Kiểm toán nội bộ,giúp em số liệu với!

• Thread starter Hoàng Linh
  • Ngày gửi
H

Hoàng Linh

Guest
12/2/07
2
0
0
TPHCM
:dogrun:
Chào các anh chị,
Em là thành viên mới,em có một vấn đề rất nan giải, mong các anh chị giúp dùm em.
Em đang làm Sổ tay Kiểm toán nội bộ ,đề tài về Kiểm toán thu nhập,chi phí hoạt động tài chính và chi phí khác. Nhưng em không có số liệu của công ty để làm, phân tích.Mong các anh chị giúp em!Các anh chị cho em số liệu giả cũng được,miễn là có số liệu thôi.
Đây là đề tài về công ty nhưng hiện nay công ty không có hệ thống kiểm toán nội bộ,nên em không lấy số liệu được.
Em xin chân thành cảm ơn các anh chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Cái này không được rồi. Em phải tự hỏi công ty của em chứ. Cái việc công ty không có hệ thống kiểm toán nội bộ chẳng liên quan gì tới việc công ty không có số liệu. Mà số liệu liên quan tới kiểm toán nội bộ là số liệu gì, có phải là số liệu liên quan tới báo cáo tài chính không, hay là số liệu liên quan tới tổ chức của hệ thống kiểm soát nội bộ? Em làm nghiên cứu khoa học mà đã có cách tư duy như vậy là không ổn. Không ai có thể giúp được em đâu

H

Hoàng Linh

Guest
12/2/07
2
0
0
TPHCM
Truoc hết,em xin cảm ơn các anh chị đã đọc bài gửi của em, và em cám ơn anh Phamcung đã trả lời bài gửi của em.
Tiếp đến,em xin nói thật là em học ngành khác của kinh tế,và cũng biết chút ít về kiểm toán.Thấy bạn em không tìm số liệu làm đề tài, nên em quyết định đăng nhập vào đây để cầu cứu các anh chị.
Đề tài của bạn em không cần phải chuyên sâu nghiên cứu mà chỉ cần có số liệu để làm.Nhưng bạn em không được công ty cung cấp cho số liệu để làm đề tài trên.Các anh chị cũng biết đó,không phải công ty nào cũng cho biết các số liệu của họ.Ngay cả có những công ty nói thẳng: họ chỉ nhận con cháu của nhân viên công ty vào thực tập chứ không nhận người lạ. Đây là điều có thật chứ không phải em dựng chuyện để nói.Và rất tiếc là công ty mà chúng em xin số liệu không thể cho số liệu được.
Như vậy các anh chị đã hiểu được lý do vì sao em hỏi xin các anh chị số liệu phù hợp đề tài trên,và em cũng đã trả lời lý do vì sao em viết rằng :"Các anh chị cho em Số Liệu GIẢ cũng được,miễn là có số liệu thôi." Mong các anh chị hiểu và thông cảm dùm em.
Thưa anh Phamcung,anh cho phép em được hỏi anh: theo anh, tư duy là gì?Và theo anh,thế nào là tư duy không ổn? "Em làm nghiên cứu khoa học mà đã có cách tư duy như vậy là không ổn" <<<< với câu nói này của anh (trích dẫn bài anh gửi), anh cho em hỏi, em làm gì mà anh bảo "tư duy như vậy là không ổn" ? Nếu như anh hiểu lầm bài gửi của em,sao anh không vui lòng hỏi em trước khi nói em "tư duy như vậy là không ổn". Nhất là em mới tham gia vào trang web này,chắc chắn không tránh khỏi bỡ ngỡ. Em cảm thấy rất buồn và thật sự là rất sốc! Anh là thành viên cố vấn, chắc chắn được mọi người kính nể, nhưng khi đọc bài anh gửi thì em thật sự thấy hụt hẫng!
Kính thưa các anh chị là em cũng rất vui vì được là thành viên ở đây. Thật sự may mắn là chị kế toán trưởng trong công ty( người đã cho em link trang web này để tìm số liệu) đã giúp bạn em nghĩ ra số liệu sao cho logic để làm bài.Cuối cùng thì cũng có người cho số liệu tuy là số liệu giả nhưng cũng đã giúp bạn em hoàn thành bài và đã nộp đúng vào ngày hạn chót,14/2/2007.
Cuối cùng, em kính chúc các anh chị và gia đình một năm dồi dào sức khoẻ, an khang, thịnh vượng, đạt được nhiều thành công! Kính chào các anh chị!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Truoc hết,em xin cảm ơn các anh chị đã đọc bài gửi của em, và em cám ơn anh Phamcung đã trả lời bài gửi của em.
Tiếp đến,em xin nói thật là em học ngành khác của kinh tế,và cũng biết chút ít về kiểm toán.Thấy bạn em không tìm số liệu làm đề tài, nên em quyết định đăng nhập vào đây để cầu cứu các anh chị.
Đề tài của bạn em không cần phải chuyên sâu nghiên cứu mà chỉ cần có số liệu để làm.Nhưng bạn em không được công ty cung cấp cho số liệu để làm đề tài trên.Các anh chị cũng biết đó,không phải công ty nào cũng cho biết các số liệu của họ.Ngay cả có những công ty nói thẳng: họ chỉ nhận con cháu của nhân viên công ty vào thực tập chứ không nhận người lạ. Đây là điều có thật chứ không phải em dựng chuyện để nói.Và rất tiếc là công ty mà chúng em xin số liệu không thể cho số liệu được.
Như vậy các anh chị đã hiểu được lý do vì sao em hỏi xin các anh chị số liệu phù hợp đề tài trên,và em cũng đã trả lời lý do vì sao em viết rằng :"Các anh chị cho em Số Liệu GIẢ cũng được,miễn là có số liệu thôi." Mong các anh chị hiểu và thông cảm dùm em.
Thưa anh Phamcung,anh cho phép em được hỏi anh: theo anh, tư duy là gì?Và theo anh,thế nào là tư duy không ổn? "Em làm nghiên cứu khoa học mà đã có cách tư duy như vậy là không ổn" <<<< với câu nói này của anh (trích dẫn bài anh gửi), anh cho em hỏi, em làm gì mà anh bảo "tư duy như vậy là không ổn" ? Nếu như anh hiểu lầm bài gửi của em,sao anh không vui lòng hỏi em trước khi nói em "tư duy như vậy là không ổn". Nhất là em mới tham gia vào trang web này,chắc chắn không tránh khỏi bỡ ngỡ. Em cảm thấy rất buồn và thật sự là rất sốc! Anh là thành viên cố vấn, chắc chắn được mọi người kính nể, nhưng khi đọc bài anh gửi thì em thật sự thấy hụt hẫng!
Kính thưa các anh chị là em cũng rất vui vì được là thành viên ở đây. Thật sự may mắn là chị kế toán trưởng trong công ty( người đã cho em link trang web này để tìm số liệu) đã giúp bạn em nghĩ ra số liệu sao cho logic để làm bài.Cuối cùng thì cũng có người cho số liệu tuy là số liệu giả nhưng cũng đã giúp bạn em hoàn thành bài và đã nộp đúng vào ngày hạn chót,14/2/2007.
Cuối cùng, em kính chúc các anh chị và gia đình một năm dồi dào sức khoẻ, an khang, thịnh vượng, đạt được nhiều thành công! Kính chào các anh chị!

Chào em, đọc bài em chi thấy rất sốc. Nếu chị là Pham Cung chị cũng nói như thế dù cho chị là thành viên hay là MOD. Vấn đề ở đây không phải là tranh luận câu chữ, không phải là người có hiểu biết phô trương kiến thức mà là sự chia sẻ, trao đổi nghiệp vụ kiến thức,là tìm ra bản chất của vấn đề. Nếu ở mức độ kiểm toán mà còn đặt câu hỏi "tư duy" là gì? . Theo chị lẻ ra em xem lại bài viết và câu cú của mình thì em lai đi trách người vạch ra được cái sai trong cách nhìn nhận và đạt vấn đề của mình. Chị từng là giáo viên, và cùng đã từng có những lúc suy nghỉ, tư duy không đúng bản chất của vấn đề nên chị thấy rằng cách đặt và vạch ra "tư duy như thế là không ổn" mà Pham Cung đã nêu. Quá rõ ràng rồi: số liệu thì phải hỏi công ty chứ sao lai hỏi diễn đàn giúp cho số liệu? Và :

Pham Cung nói:
Cái này không được rồi. Em phải tự hỏi công ty của em chứ. Cái việc công ty không có hệ thống kiểm toán nội bộ chẳng liên quan gì tới việc công ty không có số liệu. Mà số liệu liên quan tới kiểm toán nội bộ là số liệu gì, có phải là số liệu liên quan tới báo cáo tài chính không, hay là số liệu liên quan tới tổ chức của hệ thống kiểm soát nội bộ? Em làm nghiên cứu khoa học mà đã có cách tư duy như vậy là không ổn. Không ai có thể giúp được em đâu

Với gốc độ của ngưuời luôn học hỏi người khác chị thấy nếu em tiếp tục tự ái như vậy thì không tiến được đâu. Đầu năm nói lời khó nghe nhưng nếu tự ái thì em phải tự nâng mình cao hơn.
Thân mến

Á

ánh nam

Guest
16/9/05
12
0
0
38
buon ma thuot city
Trước đây mình cũng làm đề tài về kiểm toán, toàn bộ số liệu mình phải tự nghĩ ra. Mình nghĩ bạn nên tự mình nghĩ ra số liệu như thế là rất tốt. Mình nghĩ vấn đề của bạn không phải là không thể suy nghĩ ra số liệu mà là bạn không chịu suy nghĩ thôi. Mình nói ra như vậy bạn đừng tự ái vì như chị Thắm nói diễn đàn là nơi học hỏi và trao đổi kinh nghiệm với nhau, nếu như bạn có suy nghĩa ỷ lại như thế là không tốt. Nếu như bạn nghĩ ra số liệu nào đấy và nhờ các anh chị góp ý dùm như thế chắc không ai biết mà lại từ chối bạn đâu. Mình thì không thể chấp nhận thái độ bắt bẻ của bạn đối với Phamcung.
Mong rằng bạn nên cố gắng nhé.

N

nemchua

Guest
25/3/08
34
0
0
39
Thành phố Thanh Hoá

Hoàng Linh cố gắng lên em!
Mọi người tham gia vào diễn đàn mục đích là giao lưu trao đổi kinh nghiệm và giúp đỡ nhau chứ không có ý ganh đua hay nói xấu đả kích nhau thế này thế khác đâu.Diễn đàn sẽ cho ta những điều bổ ích
Thân ái!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA