Có bắt buộc phải gửi báo cáo thuế qua mạng không??

  • Thread starter Manhtph46
  • Ngày gửi
M

Manhtph46

Sơ cấp
1/3/13
48
0
6
34
Ha Noi
#1
Các anh chị cho em hỏi vấn đề này với.

Em đang nộp báo cáo thuế qua mạng nhưng Giám đốc bên em đến giờ lại muốn nộp báo cáo như trước đây. Tức là nộp bản cứng cho Chi cục thuế.
Em đã giải thích về ưu nhược điểm của việc nộp thuế qua mạng tuy nhiên có 1 vài vấn đề như sau:

1. Có công văn hay thông tư nào bắt buộc phải nộp báo cáo thuế qua mạng không ạ?
2. Nếu bây giờ em nộp thuế như trước bằng bản cứng liẹu chi cục thuế có chấp nhận không??
3. Việc nộp báo cáo thuế nếu nhầm vẫn có thể sửa đổi được đúng không ạ. Chi cục thuế họ sẽ sử dụng Báo cáo cuối cùng nộp qua mạng để kiểm toán và thanh tra đúng không?

Cho em biết lý do với ạ. Em cảm ơn
 
#2
Ðề: Có bắt buộc phải gửi báo cáo thuế qua mạng không??

Tùy từng chi cục, chị gọi lên chi cục mình đang khai thuế để hỏi cho rõ
có chi cục thuế cty khai lần cuối để giải thể mà vẫn phải dùng chữ ký số đấy thôi
còn báo cáo nhầm thì làm lại nộp lại thôi, dùng cks nó tiện cái sai làm lại cái khác, còn làm bản cứng thì mất công chạy lên chạy xuống
 
phantuannam

phantuannam

www.tapchiketoan.vn
#3
Ðề: Có bắt buộc phải gửi báo cáo thuế qua mạng không??

Ở Hà Nội thì thuộc địa bàn gần như là bắt buộc phải kê khai thuế qua mạng.

Bạn có thể tham khảo :
Thông tư 180/2010/TT-BTC 10/11/2010
Thông tư 35/2013/TT-BTC 1/4/2013

Và để trả lời cho câu hỏi có bắt buộc hay không thì tại khoản 4 điều 1 Luật số 21/2012/QH13 20/11/2010 có quy định:

4. Bổ sung khoản 10 vào Điều 7 như sau:
“10. Trường hợp người nộp thuế là tổ chức kinh doanh tại địa bàn có cơ sở hạ tầng về công nghệ thông tin phải thực hiện kê khai, nộp thuế, giao dịch với cơ quan quản lý thuế thông qua phương tiện điện tử theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử.
Chính phủ quy định chi tiết khoản này.”
Từ thông tin này bạn có thể biết bạn có thể kê khai bằng văn bản hay không
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Thành viên thân thiết
2/3/09
1,661
312
83
Đà Lạt
#4
Ðề: Có bắt buộc phải gửi báo cáo thuế qua mạng không??

Đúng là như bạn PHANTUANNAM nói, theo Điều 7 Luật Quản lý thuế sửa đổi bổ sung thì là bắt buộc phải khai thuế qua mạng rồi, chỉ có vùng sâu vùng xa đâu đó thì chắc chưa bắt buộc; tuy nhiên hiện nay chưa thấy có chế tài xử phạt nếu chưa khai thuế qua mạng.
 
M

Manhtph46

Sơ cấp
1/3/13
48
0
6
34
Ha Noi
#5
Ðề: Có bắt buộc phải gửi báo cáo thuế qua mạng không??

Cái này chưa biết được. Em nộp ở chi cục thuế TP Thái Nguyên. Không biết họ có bắt buộc nộp thuế qua TVAN không nữa
 
phantuannam

phantuannam

www.tapchiketoan.vn
#6
Ðề: Có bắt buộc phải gửi báo cáo thuế qua mạng không??

Cái này chưa biết được. Em nộp ở chi cục thuế TP Thái Nguyên. Không biết họ có bắt buộc nộp thuế qua TVAN không nữa
Hì bạn nên chịu khó thỉnh thoảng lên cơ quan thuế để xem họ có thông báo gì mới không, hoặc truy cập website của họ.

Bạn xa rời cơ quan "mật thiết" với mình quá!
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều