóa đơn đó hạch toán vào t9 hay t11.tớ bối rối quá. vì hach tón vào t9 thì phần vat khai báo sẽ kg khớp với sổ sách.còn hạch toán t11 thì kg đúng thưc tế vì là mua vào t9 mà.
mình nhờ cả nhà nha.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
duonghoainam nói:
cả nhà cho tớ hỏi 1 chút:
hóa đơn khai báo trễ nhu vậy,hạch toán vào sổ nhu thế nào. chẳng hạn, hóa đơn tháng 9 dến tháng 11 mới khai bao.Vậy trên sổ sách hóa đơn đó hạch toán vào t9 hay t11.tớ bối rối quá. vì hach tón vào t9 thì phần vat khai báo sẽ kg khớp với sổ sách.còn hạch toán t11 thì kg đúng thưc tế vì là mua vào t9 mà.
mình nhờ cả nhà nha.
Trên tờ khai thuế và sổ sách kế toán chưa chắc đã trùng khớp nhau tại cùng một thời điểm (kỳ kê khai). Bạn hạch toán như sau:

- Tháng 9, khi có hóa đơn: hạch toán chi phí và thuế GTGT.
- Tháng 11, phát hiện ra chưa kê khai hóa đơn: kê khai doanh số mua vào và thuế GTGT trên tờ khai tháng 11, không phải hạch toán điều chỉnh gì cả.

Nguyen Phuoc Thien nói:
Thật tình đọc bài trả lời của bạn mà tôi chẳng hiểu bạn nói gì cả? bạn có thể nói cụ thể hơn được không?
Thân!
Anh cố tình không hiểu à? Dễ hiểu đến thế còn gì?

Sửa lần cuối:
L

le tran thai

Sơ cấp
26/10/06
9
0
1
48
Tp,HCM
Tú Anh oi cho mình hoi 1 tí nha
Tháng 9, khi có hóa đơn: hạch toán chi phí và thuế GTGT.
- Tháng 12, phát hiện ra chưa kê khai hóa đơn: hạch toán điều chỉnh giảm thuế GTGT, đồng thời sẽ làm tăng chi phí.
vậy tháng 9 mình đã không kê khai hóa đơn đó thì tháng 12 làm gì phải điều chỉnh giảm thuế GTGT

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Hóa đơn tháng 9 thì tháng 12 vẫn được kê khai thuế chứ ( 3 tháng kể từ tháng phát sinh mà).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gửi các bạn tham gia topic này.

Chúng ta đã hướng dẫn theo ý sai của bạn Hoalan81 rồi. Hóa đơn tiếp khách tháng 9 có thể kê khai để khấu trừ thuế trên các tờ khai thuế tháng 9, 10, 11, 12.

Như vậy, câu trả lời chính xác cho bạn Hoalan81 là: vẫn kê khai chi phí và thuế trên tờ khai thuế GTGT tháng 12, không phải điều chỉnh trên tờ khai và không làm bút toán điều chỉnh đối với bút toán đã được định khoản.

V

vannhat

~*Vô Đối*~
kidmandang nói:
Hóa đơn tháng 9 thì tháng 12 vẫn được kê khai thuế chứ ( 3 tháng kể từ tháng phát sinh mà).
gì mà nhiều thế bạn
tháng 9 đến tháng 12 làm sao mà được khấu trừ thuế nữa
9, 10, 11 là 3 tháng rồi

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
vannhat nói:
gì mà nhiều thế bạn
tháng 9 đến tháng 12 làm sao mà được khấu trừ thuế nữa
9, 10, 11 là 3 tháng rồi
Không có nhiều đâu,đúng như thế.Bạn xem CV 870/TCT/2004 có ví dụ cụ thể đấy.

K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
Đâu có, chỉ dc tháng 9, 10, 11 thui
"Kể từ tháng phát sinh" có nghĩa là tính từ tháng 9 mà

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
kinggai nói:
Đâu có, chỉ dc tháng 9, 10, 11 thui
"Kể từ tháng phát sinh" có nghĩa là tính từ tháng 9 mà
Lần đầu tớ cũng hiểu như bạn, nhưng công văn 870/TCT/2004 hướng dẫn không theo 2 từ "có nghĩa là" như bạn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA