Mỗi tuần một chuyên đề

Tư vấn phần mềm kế toán MISA.

• Thread starter hung09
  • Ngày gửi
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Em mới đang sử dụng phần mềm Misa. Xin hãy tư vấn cho e cách làm bảng công bảng lương trong phần mềm.
Công ty ký hợp đồng lao động 2.500.000 đ/tháng
Lương đóng BHXH: 800.000 đ
Tháng 1 trừ 4 CN (31-4) = 27 công. Bảng chấm công theo dõi số công đi làm trong tháng là 25 công chẳng hạn.
Tiền lương trong tháng = (2.500.000/27)*25
Phụ cấp ăn= 25*12.000 đ/ngày
Em cảm ơn trước
Trong Misa, phân hệ lương không hiệu quả bằng excel, bạn làm bảng lương ngoài excel rồi vào Misa làm bút toán lương thôi đơn giản hơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

shpy

Guest
27/4/07
35
1
0
40
HCM
Ái chà, dùng 7.9 mãi mà hôm nay em bị cái này, bác nào hỗ trợ em với.
Phần in hoá đơn VAT cho khách. Trước giờ khách em nó chuyển tiền mặt nên không cung cấp thông tin tài khoảng ngân hàng của khách (hoặc là nó bắt em chia ra nhiều hoá đơn <20tr dù nó chuyển khoản 1 lần lớn). Nay, có 1 số khách yêu cầu xuất hoá đơn với hình thức thanh toán là Chuyển khoản và dòng Số tài khoản phải có thông tin của họ. Vấn đề là khi in ra, dòng Số tài khoản chỉ có mỗi số tài khoản, không có tên ngân hàng (có nhập khi tạo mã khách hàng).
Em mò mẫm trong cái file crystall report mà không tìm thấy trường nào có tên có ý nghĩa giống vậy để em nhét vào hết.

===== edit =====
Mình đã làm được từ hôm qua rồi. Chỉ vì suy nghĩ lối mòn - cứ nghĩ liên quan database thì phải vào database field !!! Hoá ra cũng khá đơn giản !

Sửa lần cuối:
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Nếu không dùng field dùng gì được nhỉ. Nếu thêm text vào thì sẽ bị cố định với mọi khách hàng. Có cách nào hay vậy?

S

shpy

Guest
27/4/07
35
1
0
40
HCM
Nếu không dùng field dùng gì được nhỉ. Nếu thêm text vào thì sẽ bị cố định với mọi khách hàng. Có cách nào hay vậy?

Hì, mình cũng nghĩ như bạn nên loay hoay hết cả buổi. :wall:

Giờ bạn mở bằng Crystal Report 8.5 (hoặc lúc review khi in, click vào cái hình cây thước kế ô "100%" - bắt buộc phải íntall Crystal report sau khi cài đặt Misa)
Vào mục Insert ==> Field Object ... Nó sẽ mở ra cái cửa sổ Field Explorer => chọn mục Formula Fields => bấm nút New ở trên (hoặc Crtl + N)
Nó hiện ra bảng đặt tên cho field mới - của mình đặt là CustomerBankName. Dán nguyên xi (có cả 2 cái ngoặc) cái này vào rồi save là xong : {ado.BankName} . Khi save nó báo lỗi text gì đó cứ chọn save. Rồi, có field mới để nắm đầu nó liệng vào cái report chết tiệt !

=== thêm tí - nhờ cái thêm tí này mà mình mới biết làm cái trên===
Nếu bạn có đã từng hiệu chỉ gì nên sợ bị "đụng" báo lỗi hoặc muốn theo chuẩn của Misa cho thấy nó chuyên nghiệp thì mình có thể đặt tên cho cái Bankname. Ví dụ aaaBankname để khi add vào là {ado.aaaBankname} thì bạn phải vào SQL Enterprise manager để chỉnh cái mục qSAVInvoice trong Stored Procedures trong database của mình.
Nhưng nói chung là làm như trên cho nó đơn giản !

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Trước đây mình cũng đã thử thêm vào cho mẫu lắp ráp khi in ra thêm cột đơn giá, thành tiền, tổng cộng nhưng không chưa được như ý muốn. Giải pháp này sẽ làm được trọn vẹn hơn nhưng bây giờ lại không cần in phiếu đó nữa!!!.
Thêm một vấn đề nữa: việc in phiếu xuất kho và hóa đơn bán hàng theo cả hai đơn vị mặc định và đơn vị quy đổi thì được nhưng sẽ tốt hơn nếu có cách in được dạng đơn vị quy đổi và số lẻ (VD 15 gói sẽ in là 1 thùng và 3 gói chứ không phải in ra 1.25 thùng (thùng = 12 gói)) thành 2 cột.
Misa mà phát hành bản update kéo được giao diện nhập liệu thêm vài dòng thì tốt nhỉ.

S

shpy

Guest
27/4/07
35
1
0
40
HCM
Trước đây mình cũng đã thử thêm vào cho mẫu lắp ráp khi in ra thêm cột đơn giá, thành tiền, tổng cộng nhưng không chưa được như ý muốn. Giải pháp này sẽ làm được trọn vẹn hơn nhưng bây giờ lại không cần in phiếu đó nữa!!!.
Thêm một vấn đề nữa: việc in phiếu xuất kho và hóa đơn bán hàng theo cả hai đơn vị mặc định và đơn vị quy đổi thì được nhưng sẽ tốt hơn nếu có cách in được dạng đơn vị quy đổi và số lẻ (VD 15 gói sẽ in là 1 thùng và 3 gói chứ không phải in ra 1.25 thùng (thùng = 12 gói)) thành 2 cột.
Misa mà phát hành bản update kéo được giao diện nhập liệu thêm vài dòng thì tốt nhỉ.

Theo mình biết thì hình như Crystal report có cả lập trình trong đấy ! Có các lệnh cơ bản như if, lấy số nguyện v.v. hay sao đó ! Để mỉnh nghiên cứu thử xem. :)

M

MrTien

Trung cấp
9/6/09
82
0
0
40
Nha
Minh đang tìm phần mềm để áp dụng cho cty sau này
Có vài ý kiến hỏi bạn:
1. Phần mềm Misa có cập nhật chuẩn mực kế toán VAF17 chưa ?
2. Nếu mình mua bản 1 năm, thì sau khi hết hạn, mình đăng ký tiếp được không, số liệu có bị gì không ?

Sao hok ai support vụ này vậy trời ??? NV Misa đâu hết rùi

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Chờ Misa thì hơi lâu đấy.
Vando tạm trả lời thay vậy:
Misa đã support VAF17 nhưng chưa full được, có nhiều thứ phần mềm không thay thế con người được. VD:
+ đã có tài khoản 821 và cách kết chuyển tài khoản như quy định.
+ Tờ khai thuế TNDN tạm tính máy không tự phân biệt được khoản khấu hao vượt định mức, chi quảng cáo vượt 10% doanh thu....

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Misa có hẳn phòng Support chuyên nghiệp như 1080 (gọi tới mà ko mất tiền), nếu là customers thì sao ko liên lạc nhỉ? Dĩ nhiên họ đã thành lập đội chuyên nghiệp thì chắc sẽ ko (hoặc ít) lên webketoan để trả lời rồi.

R

Rosy87

Guest
10/7/09
7
2
0
ha noi
Chào tất cả các thành viên.
Mình đang là nhân viên Tư vấn phần mềm kế toán DN của Công ty phần mềm kế toán MISA.
Nếu các bạn quan tâm đến phần mềm MISA hay có vướng mắc xin hãy nhắn tin cho mình nhé !!!
Chúc mọi người một ngày làm việc hiệu quả !:friend:

Cho mình hỏi tẹo nhé!
Nếu sếp mình đưa cho mấy quyển sách hướng dẫn sử dụng PM misa mà ko cho copy bộ cài hay cho mượn đĩa về nhà thì mình có thể học trong sách mà làm thực tế được ko ạ?

B

babyto

Guest
25/10/08
7
0
0
Hồ Chí Minh
Chào bạn
Mình thấy MISA cho download phần mềm về cài đặt miễn phí nên không cần Sếp bạn đưa CD đâu, bạn cứ download về mà cài đặt. Trên Website MISA còn có phim hướng dẫn cài đặt và hướng dẫn sử dụng khá hay, bạn nên tham khảo theo đường link:
http://misa.com.vn/Default.aspx?Page=ProductView&ProductID=AMISASME79

Hoặc call trực tiếp về cho họ để được hướng dẫn.

Chúc thành công nhé!

B

babyto

Guest
25/10/08
7
0
0
Hồ Chí Minh
Bạn Rosy 87 cứ lên Website của MISA download chuơng trình cài đặt phần mềm MISA SME 7.9 về mà dùng ở nhà, nhưng hình như bản này nó có giới hạn về số chứng từ thì phải.
Bạn nên call cho bộ phận tư vấn của MISA để họ hướng dẫn cách lấy file licences (hình như là 8.lic) trên máy của bạn copy vào máy ở nhà là dùng OK giống như bạn dùng máy ở công ty thôi. Phải nói là cái vụ này MISA rất good vì mình cũng thường về nhà làm mà không mất thêm tiền cài đặt.
Ah! Bạn xem film hướng dẫn sử dụng MISA SME trên Website MISA để giảm thời gian nghiên cứu đọc sách nhé.
Chúc thành công!

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
bạn nào đang dùng phần mềm misa cho mình hỏi. trong phần mềm có tập hợp bảng phân bổ công cụ dụng cụ không

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
40
Hà nội
Phan bo ccdc tren phan mem misa 7.9 !

bạn nào đang dùng phần mềm misa cho mình hỏi. trong phần mềm có tập hợp bảng phân bổ công cụ dụng cụ không

Chào bạn trên phiên bản hiện tại trên Phần mềm MISA-SME 7.9 chưa có bảng phân bổ CCDC.
Trên bản MISA SME.NET 2010 sẽ có bảng này (dự kiến cuối tháng 7/2009 sẽ phát hành bản chính thức)

Chào bạn nhé !

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Trong Misa 7.9 hiện tại, công việc hạch toán các khoản chi phí thu mua hàng hóa rất dở.

T

tryingmore99

Guest
23/1/07
67
0
0
Tiền Giang
Ái chà, dùng 7.9 mãi mà hôm nay em bị cái này, bác nào hỗ trợ em với.
Phần in hoá đơn VAT cho khách. Trước giờ khách em nó chuyển tiền mặt nên không cung cấp thông tin tài khoảng ngân hàng của khách (hoặc là nó bắt em chia ra nhiều hoá đơn <20tr dù nó chuyển khoản 1 lần lớn). Nay, có 1 số khách yêu cầu xuất hoá đơn với hình thức thanh toán là Chuyển khoản và dòng Số tài khoản phải có thông tin của họ. Vấn đề là khi in ra, dòng Số tài khoản chỉ có mỗi số tài khoản, không có tên ngân hàng (có nhập khi tạo mã khách hàng).
Em mò mẫm trong cái file crystall report mà không tìm thấy trường nào có tên có ý nghĩa giống vậy để em nhét vào hết.

===== edit =====
Mình đã làm được từ hôm qua rồi. Chỉ vì suy nghĩ lối mòn - cứ nghĩ liên quan database thì phải vào database field !!! Hoá ra cũng khá đơn giản !

Ôi hay vậy?
Shy chỉ mình cách vào đó lôi nó ra với
Mình cũng bị tình trạng tương tự
Chỉ giúp mình để in hóa đơn cho khách hàng với
Cảm onư truớc nhé:mrstraetz

C

cuongnghiemquang

Guest
22/7/09
3
0
0
hạ long quảng ninh
Chào Hung09, Tôi muốn lại đại lý bán phần mềm cho Misa có được không? thủ tục thế nào

S

shpy

Guest
27/4/07
35
1
0
40
HCM
Ôi hay vậy?
Shy chỉ mình cách vào đó lôi nó ra với
Mình cũng bị tình trạng tương tự
Chỉ giúp mình để in hóa đơn cho khách hàng với
Cảm onư truớc nhé:mrstraetz

Mình đã hướng dẫn trước đó rồi mà bạn. Vì mình cũng chỉ là "mờ gà" trong lập trình nên không biết cách hướng dẫn chi tiết nó ra làm sao cho bạn. Bạn cứ xem thử có giúp ích được hì không nhé.

http://webketoan.vn/forum/showpost.php?p=520247&postcount=269

H

haipvg

Guest
30/7/09
4
0
0
hcm
Mình dùng MISA SME 7.9r6 cài trên máy chủ chạy win 2003, các máy trạm dùng CSDL của máy chủ, có điều là bật firewall lên là máy trạm không tìm thấy sql server được. Mình đã config lại firewall để except cổng mà máy trạm dùng để kết nối lúc tắt firewall mà vẫn không được. Bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm, chứ để firewall tắt thì gặp sự cố nhiều quá (cài lại mấy lần rồi)