Có nên để chồng đi xa ?

• Thread starter ngochue
  • Ngày gửi
N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Mới cưới nhau được 3 tháng và đang mang bầu 2 tháng thì chồng nhận được tin trúng học bổng đào tạo tiến sỹ ở nước ngoài với thời gian 2 năm. Gia đình chồng bạn rất mừng về điều này và luôn luôn mong muốn chồng bạn sẽ đi theo học.
Về phía chồng bạn thì anh ấy còn lưỡng lự và hỏi ý kiến bạn, chỉ cần bạn nói anh ấy không nên đi anh ấy sẽ ở nhà cùng bạn.
Nhưng đây là cơ hội cho sự nghiệp của anh ấy và bạn biết chắc rằng nếu anh ấy không đi thì gia đình bên chồng bạn sẽ phản đối rất gay gắt + sự nghiệp của anh ấy sẽ không thành. Nếu ở trong trường hợp này bạn sẽ làm gì? có nên để anh ấy đi không?:flower1:

Khóa học Quản trị dòng tiền
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Ờ hờ
còn phải xem ông chồng đó muốn đi hay muốn ở nữa.
Cái câu cho vợ quyết định - người đàn ông thực hiện đúng điều này: không phải là đàn ông đích thức. Khó khăn thì đùn đẩy trách nhiệm cho vợ, vợ không cho đi, có ngày chửi vợ là ngăn cản đường công danh, còn nếu cho đi thì sau này lại mở miệng ra là em đùn đẩy anh thế này thế kia....
Lời khuyên: để cho ông chồng thực sự là chủ gia đình - là người đàn ông đích thực

Hoadonbanle

Hoadonbanle

Guest
19/5/05
613
0
0
20
Xóm liều...
Có cơ hội xa vợ hợp lý thế kia mà .. chẹp chẹp

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Những đứa nào cổ hủ, đạp cho vài cái, đi luôn

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
" Những đứa nào cổ hủ, đạp cho vài cái, đi luôn"
Bác này có họ Nhẫn tên Tâm hả. Bác mà vô tư vậy thì người vợ của bác lấy được bác là .............lắm đấy.
Thực ra, người chồng lưỡng lự trong trường hợp này em thấy chằng có gì đáng bị phê phán cả, điều đó chứng tỏ rằng anh ta rất quan tâm và lo lằng cho vợ anh ta.
Và khi đó người vợ cũng thừa thông minh để hiều: "anh ấy đang an ủi mình thôi, chứ thực sự mình có nói ANH ĐỪNG ĐI!, thì cũng sẽ không giữ được chân anh ấy ở lại với mình đâu! "
Với lại là vợ người ta rồi, khi cơ hội đến tay người ta thì mình lỡ nào ngăn cản. CHỉ có một điều lo lắng thôi, đó là lo cho đứa con trong bụng; chỉ em rằng khi phải xa chồng do cô đơn, buồn và nhớ chồng mà sẽ ảnh hưởng tới tâm lý đứa bé trong bụng. Sau này nó ko được vui vẻ thì sẽ tội nghiệp nó lắm.
Mà không biết khi xa vợ con người chồng này sẽ sống như thế nào? có thể lúc này anh đang rất thương vợ thương con, nhưng khi sang môi trường mới, ko người thân, bạn bè anh ta có vượt qua được khó khăn này không; hay lại tìm người để tránh buồn tẻ.
Nếu điều này xảy ra thì không biết cô vợ kia sẽ phải sống như nào nữa?
Là bạn, thì bạn có lo lắng điều này không? hay là do mình cả nghĩ quá.

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Bác Tranchan nói đúng đó. Để họ tự quyết định.
Còn chuyện người chồng không bản lĩnh là ko có đâu, vì sao em giải thích rồi.
Có điều thấy buồn quá.

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
8 tý nào
ngochue nói:
"
Thực ra, người chồng lưỡng lự trong trường hợp này em thấy chằng có gì đáng bị phê phán cả, điều đó chứng tỏ rằng anh ta rất quan tâm và lo lằng cho vợ anh ta.
Và khi đó người vợ cũng thừa thông minh để hiều: "anh ấy đang an ủi mình thôi, chứ thực sự mình có nói ANH ĐỪNG ĐI!, thì cũng sẽ không giữ được chân anh ấy ở lại với mình đâu! "
Về nguyên tắc hoặc cô này thiếu tự tin hoặc cô này hơi ích kỷ - Chồng mình được đi học tiến sĩ thì phải tự hào và vui chứ lại đi lo lắng. Có thể sẽ thiếu "hơi chồng" vài năm thì cũng hơi buồn là có đấy :angel:

ngochue nói:
"
Với lại là vợ người ta rồi, khi cơ hội đến tay người ta thì mình lỡ nào ngăn cản. CHỉ có một điều lo lắng thôi, đó là lo cho đứa con trong bụng; chỉ em rằng khi phải xa chồng do cô đơn, buồn và nhớ chồng mà sẽ ảnh hưởng tới tâm lý đứa bé trong bụng. Sau này nó ko được vui vẻ thì sẽ tội nghiệp nó lắm.
Lại là một sự ngụy biện cho minh họa trên - Sao không nghĩ ngược lại nhỉ - Mình tự hào với ông chồng ông bố giỏi giang thì con mình sau này được thừa hưởng gene của bố nó với sự tự hào của mẹ nó trong thời gian mang thai - Hihi kiểu này chắc toàn bộ các cô các chú được sinh ra thời chiến tranh bố đi B sẽ toàn là những kẻ âu sầu cả - Ôi tội nghiệp thay.

ngochue nói:
" Mà không biết khi xa vợ con người chồng này sẽ sống như thế nào? có thể lúc này anh đang rất thương vợ thương con, nhưng khi sang môi trường mới, ko người thân, bạn bè anh ta có vượt qua được khó khăn này không; hay lại tìm người để tránh buồn tẻ.
Cần gì phải đi xa - nhiều ông ở ngay cạnh vợ vẫn cứ muốn tòm tem bà hàng xóm cơ mà. Phải tin ông chồng mình thôi - Không tin thì đã không lấy ông ấy rồi.

to vitcon : Tranh luận với vitcon chút - Kiểu gì đi nữa thì giống như tranchau đã nói - Đức ông chồng luôn là trụ cột trong gia đình đấy vitcon ạ. Làm trái với quy luật này là có vấn đề ngay đấy - hihi :welcome_2

S

shark88

Guest
29/9/06
138
0
0
Hà Nội
tho moc nói:
Trí lý, chú vào đạp cho vài cái gãy cổ, mắt lồi luôn đi!!!:angel: :angel:

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Thank bac PAT. Em cũng nghĩ mình đang ích kỷ đó, nhưng em chưa bao giờ có suy nghĩ sẽ giữ chồng ở nhà đâu. Thậm chí anh ấy có ở nhà thật thì em cũng sẽ ko thoải mái lắm đâu.
Có điều những gì em viết ở trên đó là những nỗi lo thực sự mà em nghĩ bất cứ người nào ở trong hoàn cảnh của em cũng nghĩ vậy đó.
Bác nói " phải tự hào chứ" thế bác nghĩ em không tự hào à? Bác nên biết rằng em tự hào lắm chứ, thật chí còn rất hãnh diện với bạn bè nữa là đằng khác.
Nhưng trong sâu thẳm thì chắc chắn ko thoát khỏi những suy nghĩ đó đâu. Ngay cả bác cũng vậy, khi phải xa người bác yêu thương nhất bác có buồn không? Nếu bác vào trường hợp này thì bác cũng sẽ ích kỷ, thiếu tự tin, và cũng có những suy nghĩ ngụy biện như vậy thôi.
Còn nếu trong trường hợp đó mà bác vẫn hồn nhiên được thì có lẽ "cái điều đặc trưng nhất của con người trong bác nó bị làm sao ấy?"

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
PAT nói:
8 tý nào

Về nguyên tắc hoặc cô này thiếu tự tin hoặc cô này hơi ích kỷ - Chồng mình được đi học tiến sĩ thì phải tự hào và vui chứ lại đi lo lắng. Có thể sẽ thiếu "hơi chồng" vài năm thì cũng hơi buồn là có đấy :angel:
Hihi...chắc bác PAT muốn động viên ngochue để bạn í bớt lo lắng nên mới nói thế này chứ "lo lắng" trong TH này ko là hệ quả của "thiếu tự tin & ích kỷ" đc.:1nono:
Lại là một sự ngụy biện cho minh họa trên - Sao không nghĩ ngược lại nhỉ - Mình tự hào với ông chồng ông bố giỏi giang thì con mình sau này được thừa hưởng gene của bố nó với sự tự hào của mẹ nó trong thời gian mang thai - Hihi kiểu này chắc toàn bộ các cô các chú được sinh ra thời chiến tranh bố đi B sẽ toàn là những kẻ âu sầu cả - Ôi tội nghiệp thay.
Đi B lo đối phó với địch còn ko hết thì lấy thời gian và tâm trí đâu nữa anh ui...:eyepop:
Cần gì phải đi xa - nhiều ông ở ngay cạnh vợ vẫn cứ muốn tòm tem bà hàng xóm cơ mà. Phải tin ông chồng mình thôi - Không tin thì đã không lấy ông ấy rồi.
Người ta thường bảo ko tin thì đừng có lấy đừng có yêu, nhưng tin tưởng tuyệt đối 100% thì em e rằng "cháy nhà" lúc nào ko bít, hihi

Với lị, những ông tòm tem thì ko xét đến, còn thường thì "khí hậu" thay đổi sẽ làm cho con người đổi thay theo để thích nghi thui, trừ những ai có "kháng thể" đủ mạnh.:angel:

To ngochue, nếu quyết định của chồng bạn ko phụ thuộc vào bạn thì câu hỏi ko phải là "Có nên để chồng đi xa?" mà phải là "Làm cách nào để chồng quay trở về?" :biggrin: và "Làm cách nào để giảm bớt lo lắng trong thời gian 2 năm?"

Chắc bạn sẽ có câu trả lời cho mình chứ?

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Thank chi Lannhu. Đúng là con gái thì mới hiểu được những suy nghĩ của em lúc này. Chứ như mầy bác " Boy" kia thì nghĩ đơn giản lắm mà, vì các anh ấy có phải chịu cảnh đó đâu mà thông cảm được.
Chồng em có hỏi ý kiến em về chuyện đi hay ở lại là có. Nhưng tại vì nếu bắt anh ấy ở nhà thì em nghĩ như vậy sẽ không tốt cho anh ấy và như bac Tranchan noi: sau này có chuyện gì thì lại bảo do mình cản trở. Nhưng để đi thì em buồn và rất lo.
Nên em nghĩ có lẽ nên hỏi làm thế nào để giảm bớt lo lắng như chị nói có lẽ chính xác hơn.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Tình yêu thường chứa đựng trong đó sự ích kỷ, vì vậy sự ích kỷ trong trường hợp này không phải là xấu. Và có thể hiểu theo một cách khác đó là sự quan tâm và lo lắng cho người mình yêu.

Vì vậy theo mình bạn có thể tâm sự với anh ấy trước lúc ra đi là bạn luôn mong đợi anh ấy thành đạt trở về và tạo mọi điều kiện cho anh ấy đi học. Về mặt gia đình bên chồng, bạn sẽ quan tâm nhiều hơn và sẽ cố gắng báo tin cho chồng bạn biết tình hình gia đình lúc chồng bạn đi vắng. Bạn hãy bảo anh ấy cố gắng giữ gìn sức khoẻ. Hãy chuẩn bị trang phục, vật dụng sinh hoạt cá nhân cho anh ấy.

Trong thời gian anh ấy học, bạn cố gắng thăm hỏi anh ấy, kèm theo những lời thương yêu, thông báo cho anh ấy sự phát triển của đứa bé nằm trong bụng mẹ, sức khỏe của bạn, thông tin về gia đình chồng, ...

Minh nghĩ những điều đó sẽ làm cho chồng bạn yêu thương bạn nhiều hơn, cảm thấy nhớ bạn hơn khi đi xa, có trách nhiệm với gia đình, với đứa con còn nằm trong bụng mẹ.

Vài ý cùng bạn.

Chúc bạn luôn tự tin và hạnh phúc!:angel:

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
PAT nói:
to vitcon : Tranh luận với vitcon chút - Kiểu gì đi nữa thì giống như tranchau đã nói - Đức ông chồng luôn là trụ cột trong gia đình đấy vitcon ạ. Làm trái với quy luật này là có vấn đề ngay đấy - hihi :welcome_2

Em lại không nghĩ thế bác ạ. Thời buổi hiện đại này thì vợ lẫn chồng đề là trụ cột hết, cả 2 đều phải góp phần chống đỡ mái ấm gia đình dù cho người vợ có ở nhà nội trợ đi nữa. chính vì đều là trụ cột nên trụ cột này mà muốn có quyết định gì (nhất là những vấn đề ảnh hưởng đến mái ấm gia đình) thì phải bàn bạc hết với trụ cột kia (hehe, như em đây dù chưa dọn dzìa chung 1 mái nhưng vẫn cứ cùng nhau bàn bạc các vấn đề chung như mua quà tết cho gia đình, chọn việc làm, dùng tiền thưởng tết làm gì, lương lậu để dành bao nhiu...:ezpi_hear )
Việc bàn bạc và cùng đưa ra ý kiến là thể hiện sự tôn trọng nhau còn để cho vợ hoặc chồng mình được toàn quyền quyết định hết thì dần dần sẽ dẫn đến người quyết định coi người kia dưới cơ mình, mà đã có phân biệt giai cấp thì tất yếu phải có đấu tranh (lịch sử nó thía mà)
Nếu để cho người chồng quyết định đi hay ở lại thì ít ra cũng phải nói lên chính kiến bản thân để chồng mình có chọn lựa tốt nhất cho cả 2, nếu không thể chọn lựa cụ thể thì phải bàn bạc để đưa ra nhiều giải pháp. Vd như có thể chuyển suất đi du học này sang học tại 1 trường quốc tế trong nước không? Nếu chồng đi thì kế hoạch và phương án báo cáo ngày cho vợ thế nào, về thăm vợ ra sao, ....
Ai cũng có ích kỹ hết bác ạ, đặt trường hợp đó là người vợ đi học thì người chồng sẽ làm thế nào? nhiều khi cấm không cho đi luôn ấy chứ. Dù rằng để đi học là có tương lai, nhưng còn tương lai hạnh phúc gia đình thì sao? Phải tính kỹ hết, 2 năm là 1 thời gian dài lắm.

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
Bác pat thấy ý kiến của Vũ Minh là đúng đấy - Ko biết anh này đi làm luận văn tiến sĩ ở nước nào chứ mình có mấy ông bạn đi học MBA ở US thì họ có cho phép mang vợ con đi để các ông ấy yên tâm học tập - Thế là sau 6 tháng cậu ta làm thủ tục đưa vợ và con sang. Tất nhiên ban đầu hơi vất vả chút nhưng khi cô vợ kiến được công việc thì tình hình ổn hẳn - Thu nhập có khi lại còn khá hơn ở VN. Bạn thử nhờ chồng hỏi có tiêu chuẩn ấy ko.

Trường hợp ko được thì nhớ khẩu hiệu "Lạt mềm buộc chặt thôi". Nếu điều kiên kinh tế khá một chút thì thỉnh thoảng làm chuyến du lịch sang thăm ông ấy.

lannhu nói:
Với lị, những ông tòm tem thì ko xét đến, còn thường thì "khí hậu" thay đổi sẽ làm cho con người đổi thay theo để thích nghi thui, trừ những ai có "kháng thể" đủ mạnh.:angel:
Không ai dám mạnh mồm đâu lanhu ạ. Có kháng thể mạnh khó lắm. Mà người ta nói là để muốn có kháng thể lại phải có nhiễm bệnh thì cơ thể mới tạo kháng thể được đấy :angel:

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Chồng em có nói tới chuyện sau này sẽ sang bên đó cùng chồng. Nhưng khổ nỗi giờ có em bé nên phải chờ em bé ra đời và cứng cáp mới đi được. Chứ trường bên đó thì họ rất ưu ái cho việc đưa vợ con sang sinh sống.
Mọi chuyện ở nhà dù thế nào em cũng chịu đựng được hết. Chỉ sợ mối "Với lị, những ông tòm tem thì ko xét đến, còn thường thì "khí hậu" thay đổi sẽ làm cho con người đổi thay theo để thích nghi thui, trừ những ai có "kháng thể" đủ mạnh." thế này thôi.
Do không biết trước được sẽ thế nào nên chấp nhận, chứ nếu biết trước được rằng đi mà gia đình tan vỡ thì em chẳng cho chồng em đi đâu.
Nhưng có lẽ phải tin tưởng nhau vậy.

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Sai rồi bác ơi, khoa học đã chứng minh 70% gen thông minh con cái được thừa hưởng từ mẹ. Ông bố chẳng có mấy phần trong đó đâu :)
Tớ nghĩ trong trường hợp này ... đổ hết trách nhiệm cho chồng đi. Để ông ấy quyết định chứ, bạn ko thể nào ko cho Đức ông chồng của bạn đi được. (vấn đề tương lai sự nghiệp của anh ấy_ đối với đàn ông vấn đề này rất quan trọng, vấn đề.. vấn đề... )
À mà sao ko thử tâm sự suy nghĩ của bạn với anh ấy nhỉ.
CHỉ có một điều lo lắng thôi, đó là lo cho đứa con trong bụng; chỉ em rằng khi phải xa chồng do cô đơn, buồn và nhớ chồng mà sẽ ảnh hưởng tới tâm lý đứa bé trong bụng. Sau này nó ko được vui vẻ thì sẽ tội nghiệp nó lắm.
Giữ anh ấy ở nhà mà vui được sao? Ko day dứt vì quyết định của mình sao?
Bác PAT nói rất đúng, lạt mềm buộc chặt. Bà vợ nào cũng bít vậy, vậy mà chẳng thiếu gì ông chồng ...
hehe, đừng lấy chồng, vô lo.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Chào bạn ngochue,

Mình lâu không vào wkt thấy tâm sự của bạn nên muốn trao đổi.

Vợ mình cũng đang trong tình trạng như bạn, con mình cũng đang còn nhỏ. Mình với tư cách của một người đàn ông xin khẳng định rằng bạn nên tự hào vì chồng mình thay vì băn khoăn về những chuyện khác.

Bạn nói đúng, nên tin tưởng lẫn nhau. Đó là điều rất quan trọng trong cuộc sống, đặc biệt giữa hai vợ chồng. Mình tin rằng, chồng bạn vì bạn và con nên mới ra nước ngoài học. Học ở nước ngoài vất vả lắm, không sướng như nhiều người nghĩ. Áp lực học nặng nề, áp lực thay đổi môi trường sống, sốc văn hoá, thức ăn,... Nên chẳng dễ dàng gì đối với bất kỳ ai. Và nhớ nhà thì đặc biệt kinh khủng.

Bạn hãy là chỗ dựa cho chồng mình về mặt tinh thần, điều đó rất quan trọng. Có được sự ủng hộ của bạn thì chồng bạn sẽ có động lực để vượt qua khó khăn hơn rất nhiều. Và mình nghĩ, một ông chồng mà có người vợ như vậy thì đáng tự hào và việc duy nhất sẽ tập trung vào học thay vì các việc khác, hì hì.

Hãy tin tưởng và tự hào vì chồng mình.

Thân

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
tho moc nói:

Vậy những ông chồng nào cổ hủ chẳng cần hỏi ý kiến vợ là có đi hay không làm gì?Cứ thế mà đi thôi.Vừa đi vợ vừa đạp cho mấy cái => đi luôn.Đỡ phải bàn bạc cho mệt!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA