Làm gì khi kiểm toán viên gửi thư xác nhận mà bên thứ 3 không có hồi âm?

• Thread starter hungdhsp
  • Ngày gửi
H

hungdhsp

Guest
6/9/13
1
0
1
30
Ha Noi
Cho em hỏi là kiểm toán viên phải làm gì trong trường hợp mà mình gửi thư xác nhận tới bên thứ 3 mà bên thứ 3 này lại không có hồi âm. Kiểm toán viên phải làm gì trong trường hợp đó là thư xác nhận phủ định, và thư xác nhận khẳng định ạ. Em đang học môn kiểm toán tài chính nên gặp vấn đề này không biết giải quyết thế nào. A/c cho em xin ý kiến với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Ðề: Làm gì khi kiểm toán viên gửi thư xác nhận mà bên thứ 3 không có hồi âm?

Cho em hỏi là kiểm toán viên phải làm gì trong trường hợp mà mình gửi thư xác nhận tới bên thứ 3 mà bên thứ 3 này lại không có hồi âm. Kiểm toán viên phải làm gì trong trường hợp đó là thư xác nhận phủ định, và thư xác nhận khẳng định ạ. Em đang học môn kiểm toán tài chính nên gặp vấn đề này không biết giải quyết thế nào. A/c cho em xin ý kiến với ạ

Trong thư xác nhận gửi tới bên thứ 3, tớ luôn nhìn thấy 1 câu đại loại như: trong thời bao bao nhiêu ngày (hoặc trước ngày bao nhiêu đó...)nếu khách hàng không có phản hồi thì coi như số dư công nợ trên là đúng.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Cái này sách giáo khoa kiểm toán nào chẳng nói, còn không thì bạn xem VSA 505.

- Thư xác nhận phủ định không hồi âm: Coi như đồng ý.

- Thư xác nhận khẳng định không hồi âm: KTV phải thực hiện các thủ tục kiểm toán thay thế.

E

emselagiacmo

Guest
30/8/13
2
0
1
36
Ha Noi

Trong trường hợp không có thư xác nhận hồi âm thì kiểm toán viên phải có các thủ tục thay thế để chứng minh số dư của các khoản phải thu - phải trả là hiện hữu và chính xác. Ví dụ như xem xét hợp đồng mua bán hàng hoá, cung cấp dịch vụ, kiểm tra các giao dịch để đảm bảo số dư (ví dụ như các giao dịch là qua ngân hàng thì có thể kiểm tra uỷ nhiệm thu, chi, giấy báo nợ báo có; nếu là giao dịch bằng tiền mặt thì có thể kiểm tra phiếu thu, phiếu chi đối chiếu ngược lại với khoản mục tiền mặt để xem số dư tiền mặt có chính xác hay không) kiểm tra hoá đơn GTGT để xem việc ghi nhận công nợ có đúng hay không.

Nói tóm lại là bạn sẽ lọc các giao dịch theo "đối tượng" mà đơn vị đang ghi nhận công nợ, rồi kiểm tra chi tiết từng nghiệp vụ của đối tượng đấy để đảm bảm số dư là trung thực và hợp lý.

VD:Cty bạn thực hiện kiểm toán là Cty X, cuối kỳ đang ghi Nợ 131 đối với công ty A là 300tr, trong kỳ có các nghiệp vụ như cung cấp dịch vụ cho công ty A trị giá 500 tr, công ty A trả tiền qua ngân hàng 200 tr thì bạn sẽ phải kiểm tra các chứng từ liên quan đến việc ghi nhận doanh thu 500tr kia (hợp đồng, biên bản nhiệm thu cung cấp dịch vụ (nếu là dịch vụ), biên bản giao nhận hàng hoá (nếu là hàng hoá), hoá đơn GTGT đầu ra...) và chứng từ chuyển tiền 200 triệu kia (Giấy báo Có ngân hàng, sao kê TK ngân hàng...).

Sửa lần cuối:
C

cherrygreen

Guest
18/2/16
1
0
1
29
cho e hỏi tý là trước khi nhận kiểm toán cho 1 công ty nào đó thì mình cần những thủ tục gì ạ, có nghĩa là làm những giấy tờ j, tìm hiểu những j ạ, e cảm ơn a

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Tùy chương trình kiểm toán của từng cty, chung chung thì nó là Đánh giá khách hàng kiểm toán đó, lên gg tìm :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA