Có bị phạt không khi không đóng BHXH-BHYT cho nhân viên???

• Thread starter Anh Tuyen
  • Ngày gửi
A

Anh Tuyen

Guest
8/12/05
24
0
1
41
Hoang Quoc Viet
Hi everybody ! Have a nice weekend
Theo mình biết, luật quy định nếu ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở nên, dù doanh nghiệp có 1 nhân viên cũng phải đóng BHXH, BHYT cho nhân viên. Trong trường hợp nhân viên không muốn đóng BHXH-BHYT, doanh nghiệp sẽ không đóng, nhưng khi thanh toán lương thì cũng trả phần BHXH-BHYT vào lương cho nhân viên. Như vậy thì có được chấp nhận không, có bị phạt không ?
Có luật nào nói rõ hơn về trường hợp này, bạn nào biết chỉ giúp mình nhé.
Thank all !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Anh Tuyen nói:
Hi everybody ! Have a nice weekend
Theo mình biết, luật quy định nếu ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở nên, dù doanh nghiệp có 1 nhân viên cũng phải đóng BHXH, BHYT cho nhân viên. Trong trường hợp nhân viên không muốn đóng BHXH-BHYT, doanh nghiệp sẽ không đóng, nhưng khi thanh toán lương thì cũng trả phần BHXH-BHYT vào lương cho nhân viên. Như vậy thì có được chấp nhận không, có bị phạt không ?
Có luật nào nói rõ hơn về trường hợp này, bạn nào biết chỉ giúp mình nhé.
Thank all !
Theo mình biết ký hợp đồng 6 tháng trở lên mới phải đóng BHXH, BHYT

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Đóng BHXH cho người lao động do Luật lao động & Luật BHXH điều chỉnh.
Nếu người lao động không muôn đóng thì luật LD ủng hộ luôn, ghi rõ trong hợp đồng là lương bao gồm cả BHXH.

Luật BH thì mình thấy không có ghi chế tài về việc không nộp BH. tốt nhất bảo người lao động làm 1 cái đơn, ghi rõ lý do vì sao không nộp BH.

S

senhong

Guest
4/8/06
23
0
0
Hà Nội.
Trên hợp đồng lao động ở bên em thì ghi, lương theo hợp đồng là 1,5tr, nhưng ở phần chi tiêu số (10) BHXH, BHYT chỉ thấy đề là "không". Hàng tháng em vẫn tiến hành thanh toán lương cho NV như bình thường và không hề làm các bút toán tính hay phân bổ khoản BHYT hay XH, đến bây giờ phải làm sao ạ. Có bác nào biết về việc này, xin cho em một lời khuyên.
(Lưu ý: Loại hợp đồng 12 tháng)

v200vn

v200vn

Trung cấp
miendatvo nói:
Neu noi nhu cac ban thi minh co the lach duoc chi phi BHXH, YT roi nhi.
Nhung ma tot nhat la nen co so cong van hay thong tu nao huong dan ghi ro ve viec nay, de sau nay con co cai ma noi voi Can bo thue chu nhi.
Cán bộ thuế thì có liên quan gì ở đây nhỉ? Chi phí về BHXH và BHYT là chi phí đương nhiên, thế nên khi doanh nghiệp ko đóng BH thì thuế càng khoái chứ sao:dance2:

senhong nói:
Trên hợp đồng lao động ở bên em thì ghi, lương theo hợp đồng là 1,5tr, nhưng ở phần chi tiêu số (10) BHXH, BHYT chỉ thấy đề là "không". Hàng tháng em vẫn tiến hành thanh toán lương cho NV như bình thường và không hề làm các bút toán tính hay phân bổ khoản BHYT hay XH, đến bây giờ phải làm sao ạ. Có bác nào biết về việc này, xin cho em một lời khuyên.
(Lưu ý: Loại hợp đồng 12 tháng)
Công ty bạn không đóng BH cho CBCNV thì bạn trích làm sao được, thuế chẳng super soi ra ngay. Trừ khi công ty bạn có thỏa thuận trong HDLD là phần 17% BHXH và BHYT công ty sẽ trả cho người lao động thì bạn trích phần đó thành phần nguồn của 334 rồi chi cho người lao động.

L

Lê Thuý Liễu

Guest
9/12/06
37
0
0
Hà Nội
Bạn nên quy định trong HDLD (phần BHXH) là người lao động tự đóng BHXH, còn phần lương thì ghi là: Lương trên đã bao gồm cả tiền đóng BHXH (17%). mình làm như vậy thì thuế không hỏi, mà cơ quan bảo hiểm cũng không soi đâu.

H

Harridan

Guest
3/4/07
26
0
1
Thái Nguyên
Hi,
Bạn có thể tham khảo Bộ luật lao động, chương II, điều 141 quy định về BHXH bạn cần hỏi
Còn cách hạch toán, mình nghĩ ý kiến của bạn v200vn và bạn Thúy Liễu là rất đúng.
Thân mến,

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hình như moi người nghĩ rằng chỉ có thuế là phạt thôi?
Vi pham Luật BH thì cơ quan BH phạt chứ liên quan gi đến thuế. Vi phạm Luât BH có thể truy tố hình sự nưã là khác

K

kubi

Sơ cấp
10/3/09
39
0
6
46
Hà nội
vấn đề muôn thủa như trên mà không có pác nào chốt chặt lại một câu là làm như Harridan có chính xác không ( Lưu ý HĐLĐ 12 tháng). em mất phương hướng quá!
Có ai công tác bên Thuế trả lời dùm anh chị em đi!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
vấn đề muôn thủa như trên mà không có pác nào chốt chặt lại một câu là làm như Harridan có chính xác không ( Lưu ý HĐLĐ 12 tháng). em mất phương hướng quá!
Có ai công tác bên Thuế trả lời dùm anh chị em đi!

Chào bạn, topic này đã thành lập từ 20-01-2007 20:57, giờ còn môi mộ lên chi vậy. Và hiện nay, luật cũng đã thay đổi nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA