Khấu hao

• Thread starter And
  • Ngày gửi
A

And

Guest
4/12/06
4
0
0
49
Da Lat
Các anh chị giúp em với. Chỗ em là một khu du lịch, có mua cây cảnh để làm đẹp cảnh quan khu du lịch. Giá trị cây cảnh đủ để là một TSCD. Theo lẽ bình thường thì mình phải trích khấu hao cho TSCD này. Nhưng cây cảnh này càng để lâu càng tăng giá trị chứ không mất dần giá trị đi. Vậy thì trích khấu hao có hợp lý không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
And nói:
Các anh chị giúp em với. Chỗ em là một khu du lịch, có mua cây cảnh để làm đẹp cảnh quan khu du lịch. Giá trị cây cảnh đủ để là một TSCD. Theo lẽ bình thường thì mình phải trích khấu hao cho TSCD này. Nhưng cây cảnh này càng để lâu càng tăng giá trị chứ không mất dần giá trị đi. Vậy thì trích khấu hao có hợp lý không?
Hì... câu hỏi này hay đấy!

Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Câu hỏi cũng khá thú vị, nó cũng giống như tranh ảnh, các tác phẩm nghệ thuật vậy, để lâu thành đồ cổ. Và việc trích khấu hao là hợp lý, vì nó thoả mãn 04 tiêu chuẩn để nhận biết TSCĐ. Và theo mình nghĩ thì càng ngày mình càng phải trích khấu hao cho loại TSCĐ này nhiều hơn, vì cuối năm mình có thể đánh giá lại TSCĐ (Tk 412) đề tăng nguyên giá của nó mà. Hì, cũng hay hay.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Khi nào Việt Nam ban hành chuẩn mực kế toán "Nông nghiệp" thì bạn sẽ giải quyết được sự bất hợp lý này, còn hiện nay theo chế độ kế toán thì bạ cứ việc khấu hao thôi!

B

Bao_dd

Sơ cấp
8/11/05
5
0
1
48
Hanoi
Đề tài cây cảnh thì mình cũng thấy khá thú vị. Mình cho rằng, vẫn trích khấu hao như quy định hiện hành, song cần xác định thời gian cần thiết ví dụ từ 3, 5 hoặc 10 năm chẳng hạn để thực hiện đánh giá lại tài sản, điểu chỉnh tăng nguyên giá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA