Hoá đơn GTGT viết sai cho khách hàng đã lập biên bản thu hồi nhưng lại bị mất hoá đơn

• Thread starter phamthituoi
  • Ngày gửi
P

phamthituoi

Sơ cấp
Em có xuất cho khách hàng một hóa đơn GTGT nhưng do ghi sai tên công ty lên bên đó yêu cầu lập một hóa đơn khác . Em đã xuất lại một hóa đơn khác đồng thời gửi bên đó biên bản thu hồi hóa đơn để thu lại hóa đơn GTGT viết sai. Giờ bên đó nói hóa đơn GTGT bị thất lạc(mất) và chỉ gửi lại biên bản thu hồi. Giờ em phải làm thế nào ak?Rất mong anh chị giúp đỡ , em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Hoá đơn GTGT viết sai cho khách hàng đã lập biên bản thu hồi nhưng lại bị mất hoá đơn

Em có xuất cho khách hàng một hóa đơn GTGT nhưng do ghi sai tên công ty lên bên đó yêu cầu lập một hóa đơn khác . Em đã xuất lại một hóa đơn khác đồng thời gửi bên đó biên bản thu hồi hóa đơn để thu lại hóa đơn GTGT viết sai. Giờ bên đó nói hóa đơn GTGT bị thất lạc(mất) và chỉ gửi lại biên bản thu hồi. Giờ em phải làm thế nào ak?Rất mong anh chị giúp đỡ , em cảm ơn!
:wall: Em làm thủ tục báo mất hóa đơn, tiền phạt nếu có sẽ do bên mua chịu, nên lập biên bản ghi nhận mất hóa đơn và nói rõ do nguyên nhân, do bên nào làm mất và bên nào sẽ đóng các khoản phạt nếu có!

P

phamthituoi

Sơ cấp
Ðề: Hoá đơn GTGT viết sai cho khách hàng đã lập biên bản thu hồi nhưng lại bị mất hoá đơn

Hi.em cảm ơn anh phantuannam ak.Anh ơi cho em hỏi thêm.Mình dùng mẫu BC21/AC hả anh.Tại em thấy mẫu đó không chi tiết lắm.mà em nhờ google thì tìm được mấy mẫu nhưng không thấy phù hợp với trường hợp của em...Anh có mẫu nào không ?anh gửi cho em với ak .Em cảm ơn anh.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Hi.em cảm ơn anh phantuannam ak.Anh ơi cho em hỏi thêm.Mình dùng mẫu BC21/AC hả anh.Tại em thấy mẫu đó không chi tiết lắm.mà em nhờ google thì tìm được mấy mẫu nhưng không thấy phù hợp với trường hợp của em...Anh có mẫu nào không ?anh gửi cho em với ak .Em cảm ơn anh.
Đúng rồi, BC21/AC, làm trực tiếp trên HTKK.

Mẫu đơn giản, dễ hiểu, dễ dùng mà em còn đòi hỏi gì nữa :wall:

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Do bạn chưa có kinh nghiệm nên bạn đã làm sai quy trình, khi xuất lại hoá đơn mới cho khách, trước khi xuất lại hóa đơn mới thì điều bắt buộc là phải thu hồi lại hóa đơn sai trước đã khi đã có hoá đơn sai trong tay thì bạn mới nghĩ đến chuyện lập BB thu hồi và xuất hoá đơn đúng cho khách.
Trường hợp ở đây chưa gì hết mà bạn đã vội xuất lại hoá đơn mới, hoá đơn sai lại bị mất ko thu hồi đc, nếu bạn làm thủ tục báo mất hóa đơn, nếu hợp lệ thì bạn ko bị phạt, vẫn có thể dùng bản photo làm chứng từ hạch toán cp đầu vào của bên mua, có phải như vậy bạn rơi vào cùng 1 nghiệp vụ bạn xuât hóa đơn 2 lần hay ko? mình để bạn suy nghĩ đi nha.

• Like
Reactions: phamthituoi
P

phamthituoi

Sơ cấp

Vang.e cam ơn cac anh chị.
Do chưa có kinh nghiệm nên em đã làm sai quy trình.bây giờ em gửi mẫu BC21/AC báo mấtt HD qua mạng có được không ak?hay phải tới trực tiếp cơ quan thuế đang quản lý ak?.ngoài ra em có cần thêm giấy tờ gì nữa không ak?.Xếp em hơi khó tính .anh chị chỉ giúp em với ak.để em có thể hoàn tất thủ tuc 1 lần ak.em cảm ơn anh chị

R

Rosal

Guest
15/8/10
3
0
0
Hà noi

Do chưa có kinh nghiệm nên em đã làm sai quy trình.bây giờ em gửi mẫu BC21/AC báo mấtt HD qua mạng có được không ak?hay phải tới trực tiếp cơ quan thuế đang quản lý ak?.ngoài ra em có cần thêm giấy tờ gì nữa không ak?.Xếp em hơi khó tính .anh chị chỉ giúp em với ak.để em có thể hoàn tất thủ tuc 1 lần ak.em cảm ơn anh chị

Tháng này mình lại thiếu hóa đơn đầu vào nhiều quá. huc...

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bạn tham khảo cái này nha

Mất hóa đơn đã hủy có bị phạt ?
Công ty tôi xuất hóa đơn B để thay thế cho hóa đơn A (do hóa đơn A ghi sai tháng). Hai bên đã lập biên bản huỷ và thu hồi hóa đơn theo qui định và trên hóa đơn B có ghi rõ "thay thế cho hóa đơn A ngày ..., seri...". Tuy nhiên, sau đó công ty phát hiện hóa đơn A đã bị mất. Vậy xin hỏi:
1) Mức phạt cho trường hợp hóa đơn A bị huỷ và bị mất hiện nay là bao nhiêu?
2) Việc mất hóa đơn huỷ và biên bản huỷ hóa đơn được gộp chung vào hay tách rời riêng để tính phạt và mức phạt trong trương hợp mất hoá đơn huỷ và biên bản huỷ hóa đơn là bao nhiêu?
3) Hoá đơn B xuất thay thế cho hoá đơn A có bị ảnh hưởng không? Có bị truy thu doanh thu và các khoản thuế liên quan hay không?
Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh:
Trường hợp của Công ty làm mất hóa đơn đã lập (ghi bị sai thông tin, đã lập biên bản và đã xuất hóa đơn thay thế) thì phải báo cáo về việc mất cho cơ quan thuế trực tiếp biết trong vòng 05 ngày kể từ ngày mất hóa đơn và không bị xử phạt trong trường hợp này.
Căn cứ vào biên bản hủy hóa đơn và hóa đơn thay thế bên mua kê khai khấu trừ thuế đầu vào và tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Nguồn: Hệ thống Đối thoại Doanh nghiệp
Nếu DN đã thực hiện kê khai qua mạng thì bạn cử gửi qua mạng, nếu bạn ko yên tâm thì gửi cả trực tiếp cho cơ quan thuế

• Like
P

phamthituoi

Sơ cấp

HiHi!em cảm ơn chị quynhhuong0291 nhìu nhìu ak.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Hoá đơn GTGT viết sai cho khách hàng đã lập biên bản thu hồi nhưng lại bị mất hoá đơn

Bạn tham khảo cái này nha Mất hóa đơn đã hủy có bị phạt ? Công ty tôi xuất hóa đơn B để thay thế cho hóa đơn A (do hóa đơn A ghi sai tháng). Hai bên đã lập biên bản huỷ và thu hồi hóa đơn theo qui định và trên hóa đơn B có ghi rõ "thay thế cho hóa đơn A ngày ..., seri...". Tuy nhiên, sau đó công ty phát hiện hóa đơn A đã bị mất. Vậy xin hỏi: 1) Mức phạt cho trường hợp hóa đơn A bị huỷ và bị mất hiện nay là bao nhiêu? 2) Việc mất hóa đơn huỷ và biên bản huỷ hóa đơn được gộp chung vào hay tách rời riêng để tính phạt và mức phạt trong trương hợp mất hoá đơn huỷ và biên bản huỷ hóa đơn là bao nhiêu? 3) Hoá đơn B xuất thay thế cho hoá đơn A có bị ảnh hưởng không? Có bị truy thu doanh thu và các khoản thuế liên quan hay không? Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh: Trường hợp của Công ty làm mất hóa đơn đã lập (ghi bị sai thông tin, đã lập biên bản và đã xuất hóa đơn thay thế) thì phải báo cáo về việc mất cho cơ quan thuế trực tiếp biết trong vòng 05 ngày kể từ ngày mất hóa đơn và không bị xử phạt trong trường hợp này. Căn cứ vào biên bản hủy hóa đơn và hóa đơn thay thế bên mua kê khai khấu trừ thuế đầu vào và tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Nguồn: Hệ thống Đối thoại Doanh nghiệp Nếu DN đã thực hiện kê khai qua mạng thì bạn cử gửi qua mạng, nếu bạn ko yên tâm thì gửi cả trực tiếp cho cơ quan thuế
Các bạn lưu ý: nói về luật thuế và hóa đơn chứng từ thì các bạn cần lưu ý cái thời gian của văn bản và nội dung mà văn bản đã hướng dẫn liên quan đến sự việc xảy ra ở thời điểm nào. Không thể lấy thông tin áp dụng kiểu đại trà thì chết.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Dạ, Cám ơn Cô nhiều, đây chỉ là thông tin có tính chất tham khảo thôi
http://www.quychuanaudit.vn/hoi-dap-mat-hoa-don-da-huy-co-bi-phat---123.html
Còn chuyện thuế lúc vui, lúc buồn thì ko thể đoán trước được, ít ra cũng chỉ đc hướng để kế toán biết xử lý.

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng

Sao bạn khờ quá vậy??? Lúc nào bạn nhận được hoá đơn cũ rồi mới hủy và xuất hoá đơn mới cho họ chứ. Không có liên 2 hoá đơn cũ trong tay làm sao hủy? nguyên tắc hủy là phải kẹp 3 liên vào và gạch hủy kèm biên bản, giờ thì bạn vướng vào rắc rối rồi, họ thì chỉ cần lấy hoá đơn mới và hạch toán, không hề hấn gì.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA