Thanh toán lương bằng thẻ ATM

• Thread starter acmilan15na
  • Ngày gửi
A

acmilan15na

Guest
10/11/05
3
0
1
45
Ha Noi
:help:

Các bạn cho mình hỏi:

Khi thanh toán lương qua tài khoản (Mỗi nhân viên nhận lương của mình bằng thẻ ATM) thì vẫn làm bảng lương, nhưng nhân viên không phải ký nhận vào bảng lương nữa. vậy làm thế nào cho đúng thủ tục? các bạn giúp mình nhé.

Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
acmilan15na nói:

Các bạn cho mình hỏi:

Khi thanh toán lương qua tài khoản (Mỗi nhân viên nhận lương của mình bằng thẻ ATM) thì vẫn làm bảng lương, nhưng nhân viên không phải ký nhận vào bảng lương nữa. vậy làm thế nào cho đúng thủ tục? các bạn giúp mình nhé.

Cảm ơn nhiều!
khi bạn thanh toán lương cho NV thì có bảng kê chi tiết thông tin của những người nhận tiền bằng chuyển khoản (như tên, số tài khoản, Ngân hàng thụ hưởng...) có sự ký duyệt của GĐ và những thông tin như trên là được rồi đó bạn.

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Côngty mình cũng đang làm thủ tục chuyển trả lương qua ATM. Theo mình hàng tháng chỉ cần lập bảng lương như bình thường nhưng không cần nviên ký nhận nữa. Bạn chỉ cần gửi ra NH 1 ủy nhiệm chi kèm theo bảng lương để nviên NH hạch toán chuyển trả tiền cho từng nviên là được. Ngân hàng chuyển tiền xong bảo giờ cũng in sổ phụ TK để báo cho DN biết, đấy chính là chứng từ để bạn chứng minh với các cơ quan thuế, kiểm toán về khoản chi của cty mình.
Đương nhiên trước đó bạn đã phải làm thủ tục mở ATM cho từng nviên rồi.

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
acmilan15na nói:

Các bạn cho mình hỏi:

Cảm ơn nhiều!
Theo tôi thì không hẳn như vậy, Khi thanh toán lương qua ATM thì bạn cần đảm bảo 02 vấn đề:
- Đối với NH: bạn lập UNC kèm bảng lương theo tên và TK cá nhân được nhận lương ( tất nhiên là phải có chữ ký của KTT và GĐ trên các hồ sơ đó ) để gửi NH chuyển trả lương theo TK. Đối với NH thế là đủ ĐK để thực hiện.
- Đối với cá nhân: bạn vẫn lập 01 bảng lương để người lao động ký vào để cá nhân người hưởng lương biết mình nhận được bao nhiêu để còn check TK nữa chứ! Hồ sơ này bạn lưu cùng hồ sơ gửi NH như vậy thông tin khép kín và đầy đủ. Bạn không phải lo lắng gì về vấn đề chi lương nữa ?

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Ngoài lề chút xíu: bạn là cổ động viên của ACMilan à? Mình cũng rất thích đội bóng này nhưng dạo gần đây không có dip theo dõi. Chán ghê.

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Có thể mỗi cty có một cách làm khác nhau nhưng nếu phải làm 2 bảng lương và vẫn bắt nviên ký vào thì mệt quá cứ chi tiền mặt như cũ lại hơn. Vì mức lương của mình bao nhiêu các nhân viên đều biết cả rồi ( khi ký hợp đồng LĐ đã ghi mức lương, khi thay đổi mức lương đã có thông báo, cac qđịnh thưởng phạt NV cũng phải được thông báo cho họ trước phát lương rồi).Nếu cẩn thận hơn thì chỉ cần làm thêm 1 bảng lương nữa kẹp vào chứngtừ NH chứ ko cần phải ký nhận vì có nhận TM đâu. Nếu NH có sai sót gì trong lương thì NV khi phát hiện chỉ cần thông báo cho ktoán, gđốc để kịp báo NH xử lý là xong

Sửa lần cuối:
A

acmilan15na

Guest
10/11/05
3
0
1
45
Ha Noi
Chân thành cảm ơn các bạn. Mình ok vấn đề này rồi!

Trả lời ngoài lề: Mình thích ACMILAN nhưng thời gian này đang là thời điểm AC gặp khó khăn, cũng rất buồn. Mình tin là AC sẽ trở lại!

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Công ty mình đang làm như thế này và mình đã qua kiểm toán độc lập/ Kiểm toán nhà nước và Kiểm toán nộ bộ và câu trả lời là OK.

Lập bảng lương chi tiết cho những người nhận lương qua ATM 3 bản (1. Ngân hàng 1. Nhân sự 1. Kế toán ). Bản cho ngân hàng sẽ gửi kèm kèm với uỷ nhiệm chi để ngân hàng chuyển tiền đi vào tài khoản chi tiết của từng người.
Về chứng từ kế toán: Phòng nhân sự sẽ phải in ra phiếu lĩnh lương của từng người bao gồm 2 liên và nhân viên đó ký nhận ( Do lương là bảo mật). Lý do là có như thế mới có cơ sở nếu có tranh chấp xảy ra sau này về việc đã nhận lương hay chưa nhận. Thủ tục này tốn thời gian nhưng lại đảm bảo tính hợp lý về sau.
Hy vọng sẽ giúp được các bạn phần nào.
Nếu Bác nào cần bảng lương trên excel có luôn phiếu lĩnh lương bằng tiếng anh thì liên lạc mình nhé.
Chào!

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Ở đơn vị, mình hàng tháng làm bảng lương thì gửi xuống cho Ngân hàng ủy nhiệm chi vào tài khoản cá nhân của tất cả nhân viên. Sau đó Ngân hàng sẽ chuyển chứng từ UNC lại cho kế toán đơn vị lưu lại vô chứng từ. Ai có khiếu nại gì thì chỉ cần lấy chứng này ra đối chiếu là OK liền.
----- Nếu đã chi lương ATM mà còn cho nhân viên ký tên trên bảng lương (mà thực chất không nhận tiền mặt), thôi thì trả lương trực tiếp luôn cho rồi để đỡ tốn phí ngân hàng. -----

1

123tram

Guest
13/11/06
54
0
0
TP. HCM
bạn anhoanh ơi, cho mình xin một bản nhé, hiện tại cty mình chưa thanh toán lương qua ATM nhưng mình cũng muốn tham khảo thêm và học hỏi từ các bạn, bạn gửi cho mình qua địa chỉ mail này nhé: bich_tram662@yahoo.com. Thanks

A

accountant_neu

Guest
21/12/06
1
0
0
Thanh pho HCM
Anh/chi co the gui cho em file excel duoc khong, email;truonganh_songkhue@yahoo.com.v

anhoanh nói:
Công ty mình đang làm như thế này và mình đã qua kiểm toán độc lập/ Kiểm toán nhà nước và Kiểm toán nộ bộ và câu trả lời là OK.

Lập bảng lương chi tiết cho những người nhận lương qua ATM 3 bản (1. Ngân hàng 1. Nhân sự 1. Kế toán ). Bản cho ngân hàng sẽ gửi kèm kèm với uỷ nhiệm chi để ngân hàng chuyển tiền đi vào tài khoản chi tiết của từng người.
Về chứng từ kế toán: Phòng nhân sự sẽ phải in ra phiếu lĩnh lương của từng người bao gồm 2 liên và nhân viên đó ký nhận ( Do lương là bảo mật). Lý do là có như thế mới có cơ sở nếu có tranh chấp xảy ra sau này về việc đã nhận lương hay chưa nhận. Thủ tục này tốn thời gian nhưng lại đảm bảo tính hợp lý về sau.
Nếu Bác nào cần bảng lương trên excel có luôn phiếu lĩnh lương bằng tiếng anh thì liên lạc mình nhé.
Chào!

Sửa lần cuối:
Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
haigames nói:
Ở đơn vị, mình hàng tháng làm bảng lương thì gửi xuống cho Ngân hàng ủy nhiệm chi vào tài khoản cá nhân của tất cả nhân viên. Sau đó Ngân hàng sẽ chuyển chứng từ UNC lại cho kế toán đơn vị lưu lại vô chứng từ. Ai có khiếu nại gì thì chỉ cần lấy chứng này ra đối chiếu là OK liền.
----- Nếu đã chi lương ATM mà còn cho nhân viên ký tên trên bảng lương (mà thực chất không nhận tiền mặt), thôi thì trả lương trực tiếp luôn cho rồi để đỡ tốn phí ngân hàng. -----
Theo Thảo Cúc thì việc ký nhận trên bảng lương, nó giống như việc ký nhận công nợ với khách hàng, khác ở đây khách hàng là người lao động. Việc xác nhận lương này nhằm tránh việc tranh cãi. Đối với DN thanh toán lương theo sản phẩm, phương thức tính lương phức tạp, thì điều này là cần thiết. Bạn có thể làm thông báo lương gởi cho từng cá nhân để mang tính bảo mật. Việc thiết lập mẫu này tuỳ theo yêu cầu của từng DN, và cũng rất đơn giản. Bạn lập 2 bảng, giao cho người lao động 1 bảng, và giữ lại 1 bảng có ký nhận của người lao động.
Chứng từ để kế toán căn cứ ghi nhận chi phí hợp lý là bảng lương có ký duyệt của giám đốc và kế toán trưởng, kèm theo giấy báo của ngân hàng về khoản trích tài khoản thanh toán lương theo chi tiết bảng lương và các thông tin tài khoản của người lao động.
Căn cứ đã chi lương cho người lao động sẽ được ngân hàng đảm bảo. Để chắc ăn hơn có thể làm cam kết một lần, chấp nhận việc thanh toán lương qua tài khoản ngân hàng, có ký nhận đảm bảo các thông tin tài khoản của cá nhân người lao động. Sau đó DN phải đảm bảo các thông tin tài khoản cung cấp cho ngân hàng chính xác, tránh nhầm lẫn.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Trời ơi các bác sao mà kỹ thế, thôi mình bày cách này cho các bác xem được không nhé.
Ví dụ:Đơn vị mình trả lương đúng ngày 01/12/2006
1. Qui định giải quyết khiếu nại về lương là 15 ngày, kể từ ngày 01/12/2006
2. Các bác đưa danh sách đã nhận lương tháng 12 cho nhân viên ký nhận vào (không cần ghi số tiền) (tổng hợp từng phòng ban). Bạn chỉ trực tiếp giao cho người quản lý phòng đó. Người quản lý phòng đó có trách nhiệm đưa cho nhân viên ký dùm bạn. Đến hạn 15 ngày phải nộp lại. Cuối củng thì người quản lý phòng ban đó phải có trách nhiệm ký kiểm tra, và kế toán ký, giám đốc ký rồi lưu chứng từ.
To: Bác anhhoanh ơi cho em xin 1 bản với nhé mail: haigames45@yahoo.com

Sửa lần cuối:
anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Bạn 123tram check mail nhé! Mình vừa gửi cho bạn xong.
Từ cơ sở đó bạn có thể phát triển thêm hoặc bỏ bớt những cột bạn kô cần.

Chào Bạn!

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
bác anhoanh làm ơn gửi file lên đây để mọi người đỡ phải xin có hay hơn ko nhỉ

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Các Bác có thể tải về từ đây nhé!

Chào!

Đính kèm

• Salary Sheet.rar
    52.6 KB · Lượt xem: 164
T

thukt78

Guest
6/7/06
4
0
0
Ha Noi
anhoanh nói:

Chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA