Hàng xuất trả lại

• Thread starter huyenminh
  • Ngày gửi
H

huyenminh

Guest
22/8/06
23
0
0
Đống Đa, Hà Nội
Các bạn ơi giúp mình với! Khẩn!

Cơ quan mình mua một máy in, chưa sử dụng. Sau đó mình trả lại cho người bán, trả hàng và có xuất hóa đơn trả lại hàng với trị giá như bên bán xuất cho mình.
Vậy hóa đơn xuất trả này mình có ghi nhận nó là doanh thu của mình không? vì thực chất mình xuất trả lại hàng chứ không phải bán. Minh phai kê khai thuế hóa đơn này như thế nào (kê như các hóa đơn bán hàng bình thường hay làm tờ điều chỉnh giảm giá trị hàng hóa mua vào kỳ trước)?
Giúp mình với nhé vì sắp đến hạn nộp tờ khai rồi.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Có 2 cách giải quyết:
1. Nếu bạn trả lại hàng cùng hoá đơn cho người bán , làm biên bản huỷ thì nếu hoá đơn này chưa kê khai, bạn xem như không có nó, còn nếu là của kỳ trước đã kê khai thì bạn điều chỉnh giảm kèm mẫu 2A.
2.Nếu bạn xuất hoá đơn trả hàng thì xem như bạn đã mua hàng đó và bây giờ bán lại bằng giá, bạn vẫn phải kê khai cả hoá đơn mua vào và hoá đơn bán ra, đương nhiên nó được hạch toán là doanh thu, ý nghĩa của nó mặc dù là bạn xuất trả hàng nhưng nó là doanh thu vì có xuất hoá đơn mà.

H

huyenminh

Guest
22/8/06
23
0
0
Đống Đa, Hà Nội
Khi mình mua hàng đây mình hạch toán là
Nợ TK 153
Có TK 111 (Mua bằng tiền mặt và hạch toán vào CCDC)

Khi mình trả lại hàng thu tiền mặt về, theo tớ sẽ hạch toán như sau:
Nợ TK 111
Có TK 153
Như vậy có liên quan gì đến doanh thu đâu, thực chất ở đây là giảm CCDC chứ mình có bán hàng đâu.
Theo Thu Hà nếu ghi nhận đây là khoản doanh thu thì mình nên hạch toán thế nào vì mình xem chi tiết của 511 không có chí tiết khoản nào phản ánh doanh thu khi mình trả lại hàng cả.

T

thaithai782006

Guest
9/10/06
18
1
0
45
Bến Tre
khi mình trả hàng + xuất hóa đơn, theo như vd cùa bạn sẽ hạch toán:
Nợ 811
Có 711

Nợ 131/111
Có 153

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Khi xuất trả hàng khác kỳ kế toán thì theo cách mà tôi làm sẻ là:
1/Xuất hoá đơn trả hàng (ghi rõ hàng trả của hdon số...)và hạch toán
Nợ TK 11,112,331
Có TK 153, 156
Có TK 1331
2/ Lên bảng kê 02a (không lên bảng kê 02,03) và ghi vào tờ khai thuế GTGT mục giảm thuế GTGT đầu vào kỳ trước.

H

huyenminh

Guest
22/8/06
23
0
0
Đống Đa, Hà Nội
Cảm ơn ý kiến của các bạn nhé,

Theo mình ý kiến của PhanThanhNam là hợp lý, bởi vì thực chất mình không có doanh thu và cũng không thu được lọi nhuận từ việc bán hàng vì giá mua và giá bán như nhau. Thực chất hóa đơn xuất đây chỉ phản ánh việc trả hàng chứ không có giá trị ghi nhận doanh thu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA