Những điểm mới của thông tư 39/2014/TT-BTC thay thế Thông tư 64/2013/TT-BTC

• Thread starter binhminhsom
  • Ngày gửi
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: Những điểm mới của thông tư 39/2014/TT-BTC thay thế Thông tư 64/2013/TT-BTC

Thì ý mình hỏi là như bạn diễn giải ra đó.
"Tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp không thuộc đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế hướng dẫn tại Điều 11"
khoản 2 điều 11 giải thích cho điểm d,đ khoản 1 điều 11 cái này mình biết mà.

Ý mình là:

1/ Chỉ cần DN vốn chủ sở hữu dưới 15 tỉ hoặc DN thuộc một trong những điểm a,b,c,d,đ,e,f,g,h khoản 2 điều 11. Là DN thuộc điểm d,đ khoản 1 điều 11. (Theo cách hiểu này thì DN chỉ cần dưới 15 tỉ không cần xét điểm nào nữa là đã không được in hđ)

2/ Hay
DN vốn chủ sở hữu dưới 15 tỉ kèm theo một trong những điểm a,b,c,d,đ,e,f,g,h khoản 2 điều 11. Là DN thuộc điểm d,đ khoản 1 điều 11. (Theo cách hiểu này thì DN không thuộc điểm nào tại khoản 2 điều 11 có vốn chủ sở hữu dưới 15 tỉ vẫn được in hđ bình thường)

Rất nhiều bạn hỏi mình như vậy nhưng không biết hiểu thế nào cho đúng
.
Nên mình nêu ra ý kiến cho mọi người tham khảo xem sao.

Đặt in thì liên quan gì đến điều kiện 15tỷ bạn?
Bạn hiểu đơn giản là thế này "Đối tượng được tạo hóa đơn đặt in là tất cả các doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh hoạt động kinh doanh theo pháp luật, không bị ràng buộc về số vốn điều lệ, và loại trừ các DN thuộc đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế theo điều 11,12 thì được phép đặt in hóa đơn"

Khóa học Quản trị dòng tiền
cophaninsaigon

cophaninsaigon

Sơ cấp

Đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế theo điều 11,12 có đối tượng vốn sở hữu dưới 15 tỉ đó bạn. Thì suy ra phải liên quan đến đối tượng đặt in hóa đơn rồi mà.
Vậy bạn vẫn chưa hiểu ý mình hỏi rồi.

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế theo điều 11,12 có đối tượng vốn sở hữu dưới 15 tỉ đó bạn. Thì suy ra phải liên quan đến đối tượng đặt in hóa đơn rồi mà.
Vậy bạn vẫn chưa hiểu ý mình hỏi rồi.
Rồi, đã hiểu ý bạn hỏi.
2. Doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế tại điểm d khoản 1 Điều này là các doanh nghiệp có vốn chủ sở hữu dưới 15 tỷ đồngcó một trong các dấu hiệu sau:

"Là doanh nghiệp vừa có vốn dưới 15tỷ đồng thời có 1 trong các dấu hiệu sau:"
Hi vọng câu trả lời này thỏa mãn bạn. :D

cophaninsaigon

cophaninsaigon

Sơ cấp

Đơn giản vậy nè có bạn hỏi mình DN họ không thuộc a,b,c,d,đ,e,f,g,h khoản 2 điều 11 nhưng vốn sở hữu dưới 15 tỉ. Như vậy DN của họ phải mua hđ của cqt đúng không vì cqt bảo họ thuộc DN rủi ro cao về thuế.
Nhưng theo cách hiểu của họ về câu "Doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế tại điểm d khoản 1 Điều này là các doanh nghiệp có vốn chủ sở hữu dưới 15 tỷ đồng và có một trong các dấu hiệu sau" là vốn sở hữu dưới 15 tỉ và phải kèm theo a,b,c,d,đ,e,f,g,h khoản 2 điều 11 thì mới rủi ro cao về thuế. Và nếu họ không thuộc DN mua hđ của cqt phải cho họ đặt in hđ chứ.

Vậy là theo trường hợp này bạn này có thể đúng rồi? Chưa biết bạn đó nhận được câu trả lời của cqt ra sao :)

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Đơn giản vậy nè có bạn hỏi mình DN họ không thuộc a,b,c,d,đ,e,f,g,h khoản 2 điều 11 nhưng vốn sở hữu dưới 15 tỉ. Như vậy DN của họ phải mua hđ của cqt đúng không vì cqt bảo họ thuộc DN rủi ro cao về thuế.
Nhưng theo cách hiểu của họ về câu "Doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế tại điểm d khoản 1 Điều này là các doanh nghiệp có vốn chủ sở hữu dưới 15 tỷ đồng và có một trong các dấu hiệu sau" là vốn sở hữu dưới 15 tỉ và phải kèm theo a,b,c,d,đ,e,f,g,h khoản 2 điều 11 thì mới rủi ro cao về thuế. Và nếu họ không thuộc DN mua hđ của cqt phải cho họ đặt in hđ chứ.

Vậy là theo trường hợp này bạn này có thể đúng rồi? Chưa biết bạn đó nhận được câu trả lời của cqt ra sao :)

Có lẽ CBT trả lời bạn này chưa hiểu kỹ câu này. Chứ cứ vốn dưới 15tỷ là thuộc loại rủi ro cao về thuế thì đến 90% DN trong nước là dạng này. Cần thiết bảo bạn đó làm công văn hỏi TCT, BTC, và CCT đó để được trả lời cụ thể luôn. :D

A

amypham

Sơ cấp
9/10/10
29
1
1
Viet Nam

Mình thấy bổ sung khoản “không phải gạch chéo phần còn trống” trên hoá đơn là đúng, mỗi tháng in cả ngàn tờ hoá đơn mà gạch chéo từng tờ bằng tay thì thật là mất thời gian (phần mềm không hỗ trợ phần gạch chéo). Nhưng không biết "cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác định số lượng hoá đơn được thông báo phát hành để sử dụng từ 3 tháng đến 6 tháng tại Thông báo phát hành hoá đơn của tổ chức, doanh nghiệp" như thế nào nhỉ, cũng sắp chuẩn bị phát hành hoá đơn tiếp

cophaninsaigon

cophaninsaigon

Sơ cấp

Mình bổ sung chút: DN rủi ro đối với thuế là DN vốn chủ sở hữu dưới 15 tỉ và không có quyền sở hữu, quyền sử dụng hợp pháp các cơ sở vật chất sau: nhà máy; xưởng sản xuất; kho hàng; phương tiện vận tải; cửa hàng và các cơ sở vật chất khác.
Vậy là đại đa số các DN TMDV chắc chắn phải mua hóa đơn của cqt không được đặt in. Mua lần đầu chỉ được mua 1 quyển, nếu 1 quyển DN sử dụng hết trước 1 quý thì lần sau có thể mua gấp đôi số lượng của quý trước là 2 quyển để sử dụng từ từ.

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
39
qn

@binhminhsom, @cophaninsaigon
Nếu hiểu đúng về mặt ngữ nghĩa của Vb thì đúng là: Tất cả các DN có vốn dưới 15 tỷ đều không được đặt in+ tự in. Vì trong phần đó ghi rõ: Không vi phạm (thuộc) 1 trong các đk sau hay noi khác đi là: Tất cả các DN chỉ cần dính phải 1 trong các dk sau (trong đó có dk vốn dưới 15 tỷ) sẽ không được đặt hay tự in
Tuy nhiên co lẽ ai cũng hiểu rằng do...sai sót của anh/cô đánh máy thôi
Mình muốn hỏi thêm cái này:
5. Phát hành hoá đơn của tổ chức kinh doanh (Điều 9) Bổ sung hướng dẫn: “Căn cứ vào nhu cầu sử dụng hoá đơn và việc chấp hành quy định về quản lý,
sử dụng hoá đơn của tổ chức, doanh nghiệp, cơ quan thuế quản lý trực tiếp xác định số lượng hoá đơn được thông báo phát hành để sử dụng từ 3 tháng đến 6 tháng tại Thông báo phát hành hoá đơn của tổ chức, doanh nghiệp. “

Vậy giả khi mình đặt in 500 tờ (cục thuế OK), nhưng khi làm thông báo phát hành thì họ lạiir chấp nhận 50 thôi chẳng hạn. Vậy họ căn cứ vào cái gì? Nhỡ DN thời gian tới có đọt biến về sử dụng HD so với thời gian trước đó thì sao?

B

bergkamp_10

Sơ cấp
8/4/07
1
0
1
gfhg

Doanh nghiệp mình thành lập từ tháng 12 năm 2013 nhưng mới phát hành thông báo và sử dụng hóa đơn từ tháng 4/2014. Tháng 4/2014, mình chưa làm Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn vì qui định lúc đó vẫn là làm BC tình hình sử dụng hóa đơn theo quý. Nhưng theo Thông tư 39, các doanh nghiệp mới thành lập phải làm BC tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng. Vậy trước ngày 20/6, mình phải làm Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tháng 5, còn Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tháng 4 thì sao? Mình làm bổ sung vào tháng này hay như thế nào? Mình có hỏi quản lý thuế bên mình thì được trả lời là em cứ đọc kĩ đi chứ chị cũng chưa có thời gian đọc. Bó tay.
Mọi nguời giúp mình với.
Many tks.

cophaninsaigon

cophaninsaigon

Sơ cấp

...em cứ đọc kĩ đi chứ chị cũng chưa có thời gian đọc... haha tình trạng chung của cct. Nhưng đọc lại cách bạn ghi mình vẫn thấy mắc cười.
@connick tốt nhất là bạn nên hỏi trước, vì chưa biết có đột biến gì hay không nhưng mà họ không cho thông báo hành 10cuốn là bạn giải quyết cũng mệt rồi.
TT39 cho CCT xác định số lương đặt in mập mờ lắm, cứ như CCT sẽ đoán trước được tình hình kinh doanh của DN.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Thật sự là em đọc tt 39 này chục lần rồi mà càng đọc càng tăm tối. DN em thành lập đầu năm 2011, từ đầu đều là hóa đơn tự in (ko phải đặt in) đâu ạ. Vốn điều lệ chỉ 1 tỷ. Giờ em đọc tt này và thấy "Điều 11. Đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế
1. Cơ quan thuế bán hoá đơn cho các đối tượng sau:
a) Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh (bao gồm cả hợp tác xã, nhà thầu nước ngoài, ban quản lý dự án).
Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh là các tổ chức có hoạt động kinh doanh nhưng không được thành lập và hoạt động theo Luật Doanh nghiệp và pháp luật kinh doanh chuyên ngành khác.
b) Hộ, cá nhân kinh doanh;
c) Tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp theo tỷ lệ % nhân với doanh thu.
d) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in thuộc loại rủi ro cao về thuế;
2. Doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế tại điểm d khoản 1 Điều này là các doanh nghiệp có vốn chủ sở hữu dưới 15 tỷ đồng và có một trong các dấu hiệu sau:
a) Không có quyền sở hữu, quyền sử dụng hợp pháp các cơ sở vật chất sau: nhà máy; xưởng sản xuất; kho hàng; phương tiện vận tải; cửa hàng và các cơ sở vật chất khác" Vì cty em làm bên tư vấn (ko bh, xs) nên ko có vật chất gì.

Trc em tb phát hành 200 số giờ mới in chưa đc 1 nửa. Hiện tại theo tình hình doanh nghiệp em thì có thuộc TH thay đổi gì k ạ?

Anh chị em nào có kinh nghiệm giúp em với.

Em cảm ơn ạ

D

Dieuhuongkt

Trung cấp
26/1/13
50
4
8
Ha noi

Theo thông tư này, thì những doanh nghiệp bị xếp vào diện rủi ro cao sẽ phải sử dụng hóa đơn của CCT, đã có DN nào nhận được thông báo của CCT chưa ah?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội

Theo thông tư này, thì những doanh nghiệp bị xếp vào diện rủi ro cao sẽ phải sử dụng hóa đơn của CCT, đã có DN nào nhận được thông báo của CCT chưa ah?

bạn ơi hóa đơn của CCT bán ra sẽ là HĐ VAT hay là HĐ bán hàng thông thường hả bạn?

T

thienthanhxanh

Sơ cấp
23/7/11
33
0
6
35
hà nội

6. Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn(Điều 27): Báo cáo theo quý kể cả trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn, tại Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ghi số lượng hóa đơn sử dụng bằng không (=0). DN mới thành lập, DN không thuộc đối tượng tự in, đặt in hoặc thuộc loại rủi ro cao về thuế … báo cáo theo tháng (Hạn nộp: Ngày 20 của tháng tiếp theo), nộp trong 12 tháng từ ngày thành lập, sau đó CQT có thông báo chuyển sang khai quý mới được chuyển sang báo cáo theo Quý.
Mọi người cho mình hỏi, bên công ty mình Thành lập tháng 10/2013, phát hành hoá đơn (lần đầu) ngày 30/5/ 2014, ngày được phép sử dụng hoá đơn là từ 4/6/2014. Vậy trường hợp của mình, có phải lập BCSD HĐ theo tháng không? Nếu lập thì tháng 5 đã phải lập chưa? Trong phần mềm HTKK 3.2.3 không có BCSDHD theo tháng
Mai là 20 rồi, mọi người trả lời giúp mình xem?

cophaninsaigon

cophaninsaigon

Sơ cấp

Tại Điều 27 TT39 bổ sung quy định về trách nhiệm phải nộp Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cho cơ quan thuế kể cả trong trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn.Đồng thời hướng dẫn cụ thể đối với trường hợp này thì tại Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn ghi số lượng hóa đơn sử dụng bằng không (=0).
Còn mẫu báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì bạn tải ở đây.
Và báo cáo theo quý, chậm nhất của 1 quý là ngày 30 của tháng tiếp theo.

N

NguyenThanhLoanntt

Guest
23/4/14
24
2
3
Hải Phòng

Bạn binhminhsom cho mình hỏi la cty mình chưa phát hành hóa đơn thì có phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn hay không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Những điểm mới của thông tư 39/2014/TT-BTC thay thế Thông tư 64/2013/TT-BTC

Bạn binhminhsom cho mình hỏi la cty mình chưa phát hành hóa đơn thì có phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn hay không?

Theo hướng dẫn của Cục Thuế TPHCM thì khi chưa thông báo phát hành hóa đơn thì không phải nộp BCTHSDHĐ nhe bạn

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Những điểm mới của thông tư 39/2014/TT-BTC thay thế Thông tư 64/2013/TT-BTC

Thật sự là em đọc tt 39 này chục lần rồi mà càng đọc càng tăm tối. DN em thành lập đầu năm 2011, từ đầu đều là hóa đơn tự in (ko phải đặt in) đâu ạ. Vốn điều lệ chỉ 1 tỷ. Giờ em đọc tt này và thấy "Điều 11. Đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế
1. Cơ quan thuế bán hoá đơn cho các đối tượng sau:
a) Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh (bao gồm cả hợp tác xã, nhà thầu nước ngoài, ban quản lý dự án).
Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh là các tổ chức có hoạt động kinh doanh nhưng không được thành lập và hoạt động theo Luật Doanh nghiệp và pháp luật kinh doanh chuyên ngành khác.
b) Hộ, cá nhân kinh doanh;
c) Tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp theo tỷ lệ % nhân với doanh thu.
d) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in thuộc loại rủi ro cao về thuế;
2. Doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế tại điểm d khoản 1 Điều này là các doanh nghiệp có vốn chủ sở hữu dưới 15 tỷ đồng và có một trong các dấu hiệu sau:
a) Không có quyền sở hữu, quyền sử dụng hợp pháp các cơ sở vật chất sau: nhà máy; xưởng sản xuất; kho hàng; phương tiện vận tải; cửa hàng và các cơ sở vật chất khác" Vì cty em làm bên tư vấn (ko bh, xs) nên ko có vật chất gì.

Trc em tb phát hành 200 số giờ mới in chưa đc 1 nửa. Hiện tại theo tình hình doanh nghiệp em thì có thuộc TH thay đổi gì k ạ?

Anh chị em nào có kinh nghiệm giúp em với.

Em cảm ơn ạ

Việc quy định này áp dụng đối với DN mới thành lập lập phát hành hóa đơn lần đầu thôi bạn, còn công ty bạn không phải là công ty mới phát hành lần đầu nên vẫn sử dụng hóa đơn đặt in như trước đây

N

NguyenThanhLoanntt

Guest
23/4/14
24
2
3
Hải Phòng

Cám ơn bạn nhiều nhé

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Các bạn cho mh hỏi Công ty mình thành lập từ tháng 5/2013, đã Thông báo phát hành hóa đơn GTGT tháng 6/2013 kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ từ 2013 đến giờ
(công ty chưa phát sinh doanh thu, tài sản không có, vốn điều lệ đăng ký 1 tỷ)
Hôm qua cán bộ gọi điện bảo tháng này phải hủy hết hóa đơn đã đặt in đi, và làm thủ tục mua hóa đơn của cơ quan thuế theo điều 11 của TT 39
Nhưng mh đọc TT 39, điều 11 có quy định các trường hợp doanh nghiệp phải mua hóa đơn cơ quan thuế, nhưng bên mh thành lập từ 2013 trong khi TT áp dụng từ 1/6/2014, và ở Điều 32 có ghi
" 2. Các doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh đang sử dụng hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành nếu không thuộc đối tượng chuyển sang mua hóa đơn của cơ quan thuế từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì vẫn thuộc đối tượng được tạo hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in.
Đối với hóa đơn đặt in, tự in doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh đã thực hiện Thông báo phát hành theo hướng dẫn tại Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010, Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 của Bộ Tài chính thì được tiếp tục sử dụng."
Mh nói với cán bộ quản lý như vậy rồi, mà chị ý vẫn khăng khăng theo điều 11 công ty mh phải hủy toàn bộ hóa đơn cũ đi, làm thủ tục mua hóa đơn của chi cục thuế?
Các bạn gặp trường hợp nào như bên mh chưa? tư vấn giúp mh với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA