Kê khai thiếu doanh số bán hàng thì phải điều chỉnh ntn?

• Thread starter ketoanast
  • Ngày gửi
K

ketoanast

Guest
12/1/07
14
0
0
40
Tp Ha Noi
Làm ơn cứu mình với. Ngày 10/1/07 mình nộp tờ khai thuế tháng 12/06, hôm nay mình kiểm tra lại thì thấy hàng hóa dịch vụ bán ra của mình thiếu mất 2tr do quên chưa cộng ở dưới, trong khi đó ở cột thuế GTGT của mình thì vẫn đúng,túc là kê khai để nộp thuế thì đúng,còn thu nhập thì sai. Vậy cho mình hỏi mình muốn điều chỉnh tăng thì phải làm như thế nào,có phải làm tờ giải trình tờ khai thuế máu 02 ko,và làm như thế nào. Mình cảm ơn trước nhé
Thankssss soo muchh!!!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Ở tờ khai tháng 01/07, bạn thêm số điều chỉnh tăng ở ô 34 và làm thêm tờ giải trình nêu rõ lý do điều chỉnh.

Nhưng theo mình thì bạn có thể không cần điều chỉnh tăng phần doanh thu ở tờ khai vì số thuế bạn đã khai đúng rồi.

Vài ý tham khảo cùng bạn.

Thân.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tất nhiên, sự sai sót không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp hay còn được khấu trừ của DN nhưng trên Tờ khai thuế GTGT đã có chỉ tiêu điều chỉnh đối với giá trị hàng hóa dịch vụ mua vào hoặc bán ra nên vẫn phải điều chỉnh lại kèm theo giải trình.

vu minh nói:
Nhưng theo mình thì bạn có thể không cần điều chỉnh tăng phần doanh thu ở tờ khai vì số thuế bạn đã khai đúng rồi.

K

ketoanast

Guest
12/1/07
14
0
0
40
Tp Ha Noi
Cảm ơn các bạn nhiều. Tóm lại là ở tờ khai thuế GTGT tháng 1 mình sẽ điều chỉnh tăng. Và kèm theo bảng giải trình nữa hở. Thanks so much !!!!!

C

cophuong

Guest
24/1/07
7
0
0
43
Hà Nội
Nếu mình kê khai sót một hóa đơn bán ra từ tháng 4/2006 đến nay mới phát hiện ra thì minh điều chỉnh trên tờ khai tháng 1/2007 và nộp kèm bản giải trình có được không? Có văn bản nào quy định về thời hạn điều chỉnh không, các bạn giúp mình nhé!

L

Lê Phượng

Guest
theo mình biết thì những hóa đơn được kê khai trong vòng 3 tháng. Còn trường hợp quá hạn minh kh rõ

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
cophuong nói:
Nếu mình kê khai sót một hóa đơn bán ra từ tháng 4/2006 đến nay mới phát hiện ra thì minh điều chỉnh trên tờ khai tháng 1/2007 và nộp kèm bản giải trình có được không? Có văn bản nào quy định về thời hạn điều chỉnh không, các bạn giúp mình nhé!

Bạn điều chỉnh trên tờ khai T1/2007 và lập Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm 2006 (mẫu 11/GTGT) để giải trình.
Bạn nộp trong T2 này vẫn kịp đấy. Hình như thời hạn lập Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm 2006à 28/2/2007 thì phải. Mình ko nhớ chắc chắn lắm

Thân

Lê Phượng nói:
theo mình biết thì những hóa đơn được kê khai trong vòng 3 tháng. Còn trường hợp quá hạn minh kh rõ

Đấy chỉ là thời hạn kê khai thuế GTGT đầu vào thôi bạn ạ, nếu quá thời hạn này thì bạn ko được khấu trừ đầu vào mà phải đưa vào chi phí.
Còn thuế GTGT đầu ra mà sót thì bạn bị quy vào tội trốn thuế đấy, thế nên cố mà đưa điều chỉnh vào để mà nộp cho Cơ quan thuế.
Thân

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quả thật, bạn nhớ không chắc chắn lắm! Nếu phát hiện ra sai sót về thuế GTGT từ tháng 4/2006 thì điều chỉnh trên Tờ khai thuế GTGT (mẫu 01/GTGT) và lập Bảng giải trình tờ khai thuế GTGT (mẫu 02A/GTGT) tháng 02/2007. Không còn Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm nữa.

teppi135 nói:
Bạn điều chỉnh trên tờ khai T1/2007 và lập Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm 2006 (mẫu 11/GTGT) để giải trình.
Bạn nộp trong T2 này vẫn kịp đấy. Hình như thời hạn lập Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm 2006à 28/2/2007 thì phải. Mình ko nhớ chắc chắn lắm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA