Xin Chỉ Cách Hạch Toán Tiền Đặt Cọc Trước Rồi Mới Nhận Được Hóa Đơn

• Thread starter nguyensangdq
  • Ngày gửi
N

nguyensangdq

Guest
Chào mấy a/c, e có cái đề bài như sau:
Ngày 25/1 đặt cọc tiền xe du lịch 1.000.000
Ngày 29/1 bên công ty xe gửi hóa đơn GTGT full VAT 4.730.000
(trừ đi cọc thì trả công ty xe là 3.730.000)
_____
Em hạch toán tiền phải trả và thuế GTGT NTN ạ?
Những khoản chi ko có hóa đơn có được đưa vào chi phí hợp lý để khấu trừ thuế ko ạ @xuantham
Em cám ơn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Xin Chỉ Cách Hạch Toán Tiền Đặt Cọc Trước Rồi Mới Nhận Được Hóa Đơn

- N331/C111 : 1tr
- Nợ tài khoản thích hợp, Nợ 133 / Có 331
- Nợ 331 / Có 111, 112
_____
Những khoản chi ko có hóa đơn có được đưa vào chi phí hợp lý để khấu trừ thuế ko ạ @xuantham
Em cám ơn.
Muốn kê khai khấu trừ, tính vào chi phí được trừ thì phải có hóa đơn chứng từ, ngoài ra còn có các yếu tố quan trọng khác.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Những khoản chi ko có hóa đơn có được đưa vào chi phí hợp lý để khấu trừ thuế ko ạ @xuanthamEm cám
ơn.

- Ngày 25/1 HT: có 111, 112 ... nợ 331 = 1.000.000
- Ngày 29/1 HT: có 331, nợ 133, 211 hay 242 = 4.730.000 ( Tuỳ theo NG xe có đưa được vào TSCĐ hay không )
- Những chi phí không có HĐ nhưng có các chứng ừ khác hợp lí được đưa vào chi phí nhưng khi tính thuế TNDN thì lọai ra trừ các SP mua của những người không KD, ra trực tiếp SX ... theo QĐ được vào BK 01.

N

nguyensangdq

Guest

Dạ cho em hỏi cái phần hạch toán thứ 2
Mình hạch toán tiền thuế như thế nào ạ?
Tại vì hóa đơn VAT nó cộng cả tiền cọc
Vậy mình hạch toán như thế này có đúng không ạ?
Nợ 331 Có 111 : 3,73 triệu
Nợ 133 Có 331 : 430k
______
Cho em hỏi thêm vấn đề này nữa ạ
- 25/1: đặt cọc 1 triệu
- 27/1: chi 10 triệu để chi tiền xe còn lại và dịch vụ khách sạn
- 29/1: nhận được hóa đơn full VAT của
+ Xe: 4,73 triệu
+ Khách sạn: 5,566 triệu
=> Tổng là 10,296 triệu (dự chi thiếu 296k so với tiền chi ban đầu)
Vậy phải hạch toán tiền chi thiếu này ntn ạ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Xin Chỉ Cách Hạch Toán Tiền Đặt Cọc Trước Rồi Mới Nhận Được Hóa Đơn

Dạ cho em hỏi cái phần hạch toán thứ 2
Tại vì hóa đơn VAT nó cộng cả tiền cọc
______
Vậy phải hạch toán tiền chi thiếu này ntn ạ?

Trời ạ. Học cái kiểu gì ngộ vậy em. Chắc chắn không ai dạy cho cái kiểu suy nghĩ như vầy.
Chị là chứa ghét mấy cái kiểu hỏi không chính xác như vầy.
Làm cái gì cũng phải suy nghĩ cho rõ ràng, cứ suy nghĩ kiểu cụt ngủn thế này thì không thể khá nổi.

Tại vì hóa đơn VAT nó cộng cả tiền cọc ,<== tiền cọc là tiền cọc, tiền cọc không phải doanh thu của bên bán, không phải là giá trị của hhdv nên không chịu thuế GTGT, theo định nghĩa của luật thì tiền cọc không làm liên quan đến tiền thanh toán mà chỉ là một sự cam kết thực hiên giao dịch thôi, nhưng người ta thường hay sử dụng khoản trả tiền trước một phần tiền và gọi đó là tiền cọc. Từ đó chỉ có thể hiểu tiền cọc là khoản trả trước cho người bán
______

Khi nếu một nghiệp vụ kinh tế phát sinh thì cần nêu rõ đối tượng sử dụng, mục đích sử dụng cho việc gì, phương thưc thanh toán ra sao.
Tự nhiên nêu " đặt cọc 1 tr. Thế đặt cọc cho việc gì?

Rồi nội dung là tiền cọc 1tr lại đi nêu hạch toán số tiền khác là sao?

- 27/1: chi 10 triệu để chi tiền xe còn lại và dịch vụ khách sạn ,<== ai biết tiền xe là tiền gì? tiền mua xe hay tiền thuê xe? Tại sao không tóm tắt từ đầu: tiền thuê xe hay tiền mua xe là bao nhiêu? tiền khách sạn là bao nhiêu? Giấ có thuế hay chưa thuế? Tại sao mấy cái câu học ở trường khong sử dụng cho đúng mà tự chế ra cái kiểu diễn đạt không giống ai hết. Đọc rất mệt mõi mà bản thân em cũng không hệ thống được vấn đề.

- 29/1: nhận được hóa đơn full VAT của <=== tự nhiên chế thêm mấy cái từ này để làm gì?
=> Tổng là 10,296 triệu (dự chi thiếu 296k so với tiền chi ban đầu) <=== cái này muốn diễn tả điều gì?

Tập diễn đạt được nghiệp vụ theo bài vỡ đi, từ đó mới biết áp dụng từ lý thuyết vào thực tế chứ. Không hiểu sao đi học làm gì mà cứ ra trường là bỏ hết tất cả để tự suy nghĩ ra cái gọi là thực tế kiểu như vầy.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

@xuantham: chị Thắm đúng là cô giáo khó tính nhưng nhiệt tình chỉ bảo, :)

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Xin Chỉ Cách Hạch Toán Tiền Đặt Cọc Trước Rồi Mới Nhận Được Hóa Đơn

@xuantham: chị Thắm đúng là cô giáo khó tính nhưng nhiệt tình chỉ bảo, :)

Đó là phương pháp để các em ấy học và áp dụng lý thuyết vào thực tế đó em. Cứ lơ mơ không biết cái mình học và thực tế nó match nhau như thế nào là tự chế ra các kiểu để nói, mà văn bản quy định đâu có tự chế ra được, nói sai thì người hướng dẫn cũng đâu biết là mình hiểu sai mà chỉ biết hướng dẫn theo cái câu mình nói ra thôi, thế là không đâu vào đâu. Mà không điều chỉnh thì càng học càng tìm hiểu càng thấy hổn độn , rối loạn và cảm thấy kinh hải lắm. Và như vậy đường đi của mình sẽ rất vất vả , khó khăn. Chị ấp ủ cái việc mở lớp để chuyên trị cho mấy cái em tư duy kiểu như vầy đấy.

Em nào chấp nhận được cái kiểu rèn của chị thì nhào vô, không thì nhào ra. Vậy thôi. Ngày xưa chị đi dạy học cũng rứa, vô học là chị bắt suy nghĩ trả lời liên tục và điều chỉnh tư duy kiến thức lại. Chứ mà ngồi ở đó chờ chị nhai sẳn để nuốt thì không có đâu. Nếu như vậy thì suốt đời không tự đứng trên đôi chân của mình được

N

nguyensangdq

Guest
Ðề: Re: Ðề: Xin Chỉ Cách Hạch Toán Tiền Đặt Cọc Trước Rồi Mới Nhận Được Hóa Đơn

Dạ tại e coi lại sách thì chưa biết trường hợp này. Em mới đăng kí học kế toán ạ. Tại em đọc và làm trước bài nên em mới hỏi chứ cái này em chưa học tới ạ.
E thống kê lại như thế này ạ:
- Ngày 25/1: đặt cọc thuê xe du lịch (1.000.000).
- Ngày 27/1: tạm chi 10.000.000 thuê xe du lịch, tiền phòng và dịch vụ ăn uống. Trong đó, tiền thuê phòng và dịch vụ ăn uống 5.000.000 thuế 10%.
- Ngày 29/1: nhận hóa đơn GTGT phải trả thuê xe du lịch là 4.300.000 VAT%.
_____
Dạ hạch toán cục thể ntn ạ? Tại vì tiền full VAT thuê phòng, thuê phòng và dịch vụ ăn uống thanh toán là 10.230.000.
Bị vượt khoản tạm chi lúc đầu 230.000. Vậy khoản vượt này em hạch toán ntn ạ?
Và hạch toán tiền thuế khi nhận được hóa đơn GTGT ntn ạ? tại vì thực tế chỉ còn trả 3.730.000 mà tiền thuế là 4.730.000
Dạ nếu a/c có time cho em xin cái nick skype hay face hay zalo để em có cơ hội học tập được không ạ?
Skype của em sangrayan ạ.
Face của em SangRayan ạ.
@xuantham @HO Anh Hue @phantuannam

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Re: Ðề: Xin Chỉ Cách Hạch Toán Tiền Đặt Cọc Trước Rồi Mới Nhận Được Hóa Đơn

Dạ tại e coi lại sách thì chưa biết trường hợp này. Em mới đăng kí học kế toán ạ. Tại em đọc và làm trước bài nên em mới hỏi chứ cái này em chưa học tới ạ.
- Ngày 27/1: tạm chi 10.000.000 thuê xe du lịch, tiền phòng và dịch vụ ăn uống. Trong đó, tiền thuê phòng và dịch vụ ăn uống 5.000.000 thuế 10%.
_____
Dạ hạch toán cục thể ntn ạ? Tại vì tiền full VAT thuê phòng, thuê phòng và dịch vụ ăn uống thanh toán là 10.230.000.
Và hạch toán tiền thuế khi nhận được hóa đơn GTGT ntn ạ? tại vì thực tế chỉ còn trả 3.730.000 mà tiền thuế là 4.730.000
Dạ nếu a/c có time cho em xin cái nick skype hay face hay zalo để em có cơ hội học tập được không ạ?
Face của em SangRayan ạ.
Thì ra là bạn học trước, cũng tốt, nhưng kế toán là theo khuôn mẫu, điều tiên quyết là phải nắm nguyên lý. Do đó chỉ nên tìm hiểu các khái niệm trước là đủ.

Về nghiệp vụ bạn nêu, nếu có sách bạn tìm hiểu như sau:
1. Ngày 25/1, nghiệp vụ liên quan đến Tài khoản 331, phần ứng trước cho người bán
2. Ngày 27/1, nghiệp vụ liên quan đến tạm ứng cho nhân viên, vế sau không rõ nghĩa
3. Ngày 29/1, Ghi nhận công nợ với người bán
Có thể sẽ có các nghiệp vụ tiếp theo như hoàn tạm ứng của người tạm ứng ngày 27/1, thanh toán công nợ...

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Ðề: Xin Chỉ Cách Hạch Toán Tiền Đặt Cọc Trước Rồi Mới Nhận Được Hóa Đơn

_____
Face của em SangRayan ạ.

Vấn đề là em đang học cơ bản đúng không? Học cơ bản thì cách học là tìm hiểu về bút oán kép, tức là tìm hiểu xem nghiệp vụ này phát sinh sẽ ảnh huowrng đén tí nhất 2 tài khoản nào? Đừng vội đi trước khi chưa nắm căn bản em ạ. giảng ra cũng chưa học nên cũng chả hiểu được. Học hết cái đại cương đi rồi quay lại đây. Lúc đó mọi người biết em ở trình độ nào, và biết em còn khuyết cái gì

N

nguyensangdq

Guest
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Xin Chỉ Cách Hạch Toán Tiền Đặt Cọc Trước Rồi Mới Nhận Được Hóa Đơn

Dạ cám ơn chị... mở mang được tầm học hỏi.

Tại vì người nhà em mới lập công ty nên có hạch toán em vừa học vừa theo nên gặp khúc mắc. Có sai chỗ nào mong chị góp ý thêm. Em cám ơn. Mà cho em hỏi thêm về vấn đề thay đổi người đại diện pháp lý (đổi giám đốc và chuyển vốn góp vào thành viên khác) thì mình phải chuẩn bị giấy tờ gì và nộp ở những cơ quan nào ạ. Tại vì bên luật sư có xử lý dùm bên em phần thay đổi giấy phép kinh doanh rồi còn phần kia họ nói kế toán làm được, nhưng em còn lơ mơ nên họ ngỏ ý mua dịch vụ để họ làm cho. vậy chị giúp em những giấy tờ nào em có thể tự làm được ko ạ?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Xin Chỉ Cách Hạch Toán Tiền Đặt Cọc Trước Rồi Mới Nhận Được Hóa Đơn

Dạ cám ơn chị... mở mang được tầm học hỏi.

Tại vì người nhà em mới lập công ty nên có hạch toán em vừa học vừa theo nên gặp khúc mắc. Có sai chỗ nào mong chị góp ý thêm. Em cám ơn. Mà cho em hỏi thêm về vấn đề thay đổi người đại diện pháp lý (đổi giám đốc và chuyển vốn góp vào thành viên khác) thì mình phải chuẩn bị giấy tờ gì và nộp ở những cơ quan nào ạ. Tại vì bên luật sư có xử lý dùm bên em phần thay đổi giấy phép kinh doanh rồi còn phần kia họ nói kế toán làm được, nhưng em còn lơ mơ nên họ ngỏ ý mua dịch vụ để họ làm cho. vậy chị giúp em những giấy tờ nào em có thể tự làm được ko ạ?
Anh nhớ anh gửi hồ sơ rồi mà?

N

nguyensangdq

Guest

Ah sorry anh nha... tại e chờ lầu nên hỏi anh luôn... :quiet:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA