Các cách tính lương - hình thức trả lương trong Doanh nghiệp

• Thread starter dododung
  • Ngày gửi
T

Thuyphuongle

Guest
23/4/15
3
0
1
33
Theo mình:
Nghỉ tết, lễ ... là theo chế độ nhà nước QĐ cho người LĐ được hưởng ( chú ý được nghỉ bù nếu trùng vào ngày nghỉ khác ) Trừơng hợp một số DN cho nghỉ dài hơn vì nhiều lý do có thể cho hưởng lương, trừ phép, làm bù ... ( tùy theo DN ) nhưng phải thông báo cho mọi người biết.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thuyphuongle

Guest
23/4/15
3
0
1
33
cho mình hỏi nghĩ theo luật nhà nước ( hết ngày 26 đến hết ngày mùng 5) vậy mình có được hưởng lương hay không hưởng bao nhiêu %.cảm ơn mọi người

T

Thuyphuongle

Guest
23/4/15
3
0
1
33
Theo mình:
Nghỉ tết, lễ ... là theo chế độ nhà nước QĐ cho người LĐ được hưởng ( chú ý được nghỉ bù nếu trùng vào ngày nghỉ khác ) Trừơng hợp một số DN cho nghỉ dài hơn vì nhiều lý do có thể cho hưởng lương, trừ phép, làm bù ... ( tùy theo DN ) nhưng phải thông báo cho mọi người biết.
nhưng mà theo quy định nhà nước là được nghĩ mà như thế thì mình vẫn được hưởng trong những ngày ngĩ tết này đúng không

V

Vuon Dau Tay

Guest
8/5/15
10
0
1
36
Ad cho mình hỏi mình muốn làm bảng lương cho nhân viên trả theo tuần thì như thế nào ajh. Bác nào có file mẫu cho mình tham khảo được không??

V

Vuon Dau Tay

Guest
8/5/15
10
0
1
36
Ad cho mình hỏi mình muốn làm bảng lương cho nhân viên trả theo tuần thì như thế nào ajh. Bác nào có file mẫu có thể cho mình tham khảo không???

V

vemientay

Guest
12/6/15
11
0
1
34
Tùy mỗi doanh nghiệp sẽ có mức tính lương khác nhau, nhưng chung quy lại chỉ có 1 trong 2 cách tính trên mà bác đã nêu trên rồi. :D:D:D

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
nhưng mà theo quy định nhà nước là được nghĩ mà như thế thì mình vẫn được hưởng trong những ngày ngĩ tết này đúng không

Theo QĐ mới: Nếu yêu cầu CBCNV làm vào những ngày lễ, tết mà không bố trí nghỉ bù thì trả lương 300% ( 3 lần lương bình thường )

Đ

Đẹp Đẹp

Guest
13/6/15
12
0
1
46
ai có bảng lương excel chấm công trong ngành xây dựng không ạ ? xin cho file mẫu để tham khảo ạ .

H

HoangPham1925

Guest
16/9/15
2
0
1
33
Ai giúp em tính với.
Em muốn tính lương cho tháng 8/2015. Có ngày 31 nhưng lại có 10 ngày thứ 7, chủ nhật.
Nhân viên làm từ thứ 2 đến thứ 6 thôi. Và trong tháng nghỉ 2 ngày.
Vậy phải tính lương nhân viên này thế nào ạ?

H

HoangPham1925

Guest
16/9/15
2
0
1
33
Ai giúp em tính với.
Em muốn tính lương cho tháng 8/2015. Có ngày 31 nhưng lại có 10 ngày thứ 7, chủ nhật.
VD: lương nhân viên này là 3.000.000vnd/ tháng

M

ME BAP

Guest
16/9/15
1
0
1
35
xin chào cả nhà,
bạn nào có file số liệu trên excel từ khi nhập liệu, kết chuyển và lên các báo cáo kế toán (QĐ 48) cho mình xin với nhé. mình đang tập làm bctc trên excel. ai có thì gởi vào email này giúp mình: bichngoc_kt32@yahoo.com.vn

P

pop corn

Guest
11/8/15
9
1
3
32
VD: lương nhân viên này là 3.000.000vnd/ tháng
thág đó có 31 nghỉ 10 ngày thứ 7, chủ nhật, vậy tổng số ngày công là 21 ngày
Ngày công thực tế 21-2=19 ngày.
Lương tháng 8= 3000.000/21*19

H

HOÀ MINH 92

Guest
17/6/15
13
1
3
31
Cho mình hỏi ké 1 câu vr nha : cty mình bên xây dựng mới quyết toán xong theo hợp đồng giá trị nhân công là koảng 3 tỷ(đã bao gồm VAT).Vậy jo mình làm bảng lương theo giá trị 3 tỷ đã VAT hay chưa VAT vậy ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cho mình hỏi ké 1 câu vr nha : cty mình bên xây dựng mới quyết toán xong theo hợp đồng giá trị nhân công là koảng 3 tỷ(đã bao gồm VAT).Vậy jo mình làm bảng lương theo giá trị 3 tỷ đã VAT hay chưa VAT vậy ?
- Thuế VAT được khấu trừ không nằm trong chi phí mà HT vào 133.
- Nhân công 3 tỷ ở đâu ra? nếu là chiết tính ra từ theo KL nghiệm thu thì số đó chỉ để kiễm tra so với chi phí thực của DN. Chi phí tiền lương DN thực trả bạn tập hợp theo thực tế chi hàng tháng có thể ít hơn hay nhiều hơn.

H

HOÀ MINH 92

Guest
17/6/15
13
1
3
31
- Nhân công 3 tỷ ở đâu ra? nếu là chiết tính ra từ theo KL nghiệm thu thì số đó chỉ để kiễm tra so với chi phí thực của DN. Chi phí tiền lương DN thực trả bạn tập hợp theo thực tế chi hàng tháng có thể ít hơn hay nhiều hơn.
Mình mới làm nên rất mơ hồ .Bạn giải thích cho mình hiểu thêm vr bạn nhé .đúng là 3 tỷ đó chiết tính ra từ theo KL nghiệm thu.cty mình làm bảng lương thanh toán dựa vào số liệu nghiệm thu đó (vì thực tế trên công trình k có chấm công hay làm bảng lương gì, chỉ có bảng chi tiêu tài chính thui ) và bjo mình fai tự vẽ ra bảng lương sao cho khớp với số liệu trên .mình có hỏi ci kế toán khác cj có nói chia thuế of 3 tỷ ra còn khoảng 2 tỷ 7 .lấy 2 tỷ 7 làm lương nhân công có đúng k ???

H

HOÀ MINH 92

Guest
17/6/15
13
1
3
31
Mình mới làm nên rất mơ hồ .Bạn giải thích cho mình hiểu thêm vr bạn nhé .đúng là 3 tỷ đó chiết tính ra từ theo KL nghiệm thu.cty mình làm bảng lương thanh toán dựa vào số liệu nghiệm thu đó (vì thực tế trên công trình k có chấm công hay làm bảng lương gì, chỉ có bảng chi tiêu tài chính thui ) và bjo mình fai tự vẽ ra bảng lương sao cho khớp với số liệu trên .mình có hỏi ci kế toán khác cj có nói chia thuế of 3 tỷ ra còn khoảng 2 tỷ 7 .lấy 2 tỷ 7 làm lương nhân công có đúng k ???

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Chắc bạn là kế toán DV hay làm ngoài giờ rồi.
Nếu bạn chiết tính từ KL NT ra nhân công TT được 3 tỷ thì bạn cần xem lại Hợp đồng XD với nhà nước hay tư nhân? nếu với nhà nước thì xem có phải loại hợp đồng theo đơn giá không? Nếu HĐ theo đơn giá thì bạn phải ước tính tỷ lệ trượt giá mà DN có thể nhận được ( Do chế độ tiền lương nhà nước thay đỗi trong quá trình thi công ). Toàn bộ tiền lương TT = 3 tỷ + % trượt giá. Để đưa chi phí nhân công TT vào hàng tháng thì Bạn lại xem nhật ký công trình, khối lượng thi công hàng tháng tính ra số lao động cần thiết cho từng tháng để lập bảng chấm công, tính lương ( Không cần chính xác lắm ) cho phù hợp. Nếu bạn dùng HĐ giao khoán cho ĐV khác hay đại diện người LĐ ( có HĐ làm chi phí ) thì bỏ chấm công, chia lương.

H

HOÀ MINH 92

Guest
17/6/15
13
1
3
31
Chắc bạn là kế toán DV hay làm ngoài giờ rồi.
Nếu bạn chiết tính từ KL NT ra nhân công TT được 3 tỷ thì bạn cần xem lại Hợp đồng XD với nhà nước hay tư nhân? nếu với nhà nước thì xem có phải loại hợp đồng theo đơn giá không? Nếu HĐ theo đơn giá thì bạn phải ước tính tỷ lệ trượt giá mà DN có thể nhận được ( Do chế độ tiền lương nhà nước thay đỗi trong quá trình thi công ). Toàn bộ tiền lương TT = 3 tỷ + % trượt giá. Để đưa chi phí nhân công TT vào hàng tháng thì Bạn lại xem nhật ký công trình, khối lượng thi công hàng tháng tính ra số lao động cần thiết cho từng tháng để lập bảng chấm công, tính lương ( Không cần chính xác lắm ) cho phù hợp. Nếu bạn dùng HĐ giao khoán cho ĐV khác hay đại diện người LĐ ( có HĐ làm chi phí ) thì bỏ chấm công, chia lương.
Đây là hợp đồng theo đơn giá.nếu như là HD XD với nhà nước làm theo cách bạn nói thì trường hợp với tư nhân thì sao bạn? Cty mình HD XD với tư nhân

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
cho mình hỏi nghĩ theo luật nhà nước ( hết ngày 26 đến hết ngày mùng 5) vậy mình có được hưởng lương hay không hưởng bao nhiêu %.cảm ơn mọi người
Theo luật nhà nước thì tết âm lịch sẽ được nghỉ 5 ngày và hưởng nguyên lương.

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Ai giúp em tính với.
Tùy theo cách tính lương của cty, theo chuẩn 22 ngày hay theo số ngày thực tế trong tháng rồi nhân chia ra thôi mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA