Mỗi tuần một chuyên đề

Xuất thuế suất thuế GTGT cao hơn so với quy định

• Thread starter keo-mat-ong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi nhé, mình mua keyboard của 1 cty A, đáng lẽ Key VAT 5% thì họ lại viết VAT 10%, người bên mình đã bảo rồi nhưng họ không chịu hủy hóa đơn ( mặc dù chưa sé ra khỏi quyển ) bây giờ HĐ đó đã mang về cho mình thì phải xử lý thế nào đây? khi mình viết ra cho khách mình vẫn viết VAT 5% có được không vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bồ Câu

Guest
18/12/06
26
0
0
Hà Nội
- Trường hợp ghi hóa đơn áp dụng thuế suất cao hơn so với quy định thì giữ nguyên. Bên bán kê khai nộp thuế GTGT theo số thuế đã ghi trên hóa đơn, bên mua được khấu trừ thuế đầu vào theo số thực trả theo hóa đơn.

- Trường hợp ghi hóa đơn áp dụng thuế suất thấp hơn so với quy định thì:

+ Nếu bên bán và bên mua thống nhất điều chỉnh lại thuế suất thì hai bên lập biên bản điều chỉnh hóa đơn ghi thuế suất sai, trong biên bản điều chỉnh phải ghi rõ nguyên nhân, số hóa đơn, giá thanh toán, ngày, tháng, năm của hóa đơn ghi sai. Sau khi lập biên bản có xác nhạn của 2 bên, bên bán xuất một hóa đơn GTGT bổ sung số tiền thuế GTGT và phải ghi rõ “Số thuế GTGT ghi bổ sung của hóa đơn số …… ngày …… tháng …… năm …… theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày …… tháng …… năm ……”.

Biên bản đã lập kèm theo hóa đơn GTGT bổ sung sẽ là cơ sở để bên mua được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, bên bán kê khai nộp bổ sung số thuế GTGT (đầu ra) còn thiếu vào Ngân sách Nhà nước.

+ Nếu bên bán không thoả thuận được với bên mua về điều chỉnh lại thuế suất thì bên bán phải tự kê khai nộp bổ sung số thuế chệnh lệch vào ngân sách nhà nước, số thuế nộp bổ sung tính vào thu nhập sau thuế.

C

cao nguyen xanh

Guest
11/12/06
14
0
0
53
Pleiku - Gialai
Trường hợp trên buột phải xuất hóa đơn khác điều chỉnh thôi, nếu không thì bạn cũng chỉ được khấu trừ đầu vào 5% thôi, không phải theo hóa đơn đâu, vì hóa đơn viết sai mà. trường hợp nếu thế 10% nhưng hóa đưon viết 5% thì được.

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
To Bồ Câu: Cám ơn các bạn đã trả lời giúp mình, theo như Bồ Câu thì bên mình ko cần bắt bên bán hủy hóa đơn nhỉ, thế nhưng khi mình xuất cho khách thì mình vẵn được xuất VAT 5% phải không?
To Cao Nguyên Xanh: bạn ơi bên mình là bên mua thế nên theo như Bồ Cấu thì mình ko phải làm điều chỉnh đâu bạn nhi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đáp án đúng nhất là hủy hóa đơn đi và viết lại hóa đơn khác theo mức thuế suất đúng.

Mình có đọc câu trả lời của Bồ Câu ở đâu đó rồi nhưng chưa tìm lại được, nên không rõ Bồ Câu trích dẫn có chính xác câu này: "bên mua được khấu trừ thuế đầu vào theo số thực trả theo hóa đơn" không. Vì thế này ạ. Nếu bên mua cũng là DN, mua đi và bán lại, không phải là người tiêu dùng cuối cùng, khi bán hàng cho người tiêu dùng cuối cùng với thuế suất 5% thì nhà nước thu lại được tiền thuế ít hơn mong đợi là 10% đấy chứ! Cơ quan thuế có chấp nhận điều này không?

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
hic hic vậy mình phải làm sao đây vì bên bán hangc cho mình họ ko chịu hủy hóa đơn, mình đã bảo rồi nhưng họ ko nghe, làm sao bây giờ :(

B

Bồ Câu

Guest
18/12/06
26
0
0
Hà Nội
Tớ trích dẫn ở văn bản hướng dẫn của Tổng cục Thuế.
DN của keo-mat-ong khi bán cho khách hàng vẫn xuất hóa đơn 5% như bình thường, còn việc hóa đơn mua ghi 10% thì DN của ban sẽ được khấu trừ theo thuế suất 10%.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
keo-mat-ong nói:
hic hic vậy mình phải làm sao đây vì bên bán hangc cho mình họ ko chịu hủy hóa đơn, mình đã bảo rồi nhưng họ ko nghe, làm sao bây giờ :(
Bạn không thể hủy được hóa đơn thì duy nhát giải quyết thế này.Bạn chỉ được phép khấu trừ thuế GTGT đầu vào 5%, còn lại 5% không được khấu trừ.
Lý do mặt hàng ấy là thuế suất 5%,nếu khấu trừ 10% thì khi cơ quan thuế kiểm tra quyết toán thuế sẽ bị loại ra.

T

thang_eden

Guest
14/12/06
42
0
6
Quê
Nguyen Tu Anh nói:
Đáp án đúng nhất là hủy hóa đơn đi và viết lại hóa đơn khác theo mức thuế suất đúng.

Mình có đọc câu trả lời của Bồ Câu ở đâu đó rồi nhưng chưa tìm lại được, nên không rõ Bồ Câu trích dẫn có chính xác câu này: "bên mua được khấu trừ thuế đầu vào theo số thực trả theo hóa đơn" không. Vì thế này ạ. Nếu bên mua cũng là DN, mua đi và bán lại, không phải là người tiêu dùng cuối cùng, khi bán hàng cho người tiêu dùng cuối cùng với thuế suất 5% thì nhà nước thu lại được tiền thuế ít hơn mong đợi là 10% đấy chứ! Cơ quan thuế có chấp nhận điều này không?
"Căn cứ để xác định số thuế đầu vào được khấu trừ là số thuế GTGT ghi trên hoá đơn GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào; chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu; chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân nước ngoài hoạt động kinh doanh tại Việt Nam không thuộc các hình thức đầu tư theo Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam" Nguồn: Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
Kẹo cảm ơn các bạn nhé, mình đỡ hoang mang hơn rui :)

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Nguyen Phuoc Thien nói:
Bạn không thể hủy được hóa đơn thì duy nhát giải quyết thế này.Bạn chỉ được phép khấu trừ thuế GTGT đầu vào 5%, còn lại 5% không được khấu trừ.
Lý do mặt hàng ấy là thuế suất 5%,nếu khấu trừ 10% thì khi cơ quan thuế kiểm tra quyết toán thuế sẽ bị loại ra.
Làm gì có chuyện chi tiền ra để trả 10% cho HĐ mua hàng đó mà chỉ được khấu trừ có 5%, cơ quan thuế nào mà loại khoản này vô lý như vậy chứ, công ty tôi cũng đã gặp trường hợp như vậy mà có thấy thuế nói gì đâu, các bạn nghĩ xem nhé: mặt hàng này thuế suất 5%, mua vào 10% suất ra 5% thì 5% vẫn còn đó không ảnh hưởng gì đến thiệt hại của thuế cả. Trường hợp mặt hàng đó 10% mà mình bán ra 5% thì mới bị phạt mà là phạt nặng nữa đấy vì tội gian lận tiền thuế khấu trừ. Các bạn có đồng ý không nào?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cao Anh Lai nói:
Làm gì có chuyện chi tiền ra để trả 10% cho HĐ mua hàng đó mà chỉ được khấu trừ có 5%, cơ quan thuế nào mà loại khoản này vô lý như vậy chứ, công ty tôi cũng đã gặp trường hợp như vậy mà có thấy thuế nói gì đâu, các bạn nghĩ xem nhé: mặt hàng này thuế suất 5%, mua vào 10% suất ra 5% thì 5% vẫn còn đó không ảnh hưởng gì đến thiệt hại của thuế cả. Trường hợp mặt hàng đó 10% mà mình bán ra 5% thì mới bị phạt mà là phạt nặng nữa đấy vì tội gian lận tiền thuế khấu trừ. Các bạn có đồng ý không nào?
Theo cái câu tô đậm của bác Cao Anh Lai thì theo bác cái 5% còn đó là còn ở đâu ạ? Chẳng phải là khi được khấu trừ hoặc khi được hoàn thuế bác đã "cuỗm" mất 5% tiền thuế của ngân sách sao ạ. :rotfl:

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Em thấy về nguyên tắc thì công ty keo maty ong ko chịu trách nhiệm gì cả, nếu thuế có truy thì bên bán phải chịu chứ chẳng lẻ bên bán ghi thuế suất rồi bên mua phải ngồi kiểm tra , mà chẳng lẻ người đi mua hàng cũng phải cầm QĐ 206 theo sao!! tốt nhất kê cao gối mà ngủ anh ạ kệ họ

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
dangkhoaquan nói:
Em thấy về nguyên tắc thì công ty keo maty ong ko chịu trách nhiệm gì cả, nếu thuế có truy thì bên bán phải chịu chứ chẳng lẻ bên bán ghi thuế suất rồi bên mua phải ngồi kiểm tra , mà chẳng lẻ người đi mua hàng cũng phải cầm QĐ 206 theo sao!! tốt nhất kê cao gối mà ngủ anh ạ kệ họ
Hơ hơ, nói như chú Khoa thế thì người ta đào tạo kế toán để làm gì? Vậy thì cần gì phải thuê kế toán, cứ thuê mấy em học sinh tốt nghiệp lớp 5 biết cộng trừ nhân chia là đủ rồi, cần gì phải biết mấy cái Quyết định với Thông tư làm chi chú Khoa nhỉ, hì hì...

Vả lại, vấn đề trên tranh luận chưa đến hồi kết nhưng xét trách nhiệm của kế toán mà có tư tưởng "cứ kê cao gối mà ngủ, kệ họ" (kệ DN và chủ DN có gì họ chịu) thì đúng là ... :rocker:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thang_eden nói:
"Căn cứ để xác định số thuế đầu vào được khấu trừ là số thuế GTGT ghi trên hoá đơn GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào
... với điều kiện là số thuế GTGT đầu vào ấy chính xác, đúng thời hạn kê khai khấu trừ thuế và hóa đơn hoàn toàn hợp pháp, hợp lệ.

Cao Anh Lai nói:
Bạn chỉ mới nhìn thấy một đoạn đường thôi. Mình ví dụ thì bạn sẽ thấy. Công ty A bán cho Công ty B, Công ty B bán cho Khách hàng C.

Công ty A: Đầu vào 5%, đầu ra 10% ==> Nhà nước thu được thêm 5% nữa nên nhà nước sẽ không có ý kiến với công ty A.

Công ty B: Đầu vào 10%, đầu ra 5% ==> Công ty B đã lấy của nhà nước 5% rồi nên nhà nước sẽ có ý kiến với công ty B. Đến lúc này, nhà nước chỉ thu được đúng 5% mà thôi, không còn được hưởng con số thu thêm nữa vì công ty A đã bán hàng cho một công ty trung chuyển, chứ không bán cho khách hàng tiêu dùng cuối cùng là C và công ty trung chuyển đó lại xuất đúng mức thuế suất.

Xét trên tổng thể, nhà nước vẫn lấy được nguyên số thuế là 5%, đấy là con số đúng. Nhưng khổ nỗi, Công ty B sẽ lại được lợi trong trường hợp này và đòi nhà nước hoàn cho số thuế 5% còn dư đó. Khi quyết toán, cơ quan thuế sẽ quyết toán riêng rẽ từng công ty chứ đâu có nhìn sang các công ty có liên quan với nhau?

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: Cao Anh Lai
Làm gì có chuyện chi tiền ra để trả 10% cho HĐ mua hàng đó mà chỉ được khấu trừ có 5%, cơ quan thuế nào mà loại khoản này vô lý như vậy chứ
Thuế suất mặt hàng ấy là 5% mà khấu trừ 10% mới gọi là vô lý.
"Căn cứ để xác định số thuế đầu vào được khấu trừ là số thuế GTGT ghi trên hoá đơn GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào
Trường hợp trên mà áp vào căn này thì lại cũng vô lý nốt.

K

keo-mat-ong

Guest
24/11/06
75
0
0
42
Hà Nội
hic hic cuộc tranh luận còn chưa đến hồi kết thúc mà.
Kế toán công ty kia thật là làm khổ em quấ các bác ơi, khi chưa xé ra khỏi quyển đã bảo hủy thì không nghe, giờ vẫn nhất định không chiụ hủy. Sắp đén hạn kê khai rồi mà em vẫn chưa biết nên khấu trừ 5% hay 10 % các bác ạh.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
keo-mat-ong nói:
hic hic cuộc tranh luận còn chưa đến hồi kết thúc mà.
Kế toán công ty kia thật là làm khổ em quấ các bác ơi, khi chưa xé ra khỏi quyển đã bảo hủy thì không nghe, giờ vẫn nhất định không chiụ hủy. Sắp đén hạn kê khai rồi mà em vẫn chưa biết nên khấu trừ 5% hay 10 % các bác ạh.
Bạn hãy đọc lại bài mọi người đã tranh luận và đưa ra kết quả nhận xét tùy theo ý mình mà áp dụng cho trường hợp bạn cần.
Tôi chỉ thêm ý nhỏ với bạn thế này:
Mặt hàng của bạn được qui định thuế suất bao nhiêu %.Bạn có thể thực hiện khác với qui định đó được không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị cũng đồng quan điểm vơí Tú Anh và Thiện.
Nghĩ đơn giản thế này thôi:
1. Nhiệm vụ cuả thuế là thu thuế đúng qui định, giảm thuế đúng qui định. Và làm sao cho khoản thuế thu được là cao nhất .Viêc khấu trừ thuế cũng tương tự như giảm thuế thôi. Khấu trừ đúng qui định thôi chứ không khấu trừ nhiêù hơn
2.Bên bán đã thu cuả khách hàng 10% thì phải nộp 10%, chứ làm gì có chuyện thu 10% mà nộp có 5%.
3. Theo như Cao Lai Anh noí thì khi mua 10% nên khấu trừ 10%. Điều đó đúng khi hoá đơn xuất đúng số thuế theo qui định. Còn mua 10% mà bán ra 5% tức là đã lâý cuả nhà nước 5%. Vì rõ ràng số thuế đầu vaò DN được lâý laị 10%, nhưng nộp có 5% thôi.
4. Ở đây có DN làm sai, thì phải có sự điêù chỉnh, chứ không thể để sai liên hoà. Nếu DN không tự điều chỉnh thì để cơ quan thuế điêù chỉnh. Còn như các bạn cho rằng sự du di cuả cán bộ thuế (vì sai sót cuả hoá đơn có thể không lớn, hoặc do lúc soát xét không phát hiện ra) như là 1 qui luật thì ráng gánh chiụ ruĩ ro.

Tốt nhất haỹ theo nguyên tắc thận trọng

T

thang_eden

Guest
14/12/06
42
0
6
Quê
1. Nhiệm vụ cuả thuế là thu thuế đúng qui định, giảm thuế đúng qui định.
Nhưng đúng quy định là như thế nào? Bạn hãy trích dẫn quy định của Nhà nước về nội dung bạn đã phân tích?
3.Còn mua 10% mà bán ra 5% tức là đã lâý cuả nhà nước 5%. Vì rõ ràng số thuế đầu vaò DN được lâý laị 10%, nhưng nộp có 5% thôi.
Trường hợp này chỉ đúng khi NNước quy định 10% mà bán 5% thôi, còn ở đây NNước quy định 5%, họ đã nộp 10% rồi, nên bây giờ họ lấy lại 5% là đúng.
Bạn nên nhớ điều này, khi thực hiện 1 văn bản, cơ quan pháp luật luôn luôn đặt lợi ích của người dân lên đầu tiên nếu như người ta làm đúng văn bản. Trong trường hợp văn bản còn thiếu sót, NNước sẽ bổ sung sau khi phát hiện, luật bất hồi tố.
Nội dung tranh luận đã được quy định rất rõ tại TT120/2003/TT-BTC, các bạn cứ nghiên cứu.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA