Mỗi tuần một chuyên đề

Có quy định dưới 100.000 không phải viết hóa đơn tài chính?

• Thread starter mickeylucky
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mickeylucky

Guest
11/4/06
126
0
0
TP HCM
Có quy định nào nói Hd dưới 100k thì không cân hóa đơn tài chính kg các bác , trên 100k mới cần HD tài chính :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Có qui định như vậy , nhưng mình ko nhớ là Q.định nào. Tức là Chi phí từ 100.000 đ trở lên thì buộc phải có Hđ Tài Chính, nếu ko có là chi phí ko hợp lệ. Bị xuất toán. Như vậy Cphí < 100.000 đ Ko bắt buộc phải có hđ TC, nhưng phải kê khai rõ ràng & ko nên lạm dụng nhiều lần cho cùng môt loại cp mua của cùng một đ. vị

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Có 1 bảng kê hàng hoá DV mua vào không có hoá đơn, vậy mà khi quyết toán các khoản này vẫn bị cho ra rìa , thế là sao nhỉ?

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Trương Thu Hà nói:
Có 1 bảng kê hàng hoá DV mua vào không có hoá đơn, vậy mà khi quyết toán các khoản này vẫn bị cho ra rìa , thế là sao nhỉ?
Cty em có tình hình thế này chị ạ, chi phí tiếp khách tại quán thì lúc phát sinh chỉ nhận phiếu thu cho từng mỗi lền thanh toán rồi dùng phiếu thu đó để yêu cầu người bán xuất hóa đơn nhưng do cuối tháng đó kế toán không mang đến đổi hóa đơn kịp nên dể sang đầu tháng sau đến thì người bán không chịu xuất hóa đơn nữa, hiện nay số chi phí này cũng lên đến vài trăm ngàn rùi nhưng vẫn ko có hóa:wall: :wall: đơn đỏ, em phải kê khai với thuế và sổ sách về chi phí này như thế nào? Anh chị cho em vài gợi ý......

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Cũng như mình thôi, khi quyết toán thuế bị "hất" ra ngoài, thế mới đau, vậy mà còn có cái bảng kê ''HÀNG HÓA, DỊCH VỤ MUA VÀO KHÔNG HOÁ ĐƠN'', đến khi quyết toán hàng hoá thì chịu còn dịch vụ thì không. Trường hợp của bạn nên thoả thuận kỹ với người bán để có thể lấy hoá đơn về.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Bạn phải hiểu là đối với chế độ kế toán thì các khoản dưới 100k thì được coi là chi phí hợp lệ, nhưng đối với luật thuế thì ko đc coi là chi phí hợp lệ, nên tại sao hàng năm các bác thuế cứ phải đi kiểm tra. nếu muốn làm đúng thì tốt nhất tụi mình nên học cả 2 luật bạn ạ.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
He he, tìm mãi mới được cái văn bản cho các bạn:
Trích dẫn : 120/2002/TT-BTC : Thông tư hướng dẫn thi hành Nghị định 89/2002/NĐ-CP ngày 7/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn

1.4- Các trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ sau đây không bắt buộc phải lập hoá đơn:

a- Trường hợp bán lẻ hàng hoá, cung ứng dịch vụ cho người tiêu dùng có giá trị dưới 100.000 đồng mỗi lần thu tiền nếu người mua không yêu cầu lập và giao hoá đơn. Nếu người mua hàng yêu cầu giao hoá đơn thì người bán hàng vẫn phải lập và giao hoá đơn theo đúng quy định. Hàng hoá bán lẻ cho người tiêu dùng có giá trị dưới mức quy định tuy không phải lập hoá đơn nhưng phải lập bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ theo quy định.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
gianguyen nói:
Bạn phải hiểu là đối với chế độ kế toán thì các khoản dưới 100k thì được coi là chi phí hợp lệ, nhưng đối với luật thuế thì ko đc coi là chi phí hợp lệ,
Người ta nói chi phí hợp lý, hóa đơn chứng từ hợp lệ; chứ không nói chi phí hợp lệ.

gianguyen nói:
nếu muốn làm đúng thì tốt nhất tụi mình nên học cả 2 luật bạn ạ.
Luật thuế TNDN thì mình đã biết, bạn có thể cho mình biết luật thứ 2 áp dụng là luật nào không?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA