ĐIều chỉnh sổ sau quyết toán????

• Thread starter minhgiang
  • Ngày gửi
S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
L'amour nói:
Với cty mình thường mời thuế quyết toán rồi mới chia lợi nhuận nên mình hạch toán như vậy. còn nếu các bạn đã chia lợi nhuận rồi thì mình nghĩ xử lý vào TK138 là hợp lý. Việc xử lý TK 138 sau này ra sao thì là do mỗi đvị qđịnh ( có thể phạt, có thể là trừ vào lợi tức cổ đông lần chia sau vì thuế tăng Ln chia cổ tức giảm nhưng chia rồi khó đòi lại nên chỉ có thể trừ vào lần sau và phải do HĐ qtrị qđịnh cách xử lý). Cái này mình nói trên qđiểm chủ quan vì chưa gặp TH này bao giờ.
Đồng ý! Mọi cái đều phải vận dụng cho phù hợp với thực tế. Chúng ta nói ở đây là muốn nêu ra hết các trường hợp, khả năng để cùng trao đổi, học hỏi, rút kinh nghiệm và làm kế toán!:biggthump

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Bạn tanphuc nói cũng rất có lý.
Chế độ mới và mọi thứ đều mới, không ai có thể khẳng định mình đúng hoàn toàn được. Đến người viết ra chế độ ktoán mới nói là cũng phải mất mấy năm mới hiểu được và không tham vọng là các DN có thể thấu đáo ngay. Thôi thì mỗi cty tự vận dụng cách hợp lý nhất để làm vậy.

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
L'amour nói:
To minhgiang
Mình nghĩ là đúng nhưng nếu những khoản đó bạn xđịnh là vừa không hợp lý vừa không hợp lệ.
Cty mình hạch toán kết chuyển qua TK632 nên có thêm một số bút toán nữa.
" Những chi phí đó là chi phí có hóa đơn, chứng từ nhưng đã chi vượt định mức quyết toán, và đã bị CQ Thuế xuất toán, bên E cũng đã đồng ý gạt bỏ các chi phí đó, vậy chỉ cần thực hiện các bút toán đó thôi, đúng không ạ???

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Công ty khi một công trình hoàn thành thì phòng ktoán kết hợp phòng kỹ thuật bóctách khối lượng và tổng hợp tổng chi phí so với dthu và qtoán. Nếuvựot quyết toán thì phòng ktoán mình tự làm bút toán giảm chi phí của ctrình đó luôn không đợi thuế vào bóc đi. Tuy nhiên cũng không tránh khỏi kiểm soát ko hết và có sai sót nên vẫn bị bóc tách chi phí và cty mình làm bút toán giảm chi phí như bạn sau khi có quyết toán thuế.Tuy nhiên năm rồi khi qtoán thuế bên thuế ycầu khi có btoán giảm chi phí thì đthời cũng phải làm btoan giảm thuế GTGT đầu vào tính TB là 5% gtrị chi phí ghi giảm.

Sửa lần cuối:
P

phanbichhanh

Trung cấp
15/7/08
68
4
8
54
tren troi
Cơ quan mình cũng bị xuất toán thuế đó, do chi vượt chi phí nhân công so với dự toán và truy thu thuế GTGT do doanh thu năm 2006 đến năm 2007 mới kê khai nộp thuế nên tại thời điểm thuế kiểm tra chưa nộp họ bắt mình phải nộp , nhưng thực tế khoảng thuế này năm 2007 mình đã nộp rồi .
- Theo chuẩn mực kế toán khi phát hiện những sai sót của những năm trước hạch toán vào chi phí thuế TNDN của năm hiện hành nhưng mình không hiểu khi kết chuyển vào TK 911 thì chi phí thuế thu nhập doanh nghiẹp của năm hiện hành và thuế thu thêm đó chẳng lẻ giảm lợi nhuân trong năm à.
VD: chi phí thuế TNDN trong năm 2008 là 100tr
Thuế TNDN truy thu của những năm trước là 20tr
Khi truy thu:
nợ tk8211
cótk 3334 20TR
Khi nộp nợ tk3334
có tk 111.112 20Tr

khi kết chuyển vào TK 911 thì
nợ tk 911 120tr
có tk 8211
vậy năm 2008 sẽ thêm một khoản chi phí thuế TNDN 20tr nữa à.
BẠn nào đã làm nghiệp vụ này rồi chỉ giúp mình với

Sửa lần cuối:
T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Bạn thay TK 821 = 811 nhe, ĐÂy là khoản thuế TNDN truy thu.
Khi quyết toán thuế 2008, thuế TNDN truy thu không được coi là chi phí hợp lý. ĐƯợc ghi vào chỉ tiêu B8 (Mẫu 03-TNDN) và cộng vào B1 để điều chỉnh tăng TNCT năm 2008
Chào.

P

phanbichhanh

Trung cấp
15/7/08
68
4
8
54
tren troi
Cảm ơn bạn trieukhang còn về thuế GTGT bạn giúp mình với
- Thuế GTGT truy thu 28tr do doanh thu năm 2006 nhưng 2007 mới kê khai nộp thuế nên phải nộp năm 2006.
+ Thuế GTGT
Nợ TK 811
có 3333 28tr
Khi nộp
Nợ TK3333
có TK 111.112
Thuế GTGT của năm 2006 nhưng thực chất năm 2007 mình đã nộp rồi bây giờ phải nộp thêm 1 lần nữa có giảm trừ trong tờ kê khai thuế năm 2008 không?

Sửa lần cuối:
T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Thuế GTGT là TK 3331. Không phải 3333 đau bạn
Tờ khai thuế GTGT không có số đã nộp. Khi nộp thuế thì đương nhiên chương trình quản lý thúe sẽ trừ vào số thuế nợ của DN.
Chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA