Hỏi đáp các vấn đề liên quan đến nội dung thông tư 78/2014/tt-btc hướng dẫn thuế tndn

  • Thread starter amtich
  • Ngày gửi
vinhlong

vinhlong

Thành viên thân thiết
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn
#61
Cho em hỏi với ạ. Bên công ty em có số dư có tk 3334 năm 2013 vì thế sang năm 2014 cũng có số dư. bây giờ em đang làm cuối tháng để chuẩn bị nộp thì làm thế nào? theo em biết thì không nên treo số dư bên có của TK 3334.em mới vào làm công ty được 1 tháng, còn chị kế toán cũ thì nghỉ lâu rồi nên em không biết làm thế nào. anh chị giúp em với ạ.......
Dear bạn
C3334 là bình thường, cty chưa nộp thuế TNDN thì phải còn bên Có chứ seo ?!
Nộp tiền thuế đi là hết ah

Thân./.
 
Q

quyenneo

Sơ cấp
27/10/15
3
0
1
33
#62
Chào các anh chị, em mới tham gia diễn đàn và đang rất mơ hồ về thuế.
Em xin được hỏi vấn đề liên quan đến NĐ 218/2013/NĐ-CP và TT-78.2014.TT.BTC như sau:
Theo khoản 1 điều 15 của NĐ 218/2013/NĐ-CP thì:

"Điều 15. Thuế suấu ưu đãi
1. Thuế suất ưu đãi 10% trong thời hạn 15 năm áp dụng đối với:
a) Thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này, khu kinh tế, khu công nghệ cao kể cả khu công nghệ thông tin tập trung được thành lập theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ;"

Công ty A thành lập đầu năm 2014 (trụ sở ở TP HCM). Trong năm 2014 có thực hiện 1 số hợp đồng bán và lắp đặt hệ thống camera, máy tính cho trường học ở địa bàn Lâm Đồng (thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn).

Các hợp đồng có được hưởng thuế suất ưu đãi không ạ?
Nếu không thì công ty A phải nộp thuế thu nhập bao nhiêu % ạ?

Em cám ơn các anh chị nhiều
 
H

HO Anh Hue

Thành viên thân thiết
11/11/11
6,180
1,233
113
Hoa Binh
#63
Chào các anh chị, em mới tham gia diễn đàn và đang rất mơ hồ về thuế.
Em xin được hỏi vấn đề liên quan đến NĐ 218/2013/NĐ-CP và TT-78.2014.TT.BTC như sau:
Theo khoản 1 điều 15 của NĐ 218/2013/NĐ-CP thì:
"Điều 15. Thuế suấu ưu đãi
1. Thuế suất ưu đãi 10% trong thời hạn 15 năm áp dụng đối với:
a) Thu nhập của doanh nghiệp từ thực hiện dự án đầu tư mới tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này, khu kinh tế, khu công nghệ cao kể cả khu công nghệ thông tin tập trung được thành lập theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ;"
Công ty A thành lập đầu năm 2014 (trụ sở ở TP HCM). Trong năm 2014 có thực hiện 1 số hợp đồng bán và lắp đặt hệ thống camera, máy tính cho trường học ở địa bàn Lâm Đồng (thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn).
Các hợp đồng có được hưởng thuế suất ưu đãi không ạ?
Nếu không thì công ty A phải nộp thuế thu nhập bao nhiêu % ạ?
Em cám ơn các anh chị nhiều
Theo mình:
Theo QĐ ưu đãi cho ( ... thực hiện dự án đầu tư mới tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn ... )
Còn DN A có: ( ... thực hiện 1 số hợp đồng bán và lắp đặt hệ thống camera, máy tính cho trường học ở địa bàn Lâm Đồng thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn ). có ý nghĩa khác nhau.
- Việc ( .. bán và lắp đặt hệ thống camera, máy tính cho trường học .. ) này có nằm trong: ( .. dự án đầu tư mới tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn ... ) hay không ? Nếu có thì việc ưu đãi được thể hiện thuế suất trong dự toán do chủ đầu tư lập. Bạn là bên nhận thầu thì làm theo Dự toán thôi.
 
Q

quyenneo

Sơ cấp
27/10/15
3
0
1
33
#64
Theo mình:
Theo QĐ ưu đãi cho ( ... thực hiện dự án đầu tư mới tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn ... )
Còn DN A có: ( ... thực hiện 1 số hợp đồng bán và lắp đặt hệ thống camera, máy tính cho trường học ở địa bàn Lâm Đồng thuộc địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn ). có ý nghĩa khác nhau.
- Việc ( .. bán và lắp đặt hệ thống camera, máy tính cho trường học .. ) này có nằm trong: ( .. dự án đầu tư mới tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn ... ) hay không ? Nếu có thì việc ưu đãi được thể hiện thuế suất trong dự toán do chủ đầu tư lập. Bạn là bên nhận thầu thì làm theo Dự toán thôi.
Cám ơn anh/chị.
Cho em hỏi thêm là:
Trong trường hợp này công ty A nộp thuế 20 % phải không ạ? Doanh nghiệp mới thành lập thì có được hưởng ưu đãi không ạ?
 
H

HO Anh Hue

Thành viên thân thiết
11/11/11
6,180
1,233
113
Hoa Binh
#65
Cám ơn anh/chị.
Cho em hỏi thêm là:
Trong trường hợp này công ty A nộp thuế 20 % phải không ạ? Doanh nghiệp mới thành lập thì có được hưởng ưu đãi không ạ?
Không phải vậy: Thuế GTGT đánh vào người tiêu dùng cuối cùng. C.ty A được tính thuế do chủ ĐT trả ( Theo DT ) vậy thuế trong DT bao nhiêu % thì C.ty A nộp bấy nhiêu. DN mới thành lập cũng có QĐ được hưởng ưu đãi về thuế TNDN bạn xem thêm.
 
Q

quyenneo

Sơ cấp
27/10/15
3
0
1
33
#66
Không phải vậy: Thuế GTGT đánh vào người tiêu dùng cuối cùng. C.ty A được tính thuế do chủ ĐT trả ( Theo DT ) vậy thuế trong DT bao nhiêu % thì C.ty A nộp bấy nhiêu. DN mới thành lập cũng có QĐ được hưởng ưu đãi về thuế TNDN bạn xem thêm.
Em tìm hoài mà không thấy văn bản nói ưu đãi thuế TNDN cho doanh nghiệp mới thành lập. Anh vui lòng chỉ cho em văn bản đó nha.
Em cám ơn anh
 
T

tuyetbt1890

Sơ cấp
11/7/15
10
2
3
28
#67
Ðề: Hỏi đáp các vấn đề liên quan đến nội dung Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn Thuế TNDN

Mọi người cho em hỏi với, em đang làm chuyên đề kỳ kế toán là tháng 12/2014 :((
Trong kỳ có các hoá đơn chi tiền mặt mua vật liệu, công cụ và TSCĐ( tài sản này chưa đưa vào sử dụng) đều trên 20 triệu hết ạ, do không được khấu trừ GTGT nên em hạch toán vào nguyên giá hết luôn. Còn tính thuế TNDN thì em không biết ở chỗ:
+ Nguyên liệu thì mua về với giá đó nhưng chưa xuất ra sử dụng. Vậy có tính vào khoản chi phí không được trừ khi tính thuế tndn khi quyết toán ko?
+ Tscđ mua về nhưng chưa dùng và chưa trích khấu hao. Vậy có bị tính vào khoản chi phí không được trừ thuế tndn quyết toán ko ạ?
Em cảm ơn :D
Theo mình, Các khoản mua về là hàng hóa, NVL, hay TSCĐ bạn mua về được hiểu là làm thay đổi các chỉ tiêu trong bảng cân đối tài khoản (từ chỉ tiêu tiền và các khoản tương đương tiền sang hàng tồn kho, or sang TSCĐ), nó chưa được tính là chi phí nếu bạn chưa đưa vào sử dụng (Tài khoản chi phí là các tài khoản sau sẽ kết chuyển vào TK đầu 6, đầu 8 ý). Còn xét về tính hợp lý, hợp pháp của chứng từ thì đây là hóa đơn đầu vào mà nghe bạn nói hóa đơn chi tiền mặt mua VL, CC, TS đều trên 20 triệu hết tại thời điểm 12/2014 là không ổn rồi. Thuế sẽ gạt hết ra ngay, Nên tốt nhất hóa đơn này loại đi. or tìm cách thanh toán số tiền trên hóa đơn bằng CK, sau bảo họ trả lại tiền mặt/ CK tài khoản cá nhân cho mình.
 
K

khanhhoang34

Sơ cấp
14/12/11
81
0
6
30
tphcm
#68
cho mình xin mẫu bảng kê tiền thuê văn phòng với, cty mình thuê 1 tháng 8 triệu
 
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,083
447
83
The Capital
#69
tran101195

tran101195

Sơ cấp
21/1/16
1
0
1
23
#70
cho em hỏi, trường hợp khấu hao kế toán và khấu hao thuế chênh lệnh 10 triệu, trong đó có 7 triệu là do áp dụng khác phương pháp khấu hao. thì khi tính thu nhập tính thuế sẽ cộng thêm 10 triệu hay công 3 triệu thôi ạ? vì em thấy 7 triệu đó được tính thuế đưa vào khoản thuế tndn hoãn lại rồi ạ
 
C

chubevova

Sơ cấp
21/1/16
1
0
1
27
#71
dạ cho em hỏi các bác một chút, Bệnh Viện Đa Khoa Tỉnh thì mình áp dụng mức thuế suất bao nhiêu để tính khi nộp thuế thu nhập doanh nghiệp ạ.
 
T

tramtuuyen

Thành viên thân thiết
27/10/13
88
2
8
41
đồng nai
#72
Cho em hỏi về cách nhập số tiền thu nhập được miễn thuế trong tờ khai quyết tóan thuế TNDN. Cty em thành lập năm 2014 thuộc dạng được miễn thuế 02 năm đầu( theo mục 3 điều 20 thông tư 78). Năm 2014 lỗ 9 triệu. Năm 2015 lãi 19 triệu. Vậy năm 2015 lập tờ khai quyết tóan thuế TNDN nhập vào phụ lục 03-2A số lỗ chuyển năm nay là 9 triệu và trong ô C3 -C3a( lỗ từ HĐ SXKD được chuyển trong kỳ= 9 triệu) Vậy còn số còn lại được miễn thuế = 10 triệu thì nhập vào ô C2( thu nhập miễn thuế) phải không ạ. Và có cần lập thêm phụ lục nào khác không.
 

Thành viên trực tuyến

  • loanman
  • daongocnam0603
  • phankinhdoanh
  • Vũ Thái ^-^




Xem nhiều