Làm bảng giải trình và điều chỉnh trên tờ khai nếu hóa đơn bị hủy, đúng không?

• Thread starter HOACUONG
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HOACUONG

Guest
30/6/06
5
0
0
Kim Lien-Hanoi
Các bạn cho mình hỏi một chút:Sếp mình có 02 công ty.Khi bọn mình dùng dịch vụ của cty khác, họ xuất nhầm hóa đơn VAT cho bọn mình. Đáng lẽ phải xuất cho cty 1 thì họ lại lấy tên cty 2.Bọn mình không để ý nên đã kê khai thuế từ tháng 7.Đến tháng 12 mới phát hiện ra, họ đã làm biên bản huỷ HĐ xuất sai đó và xuất lại cho mình HĐ mới.Vậy mình sẽ phải làm bản giải trình lên cục thuế về việc này đồng thời báo giảm Tháng 7 và kê khai vào tháng 12 có đúng không? Xin được chỉ giúp.Cảm ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
HOACUONG nói:
Các bạn cho mình hỏi một chút:Sếp mình có 02 công ty.Khi bọn mình dùng dịch vụ của cty khác, họ xuất nhầm hóa đơn VAT cho bọn mình. Đáng lẽ phải xuất cho cty 1 thì họ lại lấy tên cty 2.Bọn mình không để ý nên đã kê khai thuế từ tháng 7.Đến tháng 12 mới phát hiện ra, họ đã làm biên bản huỷ HĐ xuất sai đó và xuất lại cho mình HĐ mới.Vậy mình sẽ phải làm bản giải trình lên cục thuế về việc này đồng thời báo giảm Tháng 7 và kê khai vào tháng 12 có đúng không? Xin được chỉ giúp.Cảm ơn các bạn.

Vì bạn là người mua, nếu hủy HĐ bạn chỉ cần ký BBản hủy là được rồi không cần làm biên bản giải trình với thuế đâu. Bạn chỉ cần điều chỉnh giảm trong tờ khai thuế T12 và ghi rõ trong tờ giải trình mẫu 2A/GTGT trong BC thuế là được.
Thân

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Vì bạn là người mua, nếu hủy HĐ bạn chỉ cần ký BBản hủy là được rồi không cần làm biên bản giải trình với thuế đâu
Sao lại ko phải giải trình hả bạn? Kê sai điều chỉnh lại thì phải giải trình rõ lý do điều chỉnh chứ, nếu chưa kê thì mới ko phải lập bảng giải trình điều chỉnh.
Bạn chỉ cần điều chỉnh giảm trong tờ khai thuế T12 và ghi rõ trong tờ giải trình mẫu 2A/GTGT trong BC thuế là được.
Bạn hướng dẫn như này là hướng dẫn cách giải trình rồi đó
Thân!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA