TK 8211 có được coi là chi phí khác????

• Thread starter vietstyle
  • Ngày gửi
V

vietstyle

Guest
27/11/06
18
0
0
Ha noi
Chào các anh chị. Em xin lỗi vì câu hỏi ngô nghê trên. Nhưng quả thực hiện giờ em đang rất lo lắng. Các anh chị giúp xem em HT ntn có đúng k và nếu sai thì sửa giúp em nhé?
Hàng quí, khi dự nộp thuế TNDN em HT: N8211/ C3334
Khi nộp thuế TNDN tạm tính: N3334/C111,112
Cuối tháng đó, em kết chuyển luôn : N911/ C8211 (vì không thể để TK 8211 có số dư cuối tháng). Như vậy, em đã coi TK 8211 là 1 khoản chi phí đúng như tên gọi của TK này. Em HT có đúng k? (năm 2006 hàng quí KQKD của CTy em lỗ ==>> cả năm KQKD lỗ)
Tuy nhiên khó khăn cho em khi làm BCTC. Ở bảng BC KQHĐKD em có được coi TK này là chi phí khác (mã số 32) không? Vì nếu không thì tổng lợi nhuận KT trc thuế (ms 50) của em k đúng như em đã HT trên sổ. Em đang lo quá. Tiện đây, cho em hỏi thêm mục Chi phí thuế TNDN hiện hành (msố 51) là ntn ạ. Cảm ơn các anh chị rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Neu ban dung TK 821 để hạch toán như vậy la bạn đã áp dụng QĐ15, vay TK8211 la chi tieu 51 tren BCKQKD chu dau phai la chi tieu 32.

V

vietstyle

Guest
27/11/06
18
0
0
Ha noi
duong thi my nói:
Neu ban dung TK 821 để hạch toán như vậy la bạn đã áp dụng QĐ15, vay TK8211 la chi tieu 51 tren BCKQKD chu dau phai la chi tieu 32.
Vâng, nhưng nếu như vậy thì số liệu của Tổng LN KT trc thuế (ms 50) trên BC KQHDKD lại k đúng như trên sổ vì em đã k/c TK 8211==>TK 911 để XD LNDN.
Hơn nữa trg BC KQHDKD có các chỉ tiêu rất rõ ràng: CP bán hàng, CP QLDN, CP khác nên em k biết khoản thuế TNDN tạm tính mình đã nộp thì thể hiện ở đâu? Và nếu thể hiện ở ms 51 thì khoản này là số dương (+)?? ==> LN sau thuếTNDN (ms 60) lại cũng k đúng với sổ em đã HT (Cty em năm 2006 lỗ). Em bị loạn mất rồi:wall: các anh chị làm ơn giúp em với. Cảm ơn các anh chị nhiều.

S

Song Huong

Cao cấp
vietstyle nói:
Chào các anh chị. Em xin lỗi vì câu hỏi ngô nghê trên. Nhưng quả thực hiện giờ em đang rất lo lắng. Các anh chị giúp xem em HT ntn có đúng k và nếu sai thì sửa giúp em nhé?
Hàng quí, khi dự nộp thuế TNDN em HT: N8211/ C3334
Khi nộp thuế TNDN tạm tính: N3334/C111,112
Cuối tháng đó, em kết chuyển luôn : N911/ C8211 (vì không thể để TK 8211 có số dư cuối tháng). Như vậy, em đã coi TK 8211 là 1 khoản chi phí đúng như tên gọi của TK này. Em HT có đúng k? (năm 2006 hàng quí KQKD của CTy em lỗ ==>> cả năm KQKD lỗ)
Bạn hạch toán như vậy là đúng rồi

vietstyle nói:
Vâng, nhưng nếu như vậy thì số liệu của Tổng LN KT trc thuế (ms 50) trên BC KQHDKD lại k đúng như trên sổ vì em đã k/c TK 8211==>TK 911 để XD LNDN.
Cuối năm, do công ty bạn bị lỗ, số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp bằng 0, bạn ghi giảm chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành tạm tính:
Nợ 3334/ Có 8211.

Kết chuyển chi phí thuế TNDN hiện hành:
Nợ 8211/ Có 911.

Như vậy, trên tài khoản 911, phát sinh bên nợ và bên có 911 đối ứng với 8211 bằng nhau.

vietstyle nói:
Hơn nữa trg BC KQHDKD có các chỉ tiêu rất rõ ràng: CP bán hàng, CP QLDN, CP khác nên em k biết khoản thuế TNDN tạm tính mình đã nộp thì thể hiện ở đâu?
Khoản thuế TNDN tạm nộp thể hiện ở tài khoản 3334 (dư nợ)

vietstyle nói:
Và nếu thể hiện ở ms 51 thì khoản này là số dương (+)?? ==> LN sau thuếTNDN (ms 60) lại cũng k đúng với sổ em đã HT (Cty em năm 2006 lỗ). Em bị loạn mất rồi:wall: các anh chị làm ơn giúp em với. Cảm ơn các anh chị nhiều.
Chỉ tiêu Chi phí thuế TNDN hiện hành (mã số 51) = 0 vì doanh nghiệp bạn bị lỗ, không có lợi nhuận chịu thuế TNDN.

Bạn tham khảo tại đây

Chúc bạn ăn Tết vui vẽ.

Sửa lần cuối:
V

vietstyle

Guest
27/11/06
18
0
0
Ha noi
Song Huong nói:
Bạn hạch toán như vậy là đúng rồi

Cuối năm, do công ty bạn bị lỗ, số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp bằng 0, bạn ghi giảm chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp hiện hành tạm tính:
Nợ 3334/ Có 8211.

Kết chuyển chi phí thuế TNDN hiện hành:
Nợ 8211/ Có 911.

Như vậy, trên tài khoản 911, phát sinh bên nợ và bên có 911 đối ứng với 8211 bằng nhau.

Khoản thuế TNDN tạm nộp thể hiện ở tài khoản 3334 (dư nợ)

Chỉ tiêu Chi phí thuế TNDN hiện hành (mã số 51) = 0 vì doanh nghiệp bạn bị lỗ, không có lợi nhuận chịu thuế TNDN.

Bạn tham khảo tại đây

Chúc bạn ăn Tết vui vẽ.

Cảm ơn bạn rất nhiều. Chúc bạn năm mới vạn sự như ý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA